What's new
Thực tình trước chuyến đi cũng không nhớ tới tuổi tác gì hết nhưng khi đến Pháp mình và bạn được mua vé vào Opera với Youth Ticket, tự nhiên như chợt nhớ ra điều này, lòng rộn ràng và tự hào ghê gớm. Ừ thì khi 25, đi ngược lại với phần lớn bạn bè, mình thỏa sức lang thang với những chuyến đi, những vùng đất mới, những trải nghiệm mà cứ nhắc đến là nhớ và trân trọng :)

Khác với những lần trước thường sẽ có nhiều thời gian tìm hiểu và lên lịch trình, Châu Âu là chuyến đi xa và lâu nhất nhưng lại là lần đi ko plan nhất. Tất cả mọi thứ lại diễn ra chóng vánh, dự định trước 6 tuần, nộp visa trước 5 tuần, có visa khi chỉ còn 2 tuần là bay, mà còn lu bu công việc nên tính ra thời gian đọc thông tin và lên lịch trình tính theo giờ chắc cũng chỉ vỏn vẹn khoảng 24h, đến nỗi có những nước, ngày mai đi tối nay mới ngồi search: where to go in Czech Republic...:)) Chính vì vậy trong bài viết này chắc sẽ ko dám chia sẻ quá nhiều về lịch trình hoặc thông tin nhiều, chủ yếu sẽ là những kinh nghiệm thực tế rút ra được sau chuyến đi mà thôi.

Mà nhiều khi unplan trip lại có nhiều điều thú vị hơn cả những chuyến lên kế hoạch kĩ càng quá ^^

Hành trình ở Châu Âu của mình trong 28 ngày, đi 7 nước: Hà Lan, Tây Ban Nha, Pháp, Ý, Thụy Sĩ, Đức, Cộng Hòa Séc.

Một trong những điều đau đầu nhất khi bắt tay lên lịch trình Châu Âu mà chắc hẳn nhiều người sẽ gặp phải đó là chọn nước nào để đi và đi đường nào cho tiện nhất. Và cũng chính vì vậy mà sẽ có hàng ngàn cái lịch trình khác nhau ở đây, vì Châu Âu lớn, có nhiều nước, mỗi nước lại có vẻ đẹp riêng cho nên nhiều khi muốn đi nhiều lắm nhưng tính tới tính lui lại phải bỏ bớt. Vậy nên tùy vào sở thích, budget, độ tiện lợi, thời gian cho phép mà bạn lên lịch trình cho chuyến đi của mình nhé. Riêng đối với mình sau khi đi thì chia sẻ lại là nếu bạn ko nhiều thời gian và đang băn khoăn chọn giữa những nước trên thì có thể skip Tây Ban Nha và Đức. Tất nhiên 2 nước này cũng có nhiều điểm hay riêng nhưng vì Tây Ban Nha thì hơi xa so với các nước còn lại và Đức thì thiên khá nhiều về lịch sử nên nếu ko có nhiều thời gian thì bạn có thể đến thăm vào những dịp khác.

Mình sẽ bắt đầu với Thụy Sĩ - nước mình thích nhất trong chuyến đi. À em xin chân thành cám ơn topic Thụy Sĩ, mời gọi của bác medela với rất nhiều thông tin bổ ích ạ.

Thụy Sĩ - Nơi mà cảnh tự nhiên đẹp đến ngỡ ngàng, dù là dân nghiệp dư hay chỉ chụp bằng điện thoại thì chụp tình cờ vẫn có thể cho ra những bức ảnh đẹp nao lòng. Đơn giản là bởi vì Thụy Sĩ đẹp, vẻ đẹp nghiêng về tự nhiên, hùng vĩ, một nét rất khác với những nước Châu Âu khác. Thụy Sĩ cũng chính là nơi mình thấy được hòa mình, được cảm, được thoải mái nhất.

Thụy Sĩ có rất nhiều điểm đến thu hút, để lựa chọn đi nơi nào cũng là cả một quá trình cân nhắc: Lucerne ngôi làng nhỏ xinh được xem là một trong những thành phố xinh đẹp nhất thế giới, Zermatt nổi tiếng lý tưởng cho leo núi và trượt tuyết, hay thủ đô Bern với nhiều ngôi nhà mang đậm lối kiến trúc cổ điển...

Cuối cùng mình quyết định chọn Grindelwald và Jungfraujoch - Top Of Europe cho chuyến đi của mình. Và thực sự rất happy với lựa chọn này.

Hành trình cụ thể trong 2 ngày ở Thụy Sĩ của mình là: Zurich - Interlaken (dừng ở Interlaken West đi bộ đến Lake Thun, sau đó đi bộ ngược lại từ Lake Thun đến Interlaken West, đi bộ đến Interlaken Ost) - Grindelwald - Jungfraujoch - Grindelwald - Brienz - Zurich. (Nếu bạn nào có nhiều thời gian hơn có thể chọn đi 1 vòng tròn, lên Jungfraujoch bằng đường Grindelwald, xuống bằng Wengen, Lauterbrunnen)

Từ Rome, Italy tụi mình bay đến Zurich của Thụy Sĩ vào buổi tối. Ấn tượng ở sân bay là mọi thứ ở Thụy Sĩ khá hiện đại, thông tin hướng dẫn rõ ràng, dễ hiểu, người ở quầy information cũng rất dễ thương. À bạn có thể đổi tiền USD hoặc tiền Euro qua CHF ở tại quầy bán vé train SBB ticket and money exchange nhé. Tỉ giá ở đây tốt hơn nhiều so với đổi tại Zurich main station đó bạn. Nếu bạn nào ở Zurich Youth Hostel (http://www.youthhostel.ch/en/hostels/zurich) như mình thì mua vé S Bahn No 24 hướng đi đến Zug và dừng ở Wollishofen station nhé. Tới đây thì xuống hầm xong quẹo phải, đi thẳng đường lên dốc, khoảng 10 phút, quẹo phải sẽ thấy khách sạn nha bạn.

Đây cũng chính là station để đến Zurich Lake, hồ này nằm bên trái, ngược lại với hướng về khách sạn của mình nhé.

Zurich Lake là một trong hai điểm nổi bật của Zurich, bên cạnh khu Old Town. Và rồi tới đây mình mới hiểu tại sao Zurich Lake này lại nổi tiếng đến vậy:

Vì cảnh này đây:

Zurich lake cũng chỉ là một cái hồ nhưng cái cảm giác bình yên, thư thái, nhẹ nhàng mà nó đem lại thì ko phải cái hồ nào cũng làm được *.* Đến đây bạn có khá nhiều hoạt động như thuê thuyền đi xung quanh hồ, tập thể dục, bơi, đi dạo bộ, ngắm cảnh, hay đơn giản là nằm trên bãi cỏ đọc sách, nghe nhạc, ngắm đôi thiên nga bơi lội rồi viết thơ, viết nhạc gì đó ^^

Và ở nơi ấy mình chụp được một tấm hình cực kì vi diệu :)

- These little stars melt my heart <3 <3 <3

The Louvre là bảo tàng lớn nhất thế giới, đón khoảng 10 triệu lượt khách mỗi năm và thường xuyên chiếm giữ vị trí bảo tàng có lượt khách thăm quan đông nhất trên thế giới. Được mệnh danh là "Musem of museums", Louver có một bộ sưu tập đáng kinh ngạc với hơn 35,000 hiện vật được trưng bày, gồm nhiều tác phẩm hội họa, hiện vật, điêu khắc, nghệ thuật, lịch sử...nổi bật trong đó phải kể đến các kiệt tác Mona Lisa, tượng thần vệ nữ, tượng thần chiến thắng Samothrace...

Louvre ban đầu được xây dựng vào năm 1190 như một pháo đào để bảo vệ cho Paris, sau đó được sữa chữa thành cung điện hoàng gia và hiện taị toàn bộ Louvre đã trở thành bảo tàng Louvre ngày nay, chính vì lịch sử lâu đời đó mà Louvre mang kiến trúc của một cung điện lộng lẫy và có diện tích rộng tới hơn 60.000 m2.

Toàn cảnh Louvre:

[video=youtube;QvTOxUHujSU]https://www.youtube.com/watch?v=QvTOxUHujSU&list=PLsdKgQV3cGcA46Wdq2FpDKSX_XQrtQFzU[/video]

Louvre được chia thành 8 khu trưng bày chính: Phương Đông cổ đại; Ai Cập cổ đại; Hy Lạp, La Mã và Etruria cổ đại; Nghệ thuật Hồi giáo; Hội họa; Điêu khắc; Nghệ thuật in và vẽ; và Nghệ thuật trang trí.

Thăm quan hết Louvre trong vòng một ngày là một chuyện không tưởng chính vì vậy bình thường khi đến đây bạn nên xác định trước những tác phẩm đặc biệt nào mình muốn tham quan để có thể tiện lợi sắp xếp cách đi cho mình. Sau khi đã xem được những tác phẩm đó rồi bạn sẽ dùng thời gian còn lại cho toàn bộ những khu khác.

Bạn có thể mua vé online trước hoặc mua trực tiếp tại đây vì cũng ko phải chờ quá lâu. Louvre mở cửa từ 9h sáng đến 6h tối mỗi ngày, trừ thứ 3. Thứ 4 và thứ 6 mở đến 9.45 tối.

Cách đi: dừng ở trạm Palais Royal Musée du Louvre (metro line 1). Bus: 21, 24, 27, 39, 48, 68, 69, 72, 81, 95 hoặc Paris Open Tour bus.

Cổng chính vào Louvre đi từ ga metro:

Louvre là nơi mà mọi ngóc ngách dù là nhỏ nhất được chăm chút hết sức tỉ mỉ và đầy chất nghệ thuật.

Bên ngoài Louvre là Khải Hoàn Môn Carrousel. Được xây dựng từ năm 1806 đến 1808 để tưởng niệm cho những chiến thắng của vua Napoleon. Khải Hoàn Môn Carrousel được xây dựng cùng năm với Khải Hoàn Môn ở quảng trường Étoile, nơi được nhiều người biết đến hơn.

Toàn cảnh Louvre.

À bạn có thể đến đây và chờ đến khi chiều tối thì chụp hình cái kim tự tháp này lung linh đẹp lắm nha.

Dù sự hiểu biết còn chưa sâu về nghệ thuật nhưng đến với Louvre mình vẫn thực sự đắm chìm và đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác cho nên nếu bạn yêu và am hiểu về nghệ thuật, thích khám phá bảo tàng thì chắc chắn sẽ chết mê mệt ở đây. Ở nơi ấy là nghệ thuật, là lịch sử, là tình yêu, là nguồn gốc, là cái đẹp, là sự bí ẩn...bởi vậy bảo tàng Louvre với hơn 35,000 hiện vật hết sức có giá trị đang chờ đợi bạn khám phá ^^

Hẹn gặp lại nhé Paris ^_^

P/s: Mình liệt kê lại các điểm đến bạn có thể tham khảo cho chuyến đi nhé:

- Eiffel.
- The Pont Alexandre III
​- Grand Palais
- Petit Palais
- Les Invalides
​- Arc de Triomphe de l'Étoile
​- Opéra National de Paris
​- Palais de Justice
- Notre dam
- Montmartre
- The Louvre

- Ngoài ra tùy theo sở thích và thời gian mà bạn có thể thăm quan thêm rất nhiều các điểm khác như: Musée d'Orsay, Sainte-Chapelle, Luxembourg Gardens, Disneyland Paris, Panthéon, Picasso Museum, Palace of Versailles...

Điểm đến tiếp theo sẽ là Prague - Thành phố của những con đường mộng mơ ^.^

Prague hay còn được gọi là Praha là một thành phố với nét lôi cuốn cực kì riêng và khó miêu tả thành lời. Dù chưa đến London nhưng mình nghĩ rằng Prague có đôi chút giống với London ở điểm thành phố nhỏ xinh này cũng được sương mù bao phủ, đặc biệt vào buổi chiều tối, khi hoàng hôn buông xuống. Cảnh tượng sương giăng mờ thành phố lúc nào cũng làm cho người ta cảm thấy lãng mạn, nhẹ nhàng, có gì đó mơ mộng và phảng phất chút buồn.

Prague là một thành phố khá nhỏ mà bạn có thể dễ dàng đi bộ hoặc nếu mỏi chân quá thì chỉ cần đi xe điện là sẽ đi được hết những điểm thăm quan chính. Đây cũng là một nét khác biệt của Prague so với những thành phố Châu Âu khác, bởi lẽ thường ta cần đi bằng MRT ngầm dưới mặt đất và khoảng cách giữa các điểm khá xa nhau nên đôi lúc ko nhìn được hết toàn thành phố. Mà ngộ lắm nha, Prague đi tới đi lui, đi ngang đi dọc, vô tình hay cố ý thì thường chúng ta cũng sẽ hay quay lại những điểm từng đến một hoặc hai lần...

Bạn có thể đi được các điểm thăm quan chính của Prague trong vòng khoảng 2 ngày và nếu có thời gian thì dành 1 ngày cho thành phố xinh xắn Cesky Klumlov nhé.

Dưới đây là bản đồ các điểm thăm quan nổi bật của Prague. Với bản đồ đơn giản này bạn đã gần như tự đi được nhiều điểm hay ho rồi.

Mình tạm chia Prague thành 2 khu bên này sông và bên kia sông. Bên phải sông theo hình bản đồ là khu phố cổ Old Town, bên trái khi băng qua cầu sẽ là Castle District.

Sau đây là một số điểm tham quan chính của Prague. Let's gooooo ^^

Bảo tàng quốc gia - national museum: Hiện tại thì tòa nhà chính của bảo tàng quốc gia đang đóng cửa để trùng tu tuy nhiên bạn vẫn có thể tham quan các tòa nhà khác thuộc bảo tàng nhé.

Wenceslas Square - khu vực phía trước của bảo tàng quốc gia, là nơi tụ tập của nhiều bạn trẻ. Hai bên là rất nhiều nhà hàng, cửa hàng bán đồ lưu niệm, store quần áo...

Nhịp sống một ngày của Prague.

Có khá nhiều khách du lịch đến Prague, có thể một phần cũng nhờ vào việc Prague là một trong số những thành phố gần như rẻ nhất trong khối Châu Âu về chi phí đi lại, ăn uống hay khách sạn.

Mình tình cờ gặp "beneficial brick" - một chương trình từ thiện gây quỹ để giúp đỡ cho những người khuyết tật đã hoạt động từ năm 2000 đến nay. Bạn có thể mua một cục gạch rồi trang trí cho nó theo ý của mình.

@CaVicu cám ơn bạn, lâu lâu có người comment để lâý động lực viết tiếp nè ^^

Prague là vùng đất may mắn ko bị tàn phá quá nhiều trong chiến tranh và vẫn giữ được gần như hoàn toàn nét kiến trúc cổ từ trước đến giờ. Điểm nổi bật và riêng biệt của kiến trúc là những ngôi nhà mái dốc xuống màu đỏ cam và những toàn nhà cổ với các chóp nhọn.

Powder Gate:

Powder Gate xuất hiện từ khoảng hơn 1000 năm trước và là 1 trong 13 lối dẫn vào thành phố cổ Prague lúc bấy giờ. Sau này được xây dựng lại như thiết kế ngày nay mà ta thấy là vào năm 1475 dưới thời vua Vladislav II. Thiết kể của Powder Gate được lấy cảm hứng từ Old Town Bridge Tower ở cuối cây cầu Charles. Tòa nhà này đã từng có lúc được dùng để trữ đạn dược.

Cách đi: Dừng ở trạm Namesti Republiky đi bằng tram số 5, 8, 24, 26 hoặc metro line B.

Ngay sát bên Powder Gate là Municipal House - hội trường thành phố. Municipal House là một trong những tòa nhà đầu tiên được xây dựng theo phong cách tân cổ điển Châu Âu. Trường phái kiến trúc này tập trung vào các chi tiết, họa tiết, thường sử dụng các đường cong làm điểm nhấn.

Như bạn có thể nhìn thấy thì Municipal House là một tòa nhà được chăm chút về thiết kế cho cả bên ngoài và bên trong. Bên ngoài trên cùng là một bức tranh lớn, có các hình trang trí bằng đá, một số phần được mạ vàng và các cửa sổ được trang trí tinh xảo. Bên trong bao gồm Smetana Concert Hall - hội trường nhà hát lớn nhất của Prague và hiện là nơi tổ chức các buổi hòa nhac, event lớn. Các bạn có thể mua vé vào tham quan bên trong tại ticket box nhé. Vì lúc đó đông và hơi lộn xộn nên mình tưởng ticket box chỉ bán vé vào xem concert thôi ^^

Powder gate từ một góc khuất khác. À hầu hết những con đường của Prague được lót bằng loại đá gì đó màu sẫm dù thực tế thì sẽ gây một chút khó khăn nếu bạn phải đẩy hành lý nhưng lại mang đến một nét rất riêng, vững chãi theo thời gian và làm tăng chất cổ kính cho Prague.

Old town square - trái tim của Prague:

Được xây dựng từ thế kỉ XII và sau đó trở thành trung tâm buôn bán, hội họp của người dân Prague cho mãi đến ngày nay. Những tòa nhà và nhà thờ nơi đây mang đậm nét kiến trúc nổi bật qua các thời kì khác nhau. Đến đây bạn vừa hòa mình vào lịch sử khi ngắm các công trình kiến trúc độc đáo này, vừa cảm nhận được sự nhộn nhịp của cuộc sống hiện đại. Đây cũng là nơi thường tổ chức các hoạt động Giáng Sinh và chào năm mới, cũng như đã là bối cảnh cho rất nhiều bộ phim nổi tiếng.

Ngay giữa quảng trường là tượng đài Jan Hus - một trong những người có ảnh hưởng lớn trong lịch sử Cộng Hòa Séc những năm đầu thế kỉ XV.

Nổi bật nhất ở quảng trường này chính là tháp đồng hồ thiên văn. Tháp được xây vào năm 1338 và chiếc đồng hồ thiên văn có mặt vào năm 1410. Đây là một trong những chiếc đồng hồ thiên văn cổ nhất trên thế giới và còn được dùng cho đến ngày nay.

Điểm nổi bật của chiếc đồng hồ này là cứ vào lúc đúng của mỗi giờ thì có 2 cánh cửa nhỏ phía trên sẽ mở ra 12 vị tông đồ (người truyền đạo) sẽ lần lượt chạy ngang qua.

Và một trong những điểm chắc chắn sẽ thu hút ánh mắt của bạn đó là The Church of Our Lady Before Tyn. Được xây dựng với kiến trúc Gothic và nội thất theo trường phái nghệ thuật Baroque. Một điều thú vị của nhà thờ mà mình cũng sẽ không tiết lộ ở đây đó là lối vào nhà thờ. Nếu đến đây, bạn hãy thử sức đi tìm đường vào nhà thờ mà đừng hỏi ai thử xem tìm ra được ko nhé :) . À nhớ vào trong nha bạn. Ở trong đẹp lắm đó!

Hình ảnh quen thuộc khi nhắc đến Prague là đây:

Một trong những cách để hòa mình vào không khí nhộn nhịp nhưng lại vô cùng cổ điển của Old Town Square đó là chọn cho mình một chiếc bàn ở trong những nhà hàng, quán cafe dễ thương này, vừa nhâm nhi một ly bia Czech vừa ngắm dòng người nhộn nhịp qua lại chắc chắn sẽ đem đến cho bạn những phút giây thú vị.

Toàn cảnh quảng trường đây:

[video=youtube;jQS3Qsgaj1k]https://www.youtube.com/watch?v=jQS3Qsgaj1k[/video]

Cách đi: dừng ở trạm Staromestska (metro line A), Namesti Republiky (metro line B), Mustek (metro line A hoặc B), dừng trạm Staromestska (tram 17 hoặc 18).

Chiếc xe đặc trưng thường thấy trên những con đường Prague.

Con đường nhỏ len lỏi giữa những toàn nhà cao ngút hai bên. Đẹp như một bức tranh vẽ.

Thính phòng ​Rudolfinum: Được xây dựng vào năm 1885 ngay bên cạnh bờ sông Vltava, Rudolfinum cũng là một trong số những tòa nhà nổi bật của kiến trúc thời Phục Hưng và hiện là nơi tổ chức các buổi hòa nhạc thính phòng. Lúc mình đến thì nơi này không mở cửa cho khách thăm quan bên trong nhé.

Ngoài ra ở khu này còn có nhiều bảo tàng về người Do Thái cũng rất hay, nếu có thời gian bạn có thể tìm hiểu thêm đó.

Qua bên kia cầu là vùng đất của những tòa lâu đài Prague - The Castle District.

Prague Castle:

​Được xây dựng vào khoảng năm 880 sau công nguyên, là tổ hợp lâu đài lớn nhất thế giới với tổng diện tích lên đến hơn 70.000 m2. Đã được ghi nhận là Di Sản Thế Giới UNESCO, Prague Castle bao gồm nhiều tòa cung điện, nhà thờ, bảo tàng và các tòa nhà lớn khác, đặc biệt nơi đây là tập hợp của nhiều phong cách kiến trúc khác nhau như kiến trúc thời Phục Hưng hay kiến trúc Gothic.

​​Nổi bật nhất ở đây đến nỗi nhiều người lầm tưởng đây là lâu đài Prague đó là nhà thờ St. Vitus Cathedral.

St. Vitus Cathedral là một kiệt tác của kiến trúc Gothic và là biểu tượng về đời sống tinh thần của người dân Cộng hòa Séc. Đây cũng là nơi từng diễn ra những sự kiện quan trọng như lễ đăng quang của vua và hoàng hậu. Ngoài ra còn là nơi an táng của các quí tộc, giám mục...

[video=youtube;unxQVpA_SyY]https://www.youtube.com/watch?v=unxQVpA_SyY[/video]

St. Vitus Cathedral từ mặt bên cạnh. Đây cũng là cổng vào thăm quan bên trong nhà thờ.

Ở đây có nhiều loại tour: A, B, C...thì tùy mỗi tour bạn sẽ vào được những điểm khác nhau. Mình chọn đi tour B, sẽ bao gồm các điểm Nhà thờ St. Vitus, Old Royal Palace, St. George's Basilica, Golden Lane.

Mặt sau của nhà thờ với khối kiến trúc đồ sộ, họa tiết tinh tế.

Mỏi cổ chưa?

Bạn nhất định phải vào bên trong St. Vitus Cathedral nhé, dù trong suốt hành trình dài ở Châu Âu mình đã được ngắm khá nhiều nhà thờ nhưng nhà thờ này vẫn có một nét gì đó rất cổ kính và riêng biệt và là một trong những nhà thờ đẹp nhất mình từng thấy.

Những ô kính nhiều màu sắc và đậm chi tiết là một trong những nét nổi bật của kiến trúc Gothic.

Nhìn từ một hướng khác.

Old Royal Palace: được xây dựng theo kiến trúc Phục Hưng vào thế kỉ XII bởi hoàng tử Soběslav.

St. george's basilica: đây là nhà thờ cổ nhất trong tổ hợp Prague Castle này, được xây dựng năm 920 và là nhà thờ theo kiến trúc Phục Hưng được bảo tồn tốt nhất cho đến giờ của Prague (phần bên trong), phần bên ngoài được xây dựng lại sau này sau trận hỏa hoạn làm phá hủy mặt trước của ngôi nhà thờ. Đây cũng là nơi chôn cất của một số nhân vật lịch sử quan trọng ví dụ như hoàng tử Vratislav.

Golden Lane: là điểm cuối cùng trong tour tham quan B tại Prague Castle. Đây là một con đường nhỏ với khoảng chỉ hơn mười căn nhà thấp và nhỏ. Được xây dựng thế kỉ XV, đây là nơi ở của thợ kim hoàn. Đến đây bạn có thể vào trong xem những căn nhà này vì chúng thường mô tả một phần nào đó cuộc sống của người dân thời kì trước, phần trên là khu trưng bày nhiều vũ khí được làm rất đẹp và công phu, một vài căn khác thì trở thành nơi bán đồ lưu niệm.

Bên ngoài:

Nhỏ nhỏ xinh xinh

Cuối Golden lane sẽ có một chỗ để bạn ngắm toàn cảnh Prague với hình ảnh đặc trưng là những ngôi nhà ống khói lợp mái đỏ.

Nếu là công chúa thì đây chắc hẳn là vương quốc của nàng rồi ^^

Cách đi: dừng ở trạm Prazsky hrad hoặc Pohorelec hoặc Královský letohrádek (tram số 22 ), dừng trạm Malostranská (metro line A).

Nếu dừng ở trạm Královský letohrádek hay trạm Malostranská thì để lên được khu Prague Castle bạn sẽ leo một số bậc thang này.

Ảnh bạn bluepearl0212 chụp đẹp quá! Bạn chụp bằng máy ảnh j thế màu ảnh nhìn thích ghê ^^
Sắp tới mình cũng đi các nước tương tự (trừ Tây Ban Nha) nên đọc topic phởn phơ hứng khởi quá.
Mình muốn hỏi một chút về vé tàu ở Thụy Sỹ.
- Tất cả các vé tàu trừ vé đi Jungfrauroch mình có thể lên sbb để mua đúng ko bạn? Còn vé Jungfrauroch mình mua ở Interlaken như bạn hướng dẫn. Tất cả các cung vé giá để giống nhau đúng ko bạn? (vì mình định ở bên Lauterbunner để thăm thên Murren và Wengen). - Tàu đến các điểm mình đều sẽ có giờ nhất định mà mình phải căn theo giờ tàu để tham quan và đi hợp lý chứ ko có kiểu 10-15'/ chuyến đúng ko?
- Vé good morning là tính thời gian xuất phát - 2 chuyến sớm nhất đến trước 12h trưa cho phần từ trạm trung chuyển Klein Scheidegg lên Jungfrauroch và ngược lại hay tính về đến làng mình xuất phát?

Cảm ơn bạn nhiều và hi vọng sớm ngắm thêm ảnh hành trình tiếp theo của bạn ở Hà Lan, Tây Ban Nha, Ý và Đức.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back