What's new

[Tổng hợp] Đi Ba Bể ăn gì? ;)

Quả này gọi là quả lặc lè bạn ạ, không rõ còn tên khác không

Theo như em biết thì có thể gọi là lặc lè hay lặc lày cũng đc. Quả này ngoài Cao bằng, Bắc kạn thì Hòa bình, Sơn la rất nhiều. Khoảng từ 2005 trờ lại đây đã xuất hiện rất nhiều ở các quán Gà ri dọc Láng hòa lạc. Luộc, chấm muối vừng, ăn khai vị trước khi nhắm riệu...

Ngày trước em lên trên đấy đc đồng chí trưởng thôn chiêu đãi món cà mè kẹp tre tươi nướng, ốc ruộng hấp ống tre (ốc rất béo), trạch đồng nướng ống tre. HÔm ấy bác ta cho chuyên đề về tre (theo các bác ấy thì trong ống tre đã có sẵn một ít nước và khi nướng lên thì có mùi đặc trưng, kiểu cơm lam ống tre ấy) em say, tối ra xả vấp gần bụi tre, vấp phát vào gộc tre, giờ vẫn còn sẹo. Tiếc là hồi ấy em chưa biết Phượt, chỉ nhăm nhăm vào ăn uống, chả chụp ảnh gì cả. Có cả mấy món về chuyên đề sâu, nhộng nữa, cái này thì mới ăn hồi lên năm 2010 thì thằng em em nó có chụp, em sẽ tìm.
Còn mấy món kiểu da trâu nướng (gần giống Sơn la) và đặc biệt có một loại cá da trơn rất ngon, nghe các bác ở xã nói là rất quý, quý hơn cả ba ba núi nhưng mà em không nhớ rõ tên lắm, cơ bản lúc ấy đang dở bữa, sắp say rồi thì mới đc ăn....Tối say chả dám nôn.

Last edited:
Một món khác không thể không nhắc đến khi đến vùng cao Tây Bắc là món cơm lam.

Đây là một trong những món ghiền không thể bỏ qua, ở Ba Bể, người ta dọn món cơm lam với mè.

Ngoài ra, món sau đây cũng hay và lạ.

Môt món như bánh dày, không giã nhuyễn như thế, được tạo màu từ một loại lá cây nào đó, có nhân đậu xanh không ngọt (là điểm mình thích nhất).
Món này được bày bán ở bờ hồ, nơi bắt đầu bơi thuyền dạo vòng quanh hồ nhé.
Món cơm lam ở Ba Bể là hết xẩy. Bắc Kạn là quê ngoại của mình, mình cũng có dịp thưởng thức thịt heo vùng Tây Bắc, đi vùng cao ăn rau rất ngon ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back