What's new

Đi bụi ở Mã Lai

Phần 1: Lang thang cơ nhỡ ở KL

Hì, hôm nay mới tranh thủ viết một bài về chuyện du lịch ở Mã Lai để chia sẻ với cả nhà, nhất là khi du lịch một mình! Có rất nhiều chuyện để kể, vui buồn đều đủ, có cả những-khoảnh-khắc-đáng-sợ! :-s Nhớ lại vẫn còn thấy vừa tức vừa buồn cười!

Lịch trình dự kiến ban đầu như sau:
- Ngày 1: SG - Sing - Genting Highlands
- Ngày 2: Genting - Cameron Highlands
- Ngày 3: Cameron - KL
- Ngày 4: KL - Melaka
- Ngày 5: Melaka - Sing
- Ngày 6: Sing - SG
Trong đó ngày 1-3 là tui đi chung với 1 bạn, chiều ngày 3 sẽ có 1 bạn nữa gia nhập. Sau cùng bạn đồng hành trục trặc tùm lum, tui đành phải vác balo đi một mình, lang-thang-cơ-nhỡ-nơi-đất-khách vào đúng ngày sinh nhật!!! :((

Sở dĩ trong lịch trình có Sing ở ngày đầu và ngày cuối là do ý kiến của 2 bạn đồng hành, người muốn quay lại, người chưa từng sang, thời gian có mặt lại khác nhau. Tui ở giữa, đành phải chọn cái lịch như thế mặc dù biết là sẽ tốn khá nhiều thời gian cho chuyện di chuyển. Rốt cuộc, còn lại mình tui, tui đành phải theo cái lịch ban đầu vì mọi thứ đã xong (vé máy bay, hostel và vé xe bus), không thể thay đổi được! Bạn nào đi sau nên sắp xếp lại thành SG - KL - Genting - Cameron - KL - Melaka - Sing - SG là vừa đẹp, tức bay Mã và về Sing, không phải tốn thời gian qua lại cửa khẩu 2 lần và đi luôn 2 sân bay cho biết!

Buổi tối trước ngày bay, mở cái ngăn kéo bàn viết ra, tui phát hiện: cuốn passport yêu quý không cánh mà bay!!! Hic, hoảng hồn, lục tung cả cái phòng, hỏi ba má rồi nhỏ em gái, không ai biết cái cuốn pp đó nó ở đâu. Tui cũng thua luôn! Sáng mai bay mà giờ này tìm không thấy, chỉ có nước ở nhà!
Với tinh thần vượt-lên-chính-mình, tui lục tung cái phòng lần nữa, tấn công sang tủ quần áo! Mô Phật, thấy cái túi đeo nho nhỏ mà hồi lâu đi siêu thị mua. Thò tay vào, lôi ra được cuốn pp. Há há, hóa ra hôm đó tui mua túi xong thì bỏ pp vào để thử, rồi quên luôn, cất luôn vô tủ. Tai hại thiệt! May quá, tui dòm đồng hồ, đúng 23g khuya! Mô Phật! :-S

Sáng hôm sau dậy trễ, lật đật vác balo lên đường, quên luôn gói bánh quy và khô bò. Báo hại tui phải trả S$8.5 cho bữa trưa trên máy bay gồm 1 ly mì gà + 1 chai nước suối nhỏ. Ặc ặc, vừa mắc vừa dở! Vụ này nào giờ kinh nghiệm rồi, mà tại cái tội quên nên đành phải chịu!
(Quốc đảo sư tử nhìn từ trên cao)

12g trưa. Đáp xuống sân bay Changi, chuẩn bị sẵn trên tay một cọc vừa vé về vừa pp vừa booking từ khách sạn. (Là vì nếu bạn là nữ, lại đi một mình sang Sing thì thường bị nghi ngờ là qua để làm "chuyện xấu"! Giận mấy người làm xấu mặt dân VN dễ sợ! x-( Làm chi cho mang tiếng hà!) Ai dè, tới lượt tui làm thủ tục nhập cảnh, cô nhân viên hải quan hỏi vẻn vẹn mỗi 1 câu "Mày ở Sing mấy ngày?" - Bảo "Tao ở 6 ngày thôi!" - "Ok!". Sau đó là đóng dấu cái cộp vào pp của tui! Qua! Kinh nghiệm chỗ này là nên ăn mặc lịch sự, kín đáo, hỏi tới đâu trả lời trôi chảy tới đó, chứng tỏ mình là dân có trình độ. Chứ ăn mặc nhố nhăng hay hở hang, hỏi không biết đường trả lời, thì chắc chắn là bị mời vào văn phòng hỏi tiếp! Chuyến tui đi có mấy cô, người đi cùng với bạn nam, người đi cùng bạn nữ, bị giữ lại thẩm vấn, không cho nhập cảnh. Hic! Với cả, pp của mình mà có càng nhiều dấu thì càng có lợi, chứng tỏ đi nhiều và quan trọng là có-đi-có-về!!!

Le te đi ra cổng sân bay, quên lấy cái bản đồ! (Lại quên!) Hụ hụ! Chả hiểu sao lúc đó xuống sân bay người ta mà tui cứ tưởng như sân bay nhà mình ấy, te te đi thôi, không nhớ bản đồ gì ráo trọi! Chắc do đây là lần thứ hai quay lại Sing nên chả thấy lạ lẫm gì! Đón bus miễn phí sang Terminal 2 (là do bay với các bạn Tiger Airways sẽ xuống ga giá rẻ Budget Terminal, mà MRT station thì ở Terminal 2 mới có nên có free shuttle bus đi lại giữa 2 ga này - hoạt động 24/24, từ 0h đến 5h cứ 30p/chuyến, từ 5h đến 24h cứ 15p/chuyến) rồi đi MRT về Golden Miles Complex ở Beach Road để lấy vé bus đi Genting.
(Trung tâm Sing nhìn từ trên cầu dành cho người đi bộ ở Beach Road - phía xa là tòa nhà Suntec City)

Lượn qua lượn lại mấy vòng mới thấy cái kiosk của thằng StarMart, tui lạng vô đưa tờ xác nhận đã đặt chỗ cho họ xuất vé, hỏi thử coi có trả bớt vé dư lại được hay không! Tiếc là không được vì đây là giao dịch thanh toán qua mạng, nếu mua và trả tiền mặt tại chỗ thì họ có thể giúp mình hoàn vé. Hic! Lấy vé xong coi như khỏe re, tui bắt đầu lang thang khám phá!
Phát hiện ở một góc công viên, một nhóm người lớn tuổi đang chơi bóng gỗ, rất bình yên

mặc dù chỉ toàn người già và có lẽ rụng gần hết răng :D

Em vừa đi malay cuối tháng trước về, cameron đẹp quá nhưng em tiếc vô cùng vì không đi được vườn trà, vườn bướm...

chỉ vì cái tội tiếc tiền...

ở cameron, khu tanah rata có 1 trạm xe, ở đó xe đi các địa phương khác và taxi đậu rất nhiều
tài xế taxi giới thiệu sẽ chở đi tất cả các địa điểm với giá RM 25 1 giờ(giá chung ở đây), và ước chừng thời gian tham quan tổng là 4 tiếng, nhưngtụi em hỏi giá taxi lên brinchang để thăm vườn dâu và xương rồng trước rồi định xong sẽ lên BOH plantation cùng 1 số địa điểm khác gần BOH luôn.

Nhưng đi kiếm cái bản đồ rồi lọ mọ sao 2 giờ trưa mới xong thì con đường bé tí đã kẹt xe ùn ùn và taxi không chịu chở lên BOH nữa. đành ngậm đắng nuốt cay đón taxi về tanah lại...

sau đó chợt nghĩ ra chuyện hình như có thấy ở đâu đó cho thuê chiếc dream, đi hỏi thì giá là RM 15 4 tiếng. Vừa có tí hi vọng thì lại vụt tắt vì ng ta đòi bằng lái xe motô quốc tế...

thế là ngậm ngùi, tiếc quá chừng, mấy hôm trước còn ngủ mơ về cameron highlands. hic.

Thế nên ai đi cameron mình khuyên 1 là nên thuê taxi để nó chở trọn gói, 2 là đi theo các tour do hostel giới thiệu. đi 3 4 người 1 xe chia ra cho tiết kiệm, đừng tiếc tiền để rồi đến khi muốn đón taxi đi thì lại không có và ngậm ngùi như mình.

Em chào mọi người, anh chị bà con cô bác gân xa. Xin cho em hỏi tí em muốn hỏi về thông tin chuyến xe đi từ KL sentral đến KL Bird Park là tuyến số bao nhiêu ? em chân thành cám ơn nhiều!

Em xin chào cả nhà! cả nhà cho em hỏi tí từ động batu caves tới Bejaya Hills mất khoảng bao nhiêu lậu a. vì em dự định đón chuyến sớm nhất từ khu người Ân đến batu caves rùi sao đó đón lên Bejaya Hills nhưng không biết có tiện không ạ. với lại cho em hỏi nếu em mua vé xe bus hip on hip off từ 4 pm thì có phải đến 4pm ngày hôm sao mới hết hạn không ạ. Em chân thành cám ơn

cơ mà đọc ko hiểu bác này đi Sing hay KUL trk, trên thì Sing, dưới hành trình là Kul, đọc chi tiết miu tả thì lại nói là tp Sing ~~

Quan sát ở Changi ,mình phát hiện một vấn đề rất nhân văn là : Có rất nhiều người khuyết tật làm các công việc phụ trợ ở sân bay: Dọn dẹp toilet,đẩy hàng lý....không như ở VN mình người khuyết tật rất khó kiếm việc là

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back