What's new

Đi Các Tỉnh Đông Bắc bằng Ô Tô (10/4)

Chào các Bạn
mình có kế hoạch đi các tỉnh Đông Bắc trong tháng 4 (ngày khởi hành dự kiến là 10/4)

thời gian đi: 8 ngày 7 Đêm bằng Ô Tô (thuê, tự lái), kế hoạch đi dự kiến như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Bắc Ninh - Bắc Giang:
Ngày 2: Bắc Giang - lạng Sơn:
Ngày 3: Lạng Sơn - Cao Bằng
Ngày 4-5: Cao bằng - Đồng Văn - Hà Giang
Ngày 6: Hà Giang - Bắc Kạn:
Ngày 7: Bắc Kạn - Tuyên Quang/Thai Nguyên
Ngay 8: Tuyên Quang/Thái Nguyên - Hà Nội

trên đây là lịch trình dự kiến, chưa có lịch trình cụ thể, do mình dự kiến sẽ đi 1 mình + 1 bạn là tài xế nên chi phí hơi cao, nên cần tìm bạn đông hành (nếu là 2 bạn nữ thì sẽ vui hơn, bởi vì mình và tài xế đều là nam), và sẽ giảm được chi phí:

chi phí dự kiến:
thuê xe: 8 ngày * 800.000/ngày = 6.400.000
xăng: 200l * 23860 = 4.700.000
khách sạn: 2 phòng * 400.000/phòng * 7 đêm = 5.600.000
ăn: 200.000/người/ngày*4 người * 8 ngày = 6.400.000
Tổng Cộng: 23.100.000
chi phí cho mỗi người người dự kiến là: 5.775.000

các chi phí trên đã được tính toán cho chuyến đi rất thoải mái.

nếu bạn nào muốn tham gia thì mình sẽ lên kế hoạch cụ thể sẽ đi đâu, tham quan nơi nào.

Thân Chào!
P.S: mình là người ở Miền Nam (TPHCM) đi Hà Nội Công Tác nên tiện làm 1 chuyến Đông Bắc luôn

Cái đoạn này là đoạn mình chưa có kinh nghiệm đấy. Thấy bảo đường tuần tra biên giới khá đẹp.
...
Đường tuần tra biên giới phía Đông Bắc nói là đẹp thì nó đẹp, có đường đi trong rừng thông, bên suối... nhưng không dễ mà lôi được cái ô tô vào đâu, đường bé, đi xe máy còn phải ngửa mặt đi lên, cắm mặt đi xuống đấy...vì phần lớn tuyến đường là đường bộ nhỏ, chứ chưa bê tông hay nhựa hóa hết đâu.
@ Chủ thớt: Đông Bắc gồm các tỉnh Cao Bằng - Bắc Kạn - Lạng Sơn - Thái Nguyên - Tuyên Quang - Hà Giang, nhưng vì dự định của bạn theo lịch trình ban đầu là đi cả Bắc Ninh và Bắc Giang nên mình nghĩ bạn cứ giữ nguyên dự định như ban đầu thì cung đường sẽ không bị lặp lại.
Thời gian có dài dài thì đi, chứ đi chơi mà lo nghĩ nhiều quá thì cứ đi loanh quoanh còn vui hơn. Chúc bạn sớm có lịch trình ăn chơi hoàn thiện từ những góp ý của các cao thủ làng phượt.

Góp ý cho bạn cái lịch trình, tôi đã chạy kết hợp bằng cả xe máy và ô tô. Đợt này cũng định đi 6-7 ngày nhưng là Tây Bắc mạn Điện Biên - Lai Châu. Nếu đi ô tô nên mang theo bếp cồn xong - bát - dao để nấu ăn dọc đường (bữa trưa), bọn tôi đi nấu nhiều bữa dọc đường rất khoái.

Ngày 01:
Sáng: Hà Nội – Suối khoáng Mỹ Lâm -> ăn trưa (có mấy quán nhà sàn ăn được, chủ quán xinh đúng chất gái Tuyên)

Thích đi đến đâu mua đồ ở đó nấu ăn tại chỗ, ăn thế vừa ngon, lại bổ và rẻ, cảm giác cũng vui vẻ, ấm cúng như ở nhà, nhưng chủ thớt là người miền nam, chắc nên mang theo hũ đường nêm theo đồ ăn nha.
Hoặc bạn cũng nên chọn món nướng, hay thử ăn theo đồ ăn của miền bắc xem có thấy thích không? Nhưng chắc chỉ ăn được vài bữa :D:D:D

Chủ quán xinh đúng chất gái Tuyên: hí hí đồ ăn lại so với chủ quán :D

cảm ơn các bác về những đóng góp hữu ích, thật tình thì mình cũng chẳng biết nơi nào đi và đi thế nào, chỉ biết là mình muốn đi đến những địa danh đó, vì vậy những ý kiến và những chia sẽ của các bạn rất hữu ích với mình: nếu có gì thì contact trực tiếp với mình qua mail nhe: [email protected]
Best wish all
Trung

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back