What's new

[Tin tức] Đi Cần Giờ bằng thuyền cao su

Xin chào các cụ, các bác trong nhà Phượt, đã biết nhà mình lâu rồi nhưng bây giờ mới có dịp để trình làng đây, có gì sai sót, mong được thọ giáo nhé.

Câu chuyện bắt đầu từ niềm đam mê có tính...dây chuyền của nhóm NESRC, câu lạc bộ máy bay mô hình điều khiển Đông Bắc Saigon, khởi đầu từ niềm đam mê máy bay mô hình RC, rồi cano, thuyền buồm mô hình, sau đó là thuyền buồm thật ở câu lạc bộ thuyền buồm Trị An và những chuyến du mục trên sông bằng thuyền cao su bơm hơi.

Chuyến phượt Cần Giờ bằng thuyền lần này với phương châm là:

Mạo hiểm mà an toàn.
Phương tiện nhỏ mà mục tiêu to.
Lên kế hoạch chi tiết hết hợp với tùy cơ ứng biến.
Teamwork để vượt qua khó khăn.
Giao lưu thân ái.

Phương tiện:
1 xuồng bơm hơi dạng Roll-Up, 6 năm tuổi, máy 2 thì 5 HP.
1 xuồng bơm hơi dạng Kayak, 6 tháng tuổi, máy Honda 4 thì 2 HP.
1 GPS Garmin xịn, 2 Handheld radio Motorola.
1 máy ảnh Cannon chống nước, 1 bản đồ đường bộ dùng tạm cho đường sông gọi là…Hà đồ.
Lều 5 người và các đồ nghề phượt cơ bản.

Nhân lực:
5 chiến sĩ, từ tuổi teen đến U50 đều có đủ.

Lương thực:
Nước suối, mì gói.

Phóng sự ảnh:

1. Hành trình chuyến đi.

2. 4h30 sáng: Chuẩn bị lên đường đến điểm hạ thủy. Ai nấy đều đã háo hức cả đêm.

3. Lắp Honda 2 ngựa lên chiếc Kayak. Máy chỉ nặng 13kg, sướng gì đâu.

4. Con Marriner 5 ngựa cũng đã ráp xong, lên đường thôi.

5. Một thoáng lo lắng trên gương mặt thuyền trưởng ":(Đi nỗi hông đây ta :( "

Last edited:
Re: Đi Cần Giờ bằng thuyền cao su.

''Sắp tới tụi mình dự tính đi lai chuyến này, các bác có ai đi không ạ? '' Ủa ? Sao mình nghe các anh bảo là mần chuyến đổi hướng đi Hồ Trị An - Đồng nai và sông La ngà ( h. Định quán ) mà ! Vậy là các anh YÊU biển hơn YÊU sông hồ à ??? Nói là ''hồ '' nhưng các anh đến Trị an rồi thì biết đó !! nó cũng bao la bát ngát ...đứng bên này bờ nhìn sang bên kia bờ cũng mù mù tăm tăm ...
Nếu các anh đi hướng '' sông hồ '' thì cho mình góp chút ý kiến . nếu các anh đi sông La ngà thì nên phát xuất ngay bến phà 107 thuộc Xã Thanh Sơn- Huyện Định quán (Đồng nai ) và theo xuôi sông Đồng nai rẻ qua Sông La ngà ....Hoặc là phát xuất ra hồ Trị An thì xuống xuồng tại ấp Bến Nôm xã Phú Cường H. Định quán Đồng Nai...( ngay bãi cát của Bộ chỉ huy QS tỉnh Đồng Nai ) tất cả những cung đường mình vừa nói là cảnh thiên nhiên rất hữu tình có bãi cát ..bãi đá ... có những vịnh hẹp để câu cá có bóng mát ...có rừng tràm rừng xà cừ rất mát mẽ... cũng có những đoạn cây rừng thiên nhiên .... có những đảo nhỏ hoang dã ... và đặc biệt là an ninh tốt...
Vài dòng góp ý đến các anh để có sự tham khảo ... nhiều nơi nhiều hướng để có một hành trình tốt nhất cho chuyến đi ...
Nếu các anh có ý đi cung này thì mình sẵn sàng giúp các anh đi tham khảo cung này trước khi các anh chính thức khởi động hành trình ....

Bác ladalat ơi ! tháng này đang là tháng nắng nóng ít mưa nhất miền nam , nên bác tổ chức một tour đi phiêu lưu sông nước cho anh em đam mê thuyền và khám phá sông nước đi bác. để có dịp thực hành survival nơi hoang đảo....hihihi

Bác ladalat ơi ! tháng này đang là tháng nắng nóng ít mưa nhất miền nam , nên bác tổ chức một tour đi phiêu lưu sông nước cho anh em đam mê thuyền và khám phá sông nước đi bác. để có dịp thực hành survival nơi hoang đảo....hihihi
Bác Win ơi, chúng em đang chuẩn bị Saigon-Vungtau bằng 90% đường sông,10% đường biển mà.tuần sau chúng em khởi đó

Bác đúng là tuyệt vời. Thật là tiếc là em không được may mắn được tham gia cùng hội của bác chuyến đi sắp tới. hình dung thôi thì cũng đã cảm thấy chuyến đi cực kỳ hấp dẫn và phưu lưu rồi.

Nghe bác đã lâu nhưng chưa có dịp gặp mặt. Bây giờ bác đang dùng máy gì? tụi em toàn 15HP không à, mấy cái máy nhỏ chạy lâu lắm mà kg an toàn nữa.
Cung SG-CG em đã đi 2 chuyến bằng cả 4 đường nên khá rành về khu vực này.
Số alo của em 0914196686 - 0989071879

Mặc định Re: Đi Cần Giờ bằng thuyền cao su.
Phuot-ads banner

khakhakhakhakha, thua bác Tuấn là cái chắc rồi tụi mình dùng máy yếu lắm, đi mà phải xem bảng thủy triều, men theo con nước để lợi thêm vài km/giờ đó. Tụi em chơi đơn lẻ, không có hội nên không thể bì với các bác đuợc đâu.hic hic, lại tủi thân rồi. Về xin mẹ xèng nâng cấp máy thôi.
:(:)(:)(:)((

Bác ladalat còn đi thuyền không nhỉ? Tui mới làm xong cái outboat homemade 5.5hp mới test hôm qua 12/10/2014 định đi cần giờ đây bác có gì hay hay cho mình xin ý kiến với . Chiếc composit 0,5 x1,20 x3,20 m định gắn hình lên nhưng không biết cách làm hihi . À cái máy. thuyền tui làm rẻ ít hao dể sửa (máy vinako 5.5hp) hộp số tự đông test thành công ai cần mình xin phép hướng dẫn . cái máy như bác tuấn mập ai cũng ham nhưng đòi hỏi bằng lái phiền với lại xiền cũng phải nhiều nhất là xăng . Anh em nào khoái vụ diy meo cho tui nha (máy 2,2tr tiền công và sắt các thứ 3tr =5,3tr) hình em nó nè
https://www.dropbox.com/sc/fxpxojb10vggfh4/AADkMF_bBJx9iUZ-hyMnmGr5a

Last edited:
về miền tây nhất định e cũng phải đi kiểu này, đúng trải nghiệm miền sông nước. Nhưng kinh phí có hạn chắc mua kayak bơm hơi động cơ chạy cơm :-D

bác ơi, thuyền này có người lái hay mình tự lái, ngày trước em đi thuyền này mà lật nhào đấy là có người lái đấy ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,682
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back