What's new

Đi Đài Loan nếm... động đất

Báo cáo với các bác là em vừa trở về an toàn từ Taipei, sau khi được thưởng thức một quả động đất khá dài và khá to. Kết quả thu được thì tương đối thê thảm, cả đợt em ở đó thời tiết toàn mưa, mưa và mưa. Đường sá suốt ngày như thế này:

Có muốn chụp gì cũng phải một tay giữ ô, 1 tay chụp, sau đó thì vội vội vàng vàng lau lens vì sợ mốc :( Cuối cùng cũng không lên được 101 vì lên chắc chẳng nhìn thấy gì xung quang ngoài mây. Em 101 trong mưa đây ạ:

Em tạm ké thế đã, sẽ tiếp tục đóng góc tiếp vào topic nếu bạn r0sy cho phép.

Lúc đi qua mấy cửa hàng thư pháp, em cũng có ý định ghé vào xin chữ, sau nghĩ đi nghĩ lại chẳng biết mình muốn được gì, thế nên lại thôi :(

Em cũng phải thú thực là chưa kịp tìm hiểu nhiều về văn hóa ở đây, bạn r0sy hay cao nhân nào có thể giảng giải hộ là thông thường người Đài hay xin gì ở mấy cửa hàng này mới? Còn em, đôi lúc nhìn những cây bút lông trong cửa hàng em lại nghĩ đến anh trai Trương Thúy Sơn - lôi một quả bút to đùng ra bờ biển đấu nhau với Kim mao sư vương Tạ Tốn :)

Các cửa hàng bán đồ ăn truyền thống khá nhiều, các bạn bán hàng cũng rất nhiệt tình mời nếm. Em thử cả đồ hải sản như cá:

& mực:

& cả bánh :)

PS. Em không biết tiếng Trung, toàn giao tiếp bập bõm, nên thông tin có thể có chỗ chưa được chính xác. Có gì các bác cứ chỉ giáo cho em :)

Thu hoạch của em là một hai món đồ lưu niệm nho nhỏ:

Nghe được mấy câu chuyện về các tập tục thờ cúng ở làng chài:

và ... một hai cái ảnh vui vui:

Tạm thế đã, còn một hai chỗ nữa, thư thư em sẽ post nốt.

Hihi bạn Vova cũng đi được nhiều đấy chứ, nhưng trời mưa âm u cũng buồn nhỉ. Xung quanh TPE bạn có đi suối nước nóng nào không?

Mấy cái bút lông to uỳnh kia em nghĩ là để treo cho đẹp thôi :D, cái này em cũng mù mờ.

Hihi bạn Vova cũng đi được nhiều đấy chứ, nhưng trời mưa âm u cũng buồn nhỉ. Xung quanh TPE bạn có đi suối nước nóng nào không?

Mấy cái bút lông to uỳnh kia em nghĩ là để treo cho đẹp thôi :D, cái này em cũng mù mờ.

Ít thôi mà, tớ chỉ qua có mấy ngày, đọc topic này của bạn mới gọi là ngưỡng mộ :) Cái vụ suối nước nóng có trong lịch trình, nhưng cuối cùng bị cancel mất vì shopping :(, kiểu gì thì cũng phải có quà cho mọi người ở nhà. (Một lý do khác là hỏi mãi không thấy chỗ nào cho tắm chung, chứ toàn anh em tắm với nhau, chán chết :LL)

@KK: Em đây không quá xinh, nhưng dưới trời mưa lạnh, nhìn em ý cười mà đã ấm cả lòng ;)

Làm việc không tập trung, post nốt mấy cái ảnh ở Houtong station & coal mine. Mấy chục năm trước, ở đây vẫn là mỏ khai thác than, giờ thì chỉ còn hầm lò bị đóng cửa và 1 cái hầm nông choèn để simulate lại cảnh khai thác than dạo xưa. Điểm đặc biệt được giới thiệu là đây là địa điểm favourite cho các đôi lên chụp ảnh cưới. Tuy nhiên đợt em đi mưa quá nên chẳng thấy đôi nào cả, chỉ có mấy chú hì hục làm việc như thế này:

Ở dọc đường vào có treo rất nhiều thẻ tre, em cũng không rõ là trên thẻ ghi các điều ước (wish) hay là những lời thề (oath), như ở VN mình chắc mọi người sẽ nói là chỗ này thiêng lắm.

In English, please ... :)

Cuối cùng là phôi để làm thẻ tre đây ạ:

Trên núi còn nhiều đường trekking, đi vào một đoạn có cả Zhongpu Bridge hay còn gọi là Lover Bridge, rồi suối, thác ..., có điều em lười và đói nên chui ngay vào cửa hiệu ăn trưa, chẳng ảnh ọt gì.

Bạn Vova còn đi đâu nữa thì post tiếp đi chứ :)

Thôi ạ, nhìn lại toàn chỗ không đáng post, liên quan đến công việc nhiều hơn. Lại quay về chỗ ngồi hóng hớt đây ạ :)
Btw, cảm nhận chung của em là Taiwan hấp dẫn, có nhiều chỗ để đi và đặc biệt là những người Đài Loan mà em tiếp xúc rất hiếu khách và hài hước. Nói chung là sẽ phải plan để quay lại đó với đủ thời gian để có thể thăm thú nhiều nơi hơn. Một điểm nữa, thấy mấy cậu Đài Loan nói là ở bên đây con gái rất cao giá, nếu ra trường không học tiếp lên MSc hay PhD để đi làm được lương khoảng lớn hơn hoặc bằng 3000USD/tháng thì sẽ rất khó lấy vợ. Cái này có đúng không hả bạn r0sy? Nếu đúng thì chị em nhà mình học bên đấy chắc phải oai lắm :LL

Thôi ạ, nhìn lại toàn chỗ không đáng post, liên quan đến công việc nhiều hơn. Lại quay về chỗ ngồi hóng hớt đây ạ :)
Btw, cảm nhận chung của em là Taiwan hấp dẫn, có nhiều chỗ để đi và đặc biệt là những người Đài Loan mà em tiếp xúc rất hiếu khách và hài hước. Nói chung là sẽ phải plan để quay lại đó với đủ thời gian để có thể thăm thú nhiều nơi hơn. Một điểm nữa, thấy mấy cậu Đài Loan nói là ở bên đây con gái rất cao giá, nếu ra trường không học tiếp lên MSc hay PhD để đi làm được lương khoảng lớn hơn hoặc bằng 3000USD/tháng thì sẽ rất khó lấy vợ. Cái này có đúng không hả bạn r0sy? Nếu đúng thì chị em nhà mình học bên đấy chắc phải oai lắm :LL

Ở Đài Loan ngày nay xu hướng kết hôn và có con ngày càng giảm, làm chính phủ lo ngại đến 2050 dân số Đài Loan sẽ rơi vào tình trạng "già" đến báo động. Nguyên nhân thì cũng một phần như bạn vova đã nói là do Taiwan ladies hơi "cao giá". Học hành cao lên, dành nhiều thời gian hơn cho mua sắm, làm đẹp bản thân khiến cho nhiều người em gặp đến độ tuổi băm rồi mà vẫn tửng từng tưng và chả vội gì. Bên này cũng khôgn bị áp lực nhiều từ gia đình và xã hội như ở VN. Muốn tìm đc 1 cô nàng ngon nghẻ thì zai Đài Loan phải đáp ứng đc nhiều tiêu chuẩn; chính vì thế cơ hội lấy đc vợ cho những người ở vùng nông thôn, hay những người có chút thua kém về mặt công danh hình thức là rất ít. Do vậy họ phải sang những nc như Việt Nam, Indo để tìm vợ.

Nhiều bạn zai Đài khi kưa cẩm đc cô nàng nào thì chăm hơn ... bố chăm con :)), cưng nựng như trứng. Con trai Đài Loan nói chung lành hơn zai Việt, ra đường cực kỳ hiếm thấy trêu chọc con gái hay bàn tán chỉ trỏ cười cợt như ở VN. E cũng hay hóng hớt nghe mọi ng nói chuyện thì thấy có vẻ như zai Đài tán gái cũng không giỏi và ... lỳ như zai nhà mình :D. Thêm 1 lý do nữa là các bạn gái Đài rất sính zai Tây. Tóc vàng mắt xanh ở TW rất đc ngưỡng mộ. Zai Tây sang đây muốn cặp với 1 em gái Đài thì không còn gì dễ dàng hơn. Thậm chí nhiều khi câu đầu tiên chỉ cần "Hi, i am from US" là đủ để làm gái đổ rồi ;)

Kết hôn xong thì lại chưa muốn có con, vì chi phí nuôi dạy 1 đứa trẻ ở đây rất cao, chưa kể các lý do khác. Vì thế xu hướng nuôi chó cảnh ở Đài ngày càng phổ biến và phát triển. Dễ dàng hơn nhiều, lại cute. Đi theo nó là vô số dịch vụ dành cho chó, những cái áo giá trung bình 500 Đài tệ (300k VN) với rất nhiều style: hip hop, bóng rổ, bóng đá, áo gile, jacket, áo phao mà "em" nào cũng phải có vài bộ; nhà dành riêng cho chó, giày, mũ, các vị thực ăn, các dịch vụ chải lông, tắm, giữ chó, khám bệnh nhan nhản khắp nơi. Nói chugn cũng là 1 hiện tượng thú vị :)

Hí hí thôi cuối năm buôn chuyện tí. Sang năm mới em lại tiếp tục câu chuyện những chuyến đi bên này.

Happy new year !!!!!!!!!!!!!!!!! (beer)

Haha, bạn rosy nói đúng, ở Đài nhiều khi mình còn thấy cảnh chó được cưng hơn cả con chứ đừng nói là chồng (NT) mặc dù mình cũng rất yêu chó, nhưng cảnh vợ đi trước đẩy xe trong đó là 1 chú chó, chồng đi sau dắt con hoặc xách đồ là chuyện thường ở huyện, cái này trai mình phải học nè =)).

À quên, chỗ tắm khoáng nóng bị động đất sập rùi bác ạ, buồn tê tái,chắc họ cũng khôi phục lại nhanh thui, tháng 10 năm noái em sang định lên Ali shan thì tàu lên đó cũng lật, định đi Hualian thì sáng đó vừa xuống sân bay cũng đọc tin núi lở mấy đoàn xe du lịch thiệt mạng, đúng là cái số mình :LL.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back