What's new

[Chia sẻ] Đi Malaysia Cực Đơn Giản - Hành Trình Melaka - Kualalumpur - Putrajaya

Hình như cái gì lần đầu tiên cũng đáng nhớ ^^. Chuyến đi "xuất ngoại" lần đầu tiên của mình cũng vậy. Mình có cả một khoảng thời gian tương đối (9 tháng từ ngày đặt vé :p) để chuẩn bị. Thế nhưng gần tháng cuối, hành trình mới được vạch ra sơ bộ sau khi tham khảo nhẵn cái mục "Diệu kỳ Châu Á" này. Quả thực ban đầu tâm trạng vô cùng bỡ ngỡ, hồi hộp, lo sợ. Biết bao vấn đề cần lăn tăn: đường xá, xe cộ, ngôn ngữ (thật ngại khi cái khoản này mình lại ko được tự tin cho lắm :p), hải quan rồi xèng nong (cả lũ chả có đứa nào có đủ 500$ tiền mặt như được cảnh báo cả =)) )....

Thế nhưng, sau chuyến đi về mình có thể cảm nhận: đi Malaysia thật quá dễ dàng đơn giản, bao lo âu trước đó đúng là không cần thiết tẹo nào (nhưng cũng là một gia vị thú vị cho 1 chuyến đi "đầu tiên"). Chuyến đi của bọn mình đạt được tiêu chí đặt ra là "ngon - bổ - rẻ", nên xin chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo.

Hành trình 5 ngày (thực ra tính chỉ có 4 thôi :p) của bọn mình như sau:

Ngày 1: Hà Nội - LCCT - Melaka (Ngủ đêm tại Melaka)

7h - 9h: Có mặt tại sân bay Nội Bài, check vé, làm thủ tục hải quan các kiểu, bay chuyến Hà Nội - Kualalumpur 9h (ra trước 2h)
9h - 13h15: Bay đến Kualalumpur ở sân bay LCCT (tăng 1h vì múi giờ Malay sớm hơn)
13h15 - 14h: Làm thủ tục nhập cảnh, nhanh chóng mua vé bus đi Melaka chuyến 2h chiều
14h - 17h45: Sau 3h đến Melaka, ăn trưa - chiều kết hợp ở Melaka Sentral
17h45 - 18h15: Bắt xe bus 17 đi về quảng trường đỏ
18h15 - 19h30: Nhận phòng, chuẩn bị lượn lờ
19h30 - 23h: Lượn lờ China Town, ăn tối...sau đó về ngất :D

Ngày 2: Melaka - Kualalumpur (Ngủ đêm tại Kuala)

6h - 7h: Ăn sáng dã chiến bằng mì tôm ;))
7h - 12h: Tham quan Melaka, trả phòng
12h - 13h45: Bắt bus ra Melaka Sentral ăn trưa
13h45 - 17h: Bắt bus về Kualalumpur (dừng ở trạm Selatan)
17h - 18h30: Bắt tàu điện, monorail về Bukit Bitang
18h30 - 20h: Nhận phòng, chuẩn bị đi lượn
20h - 23h: Ăn uống, shopping, lượn lờ khu Bukit Bitang

Ngày 3: Kualalumpur City Tour(Ngủ đêm tại Kuala)

7h - 17h: Ra trạm bán vé hop on – hop off mua vé, đi chơi cả ngày
17h - 18h: Chuẩn bị đi lượn
18h - 23h: Lượn lờ, ăn uống tiếp khu Bukit Bitang

Ngày 4: Kualalumpur - Putrajaya - LCCT (Ngủ đêm tại LCCT)

7h - 9h: Ăn sáng, trả phòng, đi ra bến bắt monorail đến KL Sentral
9h - 10h: Tàu cao tốc đến Putrajaya
10h - 11h: Bus về quảng trường Putrajaya
11h - 13h: Tham quan khu quảng trường
13h - 14h: Taxi về Alamanda Shopping Center
14h - 19h: Ăn trưa, shopping phè phỡn
19h - 21h: Taxi về lại Putra Sentral, tàu cao tốc đến LCCT
21h - ...: Hoạt động tại sân bay

Ngày 5: LCCT - Hà Nội

6h - trưa: về đến nhà, kết thúc chuyến đi

Tổng chi phí của bọn mình tính theo đầu người (đoàn 4 người)

1. Máy bay khứ hồi: 2M (xấp xỉ thôi :p)
2. Ăn uống, ngủ nghỉ, đi lại, vé tham quan: 2M (cũng xấp xỉ thôi, mỗi tv hết 294RM, tỉ giá để tròn 6,8K)
3. Mua sắm, quà cáp (tùy thành viên): 1 - 2M (cũng được kha khá quà rồi ạ)

=> Mỗi thành viên hết 5 - 6M cho toàn bộ chuyến đi

Và đây xin demo một số thành quả của chuyến đi, thông tin chi tiết của chuyến đi mình sẽ post dần tiếp

Last edited:
Ngày 1: Hà Nội - Melaka

Tuy nhiên cũng đan xen những nét văn hóa đa dạng khác

Nhân dịp năm mới, người dân ở đây cũng háo hức chào đón bằng những buổi văn nghệ của hội người cao tuổi rất vui vẻ và nhộn nhịp

Ngày 1: Hà Nội - Melaka

Chúng tôi mải mê với những hình ảnh thú vị và đặc sắc

Nhưng chả mấy chốc đã đến đêm muộn, chợ thì vẫn đông nhưng đường phố đã vắng lặng yên ắng. Bờ sông cũng như chìm vào giấc ngủ cùng thành phố

Những chú chim nhỏ cũng đã yên giấc

Và bọn mình cũng nhanh chóng chìm vào giấc ngủ sau một ngày mệt mỏi để mơ về một ngày mai còn "vất vả" hơn :-D

bạn ơi, bạn viết tiếp đi. Đang chờ những phần tiếp theo của bạn vì giữa tháng 9 này mình cũng có hành trình giống bạn vậy. HCM-Melaka-KL-Putra.

được 1 chuyến vậy mà tốn khoảng 5-6m là quá ok rồi, mình đang chờ bạn viết tiếp lấy kinh nghiệm mình cũng làm 1 chuyến hoành tráng thui :D

Tiếp đi bạn! :)
Bài viết rất hay, rất chi tiết, hình chụp cũng đẹp nữa.
Ah, có tuyến xe KL go bus free vòng quanh KUL mà sao thấy bạn lại đi hop-on cho tốn tiền vậy?

Ah, có tuyến xe KL go bus free vòng quanh KUL mà sao thấy bạn lại đi hop-on cho tốn tiền vậy?

Nếu bạn biết thông tin chi tiết về chuyến bus này có thể giới thiệu cho mọi người học tập kinh nghiệm lần sau được ko? Mình ko rõ bắt ở đâu, lộ trình của nó thế nào và điều kiện để đi?

Mình cũng mới làm chuyến Malay - Sing vào đầu tháng 8 vừa rồi, mình ở trọ ngay khu China, phải nói Malay hơi làm mình thất vọng ko như những gì mình tưởng tượng, phố xá tối tầm 10h hơi bị chán và buồn vì ở đây đóng cửa hơi bị sớm. Nước sinh hoạt ở đây thì khử bằng clo nên mùi kinh khủng chị bạn mình ko quen nên bị dị ứng, sang Sing mới hết, bạn nào đi thì nhớ mang theo thuốc bôi, Genting thì lạnh thôi rồi, ai đi thì nhớ mang áo ấm, ko thì chỉ có vào sòng bài mà chơi thui ko đi chơi được Theme park đâu. Mình đi đợt vừa rồi đúng vào dịp lễ nên ko đi được cái bảo tàng nào cả ngoài bảo tàng hồi giáo (phí mất cái thẻ bảo tàng quốc tế đi mượn). ĐI putraja thì nói chung càng chán hơn vì chẳng có gì ngoài mấy tòa nhà, ở ga tàu điện putraja có tour du lịch gói bằng taxi đi hết các điểm ở putraya, bọn mình hôm ý thuê 1 xe đi trong vòng 1 tiếng chủ yếu là chụp ảnh + ngắm nghía tý thui hết 40R. À quên ở Malay có 1 điểm nữa vô cùng đặc biệt đó là nhà vệ sinh ngồi xổm, hôm đầu đến mà hoảng gần chết vì nó phát triển thế mà từ sân bay đến khách sạn, trung tâm thương mại chỗ nào cũng " xổm" hết =))

Mình thấy chắc là bạn trúng toàn wc kiểu đó thui :D chứ bọn mình đi thì ko gặp phải trường hợp "xổm" như bạn :) có lẽ do may mắn.
Bên chinatown của Malay thì hơi bẩn & nhàm, nhg nếu bạn ở khu bukit bintang thì lại hoàn toàn sầm uất, 12h đêm vẫn nhộn nhịp như 8h tối ở nhà mình vậy - hàng quán ăn uống & bar mở suốt đêm luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,649
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back