What's new

[Chia sẻ] Đi Malaysia Cực Đơn Giản - Hành Trình Melaka - Kualalumpur - Putrajaya

Hình như cái gì lần đầu tiên cũng đáng nhớ ^^. Chuyến đi "xuất ngoại" lần đầu tiên của mình cũng vậy. Mình có cả một khoảng thời gian tương đối (9 tháng từ ngày đặt vé :p) để chuẩn bị. Thế nhưng gần tháng cuối, hành trình mới được vạch ra sơ bộ sau khi tham khảo nhẵn cái mục "Diệu kỳ Châu Á" này. Quả thực ban đầu tâm trạng vô cùng bỡ ngỡ, hồi hộp, lo sợ. Biết bao vấn đề cần lăn tăn: đường xá, xe cộ, ngôn ngữ (thật ngại khi cái khoản này mình lại ko được tự tin cho lắm :p), hải quan rồi xèng nong (cả lũ chả có đứa nào có đủ 500$ tiền mặt như được cảnh báo cả =)) )....

Thế nhưng, sau chuyến đi về mình có thể cảm nhận: đi Malaysia thật quá dễ dàng đơn giản, bao lo âu trước đó đúng là không cần thiết tẹo nào (nhưng cũng là một gia vị thú vị cho 1 chuyến đi "đầu tiên"). Chuyến đi của bọn mình đạt được tiêu chí đặt ra là "ngon - bổ - rẻ", nên xin chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo.

Hành trình 5 ngày (thực ra tính chỉ có 4 thôi :p) của bọn mình như sau:

Ngày 1: Hà Nội - LCCT - Melaka (Ngủ đêm tại Melaka)

7h - 9h: Có mặt tại sân bay Nội Bài, check vé, làm thủ tục hải quan các kiểu, bay chuyến Hà Nội - Kualalumpur 9h (ra trước 2h)
9h - 13h15: Bay đến Kualalumpur ở sân bay LCCT (tăng 1h vì múi giờ Malay sớm hơn)
13h15 - 14h: Làm thủ tục nhập cảnh, nhanh chóng mua vé bus đi Melaka chuyến 2h chiều
14h - 17h45: Sau 3h đến Melaka, ăn trưa - chiều kết hợp ở Melaka Sentral
17h45 - 18h15: Bắt xe bus 17 đi về quảng trường đỏ
18h15 - 19h30: Nhận phòng, chuẩn bị lượn lờ
19h30 - 23h: Lượn lờ China Town, ăn tối...sau đó về ngất :D

Ngày 2: Melaka - Kualalumpur (Ngủ đêm tại Kuala)

6h - 7h: Ăn sáng dã chiến bằng mì tôm ;))
7h - 12h: Tham quan Melaka, trả phòng
12h - 13h45: Bắt bus ra Melaka Sentral ăn trưa
13h45 - 17h: Bắt bus về Kualalumpur (dừng ở trạm Selatan)
17h - 18h30: Bắt tàu điện, monorail về Bukit Bitang
18h30 - 20h: Nhận phòng, chuẩn bị đi lượn
20h - 23h: Ăn uống, shopping, lượn lờ khu Bukit Bitang

Ngày 3: Kualalumpur City Tour(Ngủ đêm tại Kuala)

7h - 17h: Ra trạm bán vé hop on – hop off mua vé, đi chơi cả ngày
17h - 18h: Chuẩn bị đi lượn
18h - 23h: Lượn lờ, ăn uống tiếp khu Bukit Bitang

Ngày 4: Kualalumpur - Putrajaya - LCCT (Ngủ đêm tại LCCT)

7h - 9h: Ăn sáng, trả phòng, đi ra bến bắt monorail đến KL Sentral
9h - 10h: Tàu cao tốc đến Putrajaya
10h - 11h: Bus về quảng trường Putrajaya
11h - 13h: Tham quan khu quảng trường
13h - 14h: Taxi về Alamanda Shopping Center
14h - 19h: Ăn trưa, shopping phè phỡn
19h - 21h: Taxi về lại Putra Sentral, tàu cao tốc đến LCCT
21h - ...: Hoạt động tại sân bay

Ngày 5: LCCT - Hà Nội

6h - trưa: về đến nhà, kết thúc chuyến đi

Tổng chi phí của bọn mình tính theo đầu người (đoàn 4 người)

1. Máy bay khứ hồi: 2M (xấp xỉ thôi :p)
2. Ăn uống, ngủ nghỉ, đi lại, vé tham quan: 2M (cũng xấp xỉ thôi, mỗi tv hết 294RM, tỉ giá để tròn 6,8K)
3. Mua sắm, quà cáp (tùy thành viên): 1 - 2M (cũng được kha khá quà rồi ạ)

=> Mỗi thành viên hết 5 - 6M cho toàn bộ chuyến đi

Và đây xin demo một số thành quả của chuyến đi, thông tin chi tiết của chuyến đi mình sẽ post dần tiếp

Last edited:
Ngày 2: Melaka - Kualalumpua

(Lâu lâu mình không mò mẫm vào topic, giờ nổi hứng vào post ảnh ôn lại kỷ niệm xưa :p)

...Do quên không lấy bản đồ Melaka ở guest house nên bọn mình lang thang theo kiểu ngẫu hứng, tạt ngang tạt dọc, chỗ nào đẹp là dừng lại chụp ảnh ^^. Và ngay cạnh bờ sông địa điểm đầu tiên bọn mình không thể bỏ qua vì quá nổi bật - Quảng Trường Đỏ, với một loạt công trình kiến trúc tiêu biểu.

(Bảo tàng)

(Tháp đồng hồ)

(Nhà thờ)

(Trung tâm hỗ trợ du lịch)

Và những khung hình quen thuộc

Giao thông ở Malay nói chung và Melaka nói riêng (theo mình cảm nhận) có một điểm tương đồng là trên đường xe cộ phóng như điên. Tuy nhiên tại những điểm du lịch có chỗ qua đường thì rất nhường nhịn khách, họ sẵn sàng dừng xe lại chờ mình đi qua mới đi tiếp dù đang ở vận tốc cao ^^.

Khu vực quảng trường lúc bọn mình mới ra còn sớm sủa, có thể cảm nhận không khí yên bình nơi đây nhưng chỉ một lát sau được thay ngay bằng sự ồn ào, chen chúc nhất là khi 3 đoàn khách Tung Của ùa đến @@. Bọn mình cũng nhanh chóng lượn lờ chỗ khác. Dư âm China Town rực rỡ đêm qua vẫn còn nên đó cũng là địa điểm tập kết tiếp theo của bọn mình ^^. Chỉ cần đi qua cây cầu này là một phong cách khác hẳn ^^

China Town nổi bật với những ngôi nhà màu đỏ thế này. Nhất là dưới ánh nắng, màu đỏ càng rực rỡ và chói lọi

Con phố nổi tiếng nhất

China Town nhưng mọi công trình kiến trúc đều có một sự pha trộn nào đó

...

Mình thấy chắc là bạn trúng toàn wc kiểu đó thui :D chứ bọn mình đi thì ko gặp phải trường hợp "xổm" như bạn :) có lẽ do may mắn.
Bên chinatown của Malay thì hơi bẩn & nhàm, nhg nếu bạn ở khu bukit bintang thì lại hoàn toàn sầm uất, 12h đêm vẫn nhộn nhịp như 8h tối ở nhà mình vậy - hàng quán ăn uống & bar mở suốt đêm luôn

Uhm bọn mình chọn khu đấy vì nghĩ tiện ăn uống, ai ngờ đồ ăn dở tệ toàn dầu mỡ, vẫn chui vào mấy chỗ bán đồ ăn nhanh là ngon nhất :)

Bạn ơi cho mình hỏi Ikea nằm ở Kula hay o Malacca vậy bạn? giữa tháng này mình có qua Malay nhưng chỉ ở 2 đêm ở Malacca nên bạn có thể cho mình thêm thông tin về bus ở Malacca không(nó có dễ đi như bên Sin ) vì mình định dùng phương tiện công cộng để đi các điểm tham quan ở Malacca. Cảm ơn bạn.

Đi bus ở Malacca cũng khá dễ những hơi đông, chen hơi mệt, có lẽ mình đi vào giờ dân hay đi cũng nên, nhưng hơi ít xe và chờ hơi lâu, mình phải chờ cả tiếng để bắt bus đi từ nhà trọ ra bến xe để sang Sing, muốn biết bạn có đi đúng xe và đúng nơi cần đến hay không cứ hỏi bác tài ý

Mình cũng chưa từng gặp trường hợp nào như bạn :p, ở sân bay, bến xe, nhà nghỉ thâm chí WC công cộng mình cũng thấy hoàn toàn bình thường. Bạn gặp được có khi là một điểm nhấn của chuyến đi đó :D.

Còn về điểm đến, đúng là mỗi người có một cảm nhận, với cá nhân mình thì Malay khá OK và có thể trở lại ^^

Mình chưa đi hết Malay, thời gian cũng cập rập nên đi như kiểu cưỡi ngựa xem hoa thấy bạn post ảnh về Malaca mà tiếc quá, mình chỉ có 1 ngày ở đấy nên ko đi ngắm hết được, còn nhiều chỗ bạn chụp mình chưa qua, có chỗ qua rùi lại ngắm ko kỹ, thanks ban nhìu nha, chắc lần sau có dịp mình quay lại Malay mình sẽ quay lại Malaca một lần nữa ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,024
190,354
Latest member
linktaigo88netvn
Back