What's new

Đi máy bay nên chọn ngồi chỗ nào?

Jamie

Phượt thủ
Em có xem 1 số diagram về chọn chỗ trên máy bay nên muốn chọn 1 chỗ tử tế để chụp ảnh. Em thấy bảo là chỉ cần ngồi gần cửa sổ và trước cánh máy bay là dc? Nhưng làm để biết chỗ nào là trước cánh, (em bay AA từ BKK đến YGN).

Cám ơn các bác!

Có 1 trang để xem chổ ngồi nào tốt xấu, nhưng trong đó không có liệt kê AA (Air Asia, không phải AA = American Airlines). Theo tôi giản dị là vì AA không có chế độ chọn chổ ngồi, nếu bạn biết loại máy bay nào sẽ được xử dụng cho chuyến bay của bạn, bạn có thể tìm trong các hãng chính thống loại máy bay tương tự và xem các chổ ngồi sắp xếp như thế nào rồi ghi nhớ và chọn chổ tương tự. Chúc bạn như ý.

www.seatguru.com

Em có xem 1 số diagram về chọn chỗ trên máy bay nên muốn chọn 1 chỗ tử tế để chụp ảnh. Em thấy bảo là chỉ cần ngồi gần cửa sổ và trước cánh máy bay là dc? Nhưng làm để biết chỗ nào là trước cánh, (em bay AA từ BKK đến YGN).

Cám ơn các bác!

Tât nhiên là muốn chụp được hình từ máy thì bạn phải ngồi ở sát cửa sổ rồi (trừ khi bạn được ngồi chung với tổ lái trong cabin :D). Nếu ngồi ngay cánh máy bay hoặc sau cánh máy bay thì bạn sẽ chụp cánh máy bay là chủ yếu. :)
Khi book vé AA, bạn vào xem sơ đồ chọn chỗ ngồi và chọn ghế của nhóm có màu đỏ (hot seat) thứ tự từ 1 đến 5 phía trên cùng (giá đắt nhất) hoặc bạn chọn ghế sát ngay sau hàng hot seat (hàng thứ 6 ).
Nếu bạn đã book vé rồi thì có thể vào "Manage my booking", chọn "view" chuyến bay bạn muốn chọn ghế, chọn "Change seat" phía bên tay trái.
Hai lần mình đi AA thì cũng chẳng chụp được từ máy bay xuống vì cái máy bay mình đi nó cũng hơi cũ. Kính bị trầy xước & nứt rất nhiều nên hình rất ẹ.
Chúc bạn may mắn!

Bay gần ngồi gần cửa sổ thì thoải mái, chứ nếu bay xa thì em hy sinh chụp ảnh để được ngồi cạnh lối đi qua đi lại :) Nghĩ cảnh hãi nhất là mình ngồi trong, ngồi ngoài có một chú béo ngồi một phát 2 cái ghế, lúc đấy chắc chỉ chụp ảnh chứ không dám uống gì. May mà em chưa bị thế bao giờ :p

Bay gần ngồi gần cửa sổ thì thoải mái, chứ nếu bay xa thì em hy sinh chụp ảnh để được ngồi cạnh lối đi qua đi lại :) Nghĩ cảnh hãi nhất là mình ngồi trong, ngồi ngoài có một chú béo ngồi một phát 2 cái ghế, lúc đấy chắc chỉ chụp ảnh chứ không dám uống gì. May mà em chưa bị thế bao giờ :p
Thế bạn có bao giờ ngồi ngoài mà bị 1 chú béo ngồi một phát 2 ghế bên trong băng ngang mình bạn để đi toilet trong suốt chuyến bay 12 tiếng chưa :) ??? Còn tùy phúc phận bạn ạ! Nhưng tôi thì đúng như bạn nói ấy: chỉ chọn ngồi aisle cho chuyến dài vì thường chuyến bay dài sẽ bay đêm, có ngồi cạnh cửa sổ cũng chẳng trông thấy gì, mà thấy gì thì cũng toàn thấy mây!

chuyến bay dài sẽ bay đêm, có ngồi cạnh cửa sổ cũng chẳng trông thấy gì, mà thấy gì thì cũng toàn thấy mây!

Bay đêm cũng có cái hay chứ bác. Có lần bay đêm nhòm xuống thấy ánh đèn của thành phố xa tít bên dưới rất hay. Nhưng sướng nhất là được ngắm cảnh Mặt trời mọc lên từ rìa của cái đĩa khổng lồ - Trái Đất !

Đúng là bay đêm ngắm đèn thành phố như sao sa rất đẹp. Em thì đi máy bay giá rẻ sợ nhất ngồi mấy dãy cuối. Đợt bọn em đi Shanghai Airlines, máy bay như cái chuồng gà, chỗ để chân đã không có lại bị ngồi gần dãy cuối, toàn mùi thức ăn.

Bay trong nước loại máy bay Boeing or Airbus tôi thường thích ngồi dãy ghế số 4 , số 5 sát khoang VIP . Còn bay ATR thì ngồi phía sau . Nhưng v/đề là bạn đâu được tự do chọn - trừ khi có quen biết .Muốn biết bạn bay loại máy bay gì thì hỏi phòng vé or trước khi mua vé hỏi là biết ngay .

Bay trong nước loại máy bay Boeing or Airbus tôi thường thích ngồi dãy ghế số 4 , số 5 sát khoang VIP . Còn bay ATR thì ngồi phía sau . Nhưng v/đề là bạn đâu được tự do chọn - trừ khi có quen biết .Muốn biết bạn bay loại máy bay gì thì hỏi phòng vé or trước khi mua vé hỏi là biết ngay .

Bạn ơi tại sao bay ATR lại nên ngồi phía sau? Để dễ chụp ảnh hay để an toàn hơn, êm hơn, dễ... thoát hiểm hơn ?
Còn nếu bay Fokker thì bạn chọn ngồi chỗ nào?

Bay đêm cũng có cái hay chứ bác. Có lần bay đêm nhòm xuống thấy ánh đèn của thành phố xa tít bên dưới rất hay. Nhưng sướng nhất là được ngắm cảnh Mặt trời mọc lên từ rìa của cái đĩa khổng lồ - Trái Đất !

Bác Chitto nói chỉ có đúng trở lên! (c)
Lần em bay Air France chiều về gần như không ngủ, hết ngắm trăng treo trên cánh máy bay lại theo dõi bản đồ hành trình bay, sắp đến thành phố nào là dòm xuống ngắm ánh sáng lung linh bên dưới, thế là cho rằng phần nào biết được trung tâm thành phố đấy tròn hay méo, dài hay ngắn, có sầm uất hay chơi đêm hay không hihiii. Rồi hoành tráng nhất là cảnh bình minh trên không trung! (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back