What's new

Đi máy bay nên chọn ngồi chỗ nào?

Em có xem 1 số diagram về chọn chỗ trên máy bay nên muốn chọn 1 chỗ tử tế để chụp ảnh. Em thấy bảo là chỉ cần ngồi gần cửa sổ và trước cánh máy bay là dc? Nhưng làm để biết chỗ nào là trước cánh, (em bay AA từ BKK đến YGN).

Cám ơn các bác!
Ở sát cửa sổ và cách xa cánh máy bay khoảng 3m, đằng trước hay đằng sau đều được bạn ạ. Muốn biết chỗ nào là trước cánh thì bạn phải biết đi loại máy bay nào, có số hiệu chuyến bay thì tốt nhất

Last edited:
Nếu tàu bạn đi là Boeing 767-200 (762) thì nên ngồi các ghế từ 2A, 3A, ..., 9A; 2J, ..., 9J là hạng vip, các ghế từ hàng 31 đến 38, ô A hoặc J là loại thường
Đi tàu 777 nên ngồi các ghế từ 1 đến 4 (A hoặc J) là vip, 31 đến 43 (A hoặc J ) là hạng economy
..

Theo cá nhân mình, chỗ ngồi tùy thuộc sở thích ngắm cảnh, chụp hình qua cửa sổ. Mặc khác cũng tùy thuộc vào khoảng cách bay, với những chuyến bay đường dài chục tiếng đồng hồ vượt đại dương thì ngồi ghế bìa (ailes) là thượng sách. Cứ mỗi 2-4 tiếng nên đứng lên đi lại nhằm tránh hội chứng Huyết Khối Tĩnh Mạch Sâu (Deep Vein Thrombosis - DVT), cũng như thuận tiện vệ sinh chăm sóc cá nhân. Về vị trí dọc thân máy bay, đã có nhiều nghiên cứu cho thấy tỷ lệ sống sót cao nhất khi máy bay rơi là ở phần đuôi!!! Chúc các bạn chọn được chỗ ngồi như ý!:)

Bay quốc tế thì em ko nói vì ghế rộng rãi nhưng nội địa nhất là A320,321 em cứ chon hàng ghế ngay sau cửa thoát hiểm giữa cho nó duỗi chân thoải mái. Và ailes là lựa chọn chính xác. Bay 3 tiếng trở lên là muốn điên lên rồi nên lúc đấy chẳng còn tâm trí nào ảnh ọt nữa

Em đi máy bay cứ thấy mấy bác chọn ghế trên đầu gần buồng lái không thôi, còn em vẫn thích chọn gần cửa sổ những dãy cuối :d

Nói chung, mình thì lúc nào cũng thích chọn window (được hàng đầu khoang nữa thì càng tốt, có chỗ duỗi chân). Lý do: ngắm cảnh ngày hoặc đêm, bình minh, hoàng hôn, núi băng, núi lửa, sa mạc, thành thị..., chán thì đóng cửa, không bị ai làm phiền, chuyện đi toilet hoặc giãn gân cốt thì cứ làm phiền đứa bên ngoài, chắc cũng chẳng có dịp khác để mà làm phiền nhau;)( nếu nó ngủ ngon quá thì mình cứ leo qua). Ngồi xa cánh thì đỡ vướng tầm nhìn.
Chọn bên phải hoặc trái máy bay thì tùy theo bay về đông hay tây mà chọn, tránh nắng chiếu vào mặt( mình ở VN, dư vitamin D rồi:D)
Bay đường dài, nếu chuyến bay không full, quan sát nhanh xung quanh để tìm 3 ghế trống, chuyển chỗ đến đó để dành khi ngủ.
Việc chọn chỗ thì ráng lên mạng chọn trước, hoặc check in online, hoặc ráng ra sân bay sớm mà làm duyên với các anh chị check in rồi xin chỗ. Bất ngờ nhất là lần bay với Air Trans từ Atlanta đến New Orleans, hàng cuối cùng không có cửa sổ nào hết, cứ như bay trong cái hộp.
Xét về độ an toàn khi gặp sự cố thì phần đuôi có tỷ lệ sống sót cao nhất, do kết cấu cứng và xa bồn xăng ở phần cánh( cái này đọc được)
Riêng với các máy bay cánh quạt đời cũ thì ngồi phía sau cánh quạt, càng xa càng tốt, không bị ồn, nhứt đầu( đời mới cách âm tốt rồi, đâu cũng tốt)

ATR lên xuống 1 cửa ở phía đuôi máy bay bạn ạ ! Phần động cơ thì lại ở phía đầu máy bay.

Hơn nữa, ATR khai thác đường bay ngắn nên độ cao tối đa cũng thấp, ngồi đâu cũng sóc như nhau cả.

Cho nên nếu ngồi phía sau thì : vừa được xuống trước, vừa đỡ ồn !

Lúc làm thủ tục bạn cứ đề nghị được ngồi ghế gần cửa, xa cánh. Nếu còn ghế trống chắc đề nghị của bạn được đáp ứng!

Đợt cách đây khoảng 4 năm em có việc đi về khoảng 4 lần/năm SGN-CDG, đi VNAirlines Bay toàn 12-13 tiếng nên em rút ra kinh nghiệm là với các chuyến bay dài, tốt nhất là lúc check in các bác nên yêu cầu họ xếp chỗ cho mình ngồi sát lối đi và ở hàng ghế cuối cùng. Chỗ đấy tuy có hơi ồn 1 tí và thoang thoảng mùi đồ ăn. Nhưng bù lại được cái là hàng cuối thường hay trống (vì bọn nó xếp chỗ lần lượt từ trên xuống. Nếu con thừa vài chỗ thì hàng cuối chắc chắn thừa. Như thế các bác có thể 1 mình 1 hàng 3 ghế nằm đánh 1 giấc thoải mái. Với lại hàng cuối cũng xa cánh máy bay nên chuyện ngắm cảnh với ảnh ọt cũng đơn giản. Thêm 1 lợi thế nữa dành cho các bác trai là lúc mọi người ngủ cả thì các bác có thể rì rầm tâm sự tán chuyện với các em tiếp viên xinh xắn (thường ngồi trực ở đuôi máy bay).
Chút kinh nghiệm của em chia sẻ thế. Chúc các bác có chuyến bay vui vẻ.

Nếu quen Cơ trưởng thì lên ngồi khoang lái, vừa được hút xì gà, vửa có rượu mạnh để nhâm nhi. Ngồi đó chứng kiến cảnh cất cánh hạ cánh là đỉnh nhất.
Không thì thương lượng với bạn Tiếp viên nam, cho ngồi ghế phụ cùng ghế phụ với em TV nữ, cũng là 1 lựa chọn sáng tạo đấy. Cách này còn có thể thu xếp lúc mua vé ở sân bay. Vừa tiết kiệm tiền lại vui. Ah thêm nữa là quen em TV thì muốn uống rượu gì trên máy bay có cũng được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back