What's new

[Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

........quyết định chọn đây là mục tiêu đi

Một vòng miền Tây bằng xe máy

Nhưng em vẫn muốn biết rõ hơn về chi tiết đường đi như cần bản đồ gì, số KM cho từng đoạn đường và cũng muốn rủ thêm 1 số ace Phuot.com có kinh nghiệm cùng tham gia. mong ace giúp đỡ

Mình khuyên bạn thế này: Bạn ra nhà sách nào to to một tí, tìm mua quyển "Tập Bản Đồ Giao Thông Đường Bộ". Bạn đem về nhà ngâm cứu, chấm trên bản đồ những nơi mình muốn đến (Ví dụ Cầu Mỹ Thuận, Cần Thơ, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau....). Sắp xếp nó thành một hành trình liền lạc bằng cách nối các điểm ấy lại theo những con đường có sẵn trên bản đồ. Bạn chưa quen đi xa thì khuyên bạn mỗi ngày chỉ nên chạy trong khoảng 200km thôi. Bạn hãy tự sắp xếp lộ trình từng ngày cho lịch trình của bạn, tùy theo thời gian mà bạn có thể bỏ ra để thực hiện chuyến đi. Cuối cùng, bạn post toàn bộ kế hoạch đó lên đây, mọi người sẽ giúp bạn hoàn thiện nó. Chúc bạn thành công

Hi, chào ace Phuot.com. Phải nói là thật đáng tiếc khi em biết đến Phuot.com quá muộn khi chỉ còn hơn tháng là mình phải lên đường nhập ngũ.

Đọc qua các Thread của ace thấy mọi người có những chuyến dã ngoại thật vui và bổ ích do đó em nhanh chóng đăng ký ngay để có thể tranh thủ trong 1 tháng còn lại có thể cùng bạn bè và thậm chí là ace Phuot.com du lịch bụi 1 chuyến.

Muốn thì muốn lắm nhưng em lại chưa hề có kinh nghiệm trong việc du lịch như thế này, đó giờ em cũng rất ít đi xa thành phố, có chăng chỉ là Vũng Tàu, Tây Ninh và Phan Thiết nhưng chỉ vui chơi gói gọn trong resort không thể khám phá hết vùng.

Em tham khảo thấy chuyến đi của anh Phuongph và quyết định chọn đây là mục tiêu đi

Một vòng miền Tây bằng xe máy

Nhưng em vẫn muốn biết rõ hơn về chi tiết đường đi như cần bản đồ gì, số KM cho từng đoạn đường và cũng muốn rủ thêm 1 số ace Phuot.com có kinh nghiệm cùng tham gia. mong ace giúp đỡ

Nếu bạn chọn cung đường của Phuongnh thì sẽ đi rất nhàn (không quá 250Km cho một ngày) tất nhiên là bạn phải có bản đồ giao thông đường bộ để khỏi lạc . Nội dung chi tiết cung đường tớ đã viết khá đầy đủ trong Topic "Đi miền Tây bằng xe máy- ôtô" trong box Bao La Niền Nam .
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284
Bạn xem đi nếu cần thêm gì cứ hỏi, tớ sẽ giúp bạn .

Nếu bạn chọn cung đường của Phuongnh thì sẽ đi rất nhàn (không quá 250Km cho một ngày) tất nhiên là bạn phải có bản đồ giao thông đường bộ để khỏi lạc . Nội dung chi tiết cung đường tớ đã viết khá đầy đủ trong Topic "Đi miền Tây bằng xe máy- ôtô" trong box Bao La Niền Nam .
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284
Bạn xem đi nếu cần thêm gì cứ hỏi, tớ sẽ giúp bạn .
Hay quá lộ trình của anh rất chi tiết.
Em đang có dự tính đi trong 1 tuần, a có thể cho em tham khảo thêm về chi phí đi không? Các vật dụng tối cần thiết để mang theo trong hành trình? Có nên mang theo dụng cụ vá xe không?
Em khởi hành băng con xế số RS

:D vừa ở đó về đây. Thấy tập bản đồ xuyên việt bên đó bán vẽ rõ ràng và pro quá tính mua mà xem cái giá đến 170k ac ac, đành mua 1 tập cùi hơn 19k :D

- Nếu bạn cần bản chi tiết thì để tớ photo cho mấy tờ , không cần cả cuốn đâu .

Hay quá lộ trình của anh rất chi tiết.
Em đang có dự tính đi trong 1 tuần, a có thể cho em tham khảo thêm về chi phí đi không? Các vật dụng tối cần thiết để mang theo trong hành trình? Có nên mang theo dụng cụ vá xe không?
Em khởi hành băng con xế số RS

1/- Đi Miền Tây thì không cần mang đồ vá xe cũng được, nếu có tay nghề vá xe kha khá thì mang theo vẫn tiện hơn nhưng nếu vá không rành thì mang theo mất công (lâu hơn là tìm chổ vá)

2/- Tớ chỉ nêu mấy món mà không mang theo thì đi không được thôi còn lại tùy nhu cầu mà bạn quyết định :
a/- Tiền
b/- CMND
c/- Giấy đăng ký xe + bảo hiểm
d/- Áo mưa​
3/- Xe RS đi tốt , mang theo một cái ruột xe + bugi dự phòng . Trước khi đi kiểm tra nhông, sên, dĩa, thắng, nhớt xe, vỏ xe.

4/- Chi phí :
a/- Xăng : 7 ngày x 70K = 500K
b/- KS : 6 đêm x (140K-180K) = 840K - 1080K
c/- Ăn uống : 7 ngày x (60K-150K) = 420K-1050K
d/- Vé tàu ra mũi : 2x40K + 20K = 100K (nếu đi từ Cà Mau thì tiền vé tăng nhưng khỏi tốn xăng)
e/- Các chi phí khác dự phòng : 300K -500K
Tổng = 2.160K - 3.230K​
Nói chung là khoảng 300K-500K ngày tùy mức độ của bạn .
Chi phí có thể giảm hơn nếu ở nhà nghỉ (70K-90K)/đêm

5/- Về cung đường : bạn đã đi miền Tây lần nào chưa, có định ghé Cần Thơ (thủ phủ của Tây Nam Bộ) không? Nếu không cần ghé Cần Thơ thì theo con đường của Phuongnh là ổn . Tớ chỉ cập nhật lại là trong ngày 1 của bạn thiếu đoạn (so với cung đường của phuongnh ) Gò Công - Vàm Láng - đê biển Tân Thành - Tân Thành - Gò Công.

Nếu bạn có thay đổi các điểm đến (ghé Cần Thơ chẵng hạn - bạn còn dư 1 ngày mà) thì cho tớ biết tớ vạch cung lại cho.

Bạn được anh barandom đồng ý tư vấn hỗ trợ thì quá tuyệt rồi, không còn gì phải lo lắng. Bạn chỉ cần đem theo lộ trình của anh barandom và thông tin từ cuốn Lonely Planet tải về trên phuot.com này luôn là đủ.

Người miền Tây hiền hòa, đường đi rất đẹp nên sẽ không vấn đề gì đâu. Dự phòng tiền cho vụ bắn tốc độ nha :D Bạn nhớ chuẩn bị áo mưa cho balo luôn cho chắc ăn đề phòng mưa to ướt đồ bên trong.

Gửi bạn cái cung đường có cả Cần Thơ và qua luôn cái phà bạn mong muốn.

1/- Ngày 1 : Sàigòn – Cần Thơ

Sàigòn (cầu Nhị Thiên Đường) – QL50 – Cần Giuộc – Cần Đước – phà Mỹ Lợi – Gò Công – Vàm Láng – đê biển Tân Thành – Tân Thành – Gò Công – QL 50 – Mỹ Tho – Cầu Rạch Miểu – QL 60 - TX Bến Tre – phà Hàm Luông – QL60 – TT Mõ Cày – QL 60 - phà Cổ Chiên – QL 60 – ngã ba QL53 – QL 53 – Trà Vinh – QL60 – TT Tiểu Cần – QL54 – TT Cầu Kè – QL54 - TT Trà Ôn – phà Trà Ôn – QL 54 – TT Cái Vồn – QL1a – phà Cần Thơ – Cần Thơ – ngủ đêm Cần Thơ (khỏang 280Km) .

2/- Ngày 2 : Cần Thơ – Cà Mau .

Đi vòng quanh Cần Thơ (sáng sớm 4h30 – 5h00 đi chợ nổi Cái Răng , Mỹ Khánh, nhà cổ Bình Thủy ….. ) . Theo QL1a – Ngã bảy (ghé chợ nổi Ngã bảy) – QL1a – Sóc Trăng (vào chùa Dơi, chùa chén kiểu…..) – QL 1a – Bạc Liêu (nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, biển Nhà Mát …..) – QL 1a – Cà Mau . (khỏang 220Km)

3/- Ngày 3 : Cà Mau – Mũi – Cà Mau .

4/- Ngày 4 : Cà Mau – Hà Tiên .

Cà Mau – U Minh Hạ – về đến đường tắt vào Thới Bình (cách TT U Minh Hạ khỏang 10Km) rẽ trái – qua 02 bến đò – Thới Bình – rẽ trái qua cầu – Thứ Mười Một – Thứ 7 – QL63 – phà Tắc Cậu – Minh Lương – rẽ trái QL61 - Rạch Sỏi – Rạch Giá – QL80 – Hà Tiên . (khỏang 220Km)

5/- Ngày 5 : Hà Tiên – Châu Đốc .

Đi loanh quanh ở Hà Tiên – Đường Tỉnh 955B – Ba Chúc (nhà mồ Ba Chúc) – ĐT 955B – Tịnh Biên (cửa khẩu) – QL91 – Châu Đốc (đi chơi Châu Đốc – đỉnh núi Sam – Miểu Bà Chúa Xứ - Lăng Thọai Ngọc Hầu) (khỏang 140Km)

6/- Ngày 6 : Châu Đốc – Cao Lãnh .

Châu Đốc – phà Châu Giang – Tân Châu – Chợ Vàm – phà chợ Vàm – An Hòa – QL 30 – An Long – ĐT 844 – Tràm Chim – rừng Tràm Chim – ĐT 844 – Trường Xuân – ĐT 84? – Gò Tháp (đền thờ Thiên Hộ Dương + nền tháp cổ 1.500 tuổi) – TT Mỹ An – ĐT 865 – ngã ba Đường Thét – ĐT 845 – khu bảo tồn Gáo Giồng – Cao Lãnh . (khỏang 200Km)

7/- Ngày 7 : Cao Lãnh – Sàigòn :

Cao Lãnh - phà Cao Lãnh – Sa đéc (làng hoa, làng gốm) – Cầu Mỹ Thuận - Vĩnh Long – cù lao An Bình - Cái Bè – QL1a – Sàigòn . (khỏang 220Km)

Hay quá, dzay là có thể đi hết miền Tây rồi, cảm ơn anh rất nhiều. Ah nhưng mà có đoạn ngày 3 thì mình đi thế nào anh, nếu em đi xe luôn từ Cà Mau ra Mũi thì đi đường đến Năm Căn rồi tiếp theo...? hay đường khó đi buộc phải đi tàu dzay anh?

Từ Cà Mau ra mũi thì có 2 cách :

1/- Đi đò từ Cà Mau : vé 80K ra mũi chiều quay về

2/- Đi xe máy tới TT Năm Căn (QL1a qua 1 phà - đường cực tốt) . Từ Năm Căn đi đò ra mũi vé 40K . Chiều về nếu sớm có thể ghé đây ghé đó dọc đường . Không có đường bộ ra mũi đâu

Số ĐT của tớ check PM nhé

Last edited:
Từ Cà Mau ra mũi thì có 2 cách :
1/- Đi đò từ Cà Mau : vé 80K ra mũi chiều quay về
2/- Đi xe máy tới TT Năm Căn (QL1a qua 1 phà - đường cực tốt) . Từ Năm Căn đi đò ra mũi vé 40K . Chiều về nếu sớm có thể ghé đây ghé đó dọc đường . Không có đường bộ ra mũi đâu
Số ĐT của tớ check PM nhé
Ok, lịch trình của anh quá chi tiết rồi, em vô cùng cảm ơn. Hôm nào em mời anh đi uống càe trò chuyện chơi. Em mới sn 88 thôi chắc là nhỏ hơn anh rồi, cứ gọi em là em thôi.

PS: cho em hỏi thêm nếu ở nhà nghỉ thì phòng nệm ra sao anh? dùng quạt máy hay máy lạnh? đó giờ em chưa vào nhà nghỉ bao giờ, thường vào KS thôi nhưng thấy anh báo giá rẻ quá nên cũng muốn thử.

Last edited:
Ok, lịch trình của anh quá chi tiết rồi, em vô cùng cảm ơn. Hôm nào em mời anh đi uống càe trò chuyện chơi. Em mới sn 88 thôi chắc là nhỏ hơn anh rồi, cứ gọi em là em thôi.

PS: cho em hỏi thêm nếu ở nhà nghỉ thì phòng nệm ra sao anh? dùng quạt máy hay máy lạnh? đó giờ em chưa vào nhà nghỉ bao giờ, thường vào KS thôi nhưng thấy anh báo giá rẻ quá nên cũng muốn thử.

Chắc chắn là phòng quạt rồi. Còn ra sao thì cứ vào thử mới biết. Tớ có thử phòng nghỉ 30K/đêm/2 người ở Tức Dụp rồi , ngủ còn ngon hơn phòng máy lạnh nhưng ở Thị xã thì không biết.

Chắc chắn là phòng quạt rồi. Còn ra sao thì cứ vào thử mới biết. Tớ có thử phòng nghỉ 30K/đêm/2 người ở Tức Dụp rồi , ngủ còn ngon hơn phòng máy lạnh nhưng ở Thị xã thì không biết.
Trời rẻ quá, không lẽ kỳ này đi ở nhà nghỉ ta...
Lần này anh rảnh không? có muốn tham gai cùng tụi em không. Dự định 9/8 này xuất phát nè anh

PS: Sao Phuot.com lại không thể truy cập được vào buổi tối?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back