What's new

[Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

Hi, cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm cho em trong việc lên lộ trình và chuẩn bị hành trang.

Nếu không có gì thay đổi, mọi chuyện đã đâu vào đó thì t4 tuần này em sẽ xuất phát.

Mong các anh chị trong 4rum tiếp tục giúp đỡ và đồng hành cùng em trong chuyến đi.

Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều... xxxxxxx

Hi, cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm cho em trong việc lên lộ trình và chuẩn bị hành trang.

Nếu không có gì thay đổi, mọi chuyện đã đâu vào đó thì t4 tuần này em sẽ xuất phát.

Mong các anh chị trong 4rum tiếp tục giúp đỡ và đồng hành cùng em trong chuyến đi.

Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều... xxxxxxx

Ồh, vậy là t4 bạn bắt đầu đi rồi àh?

Mình thì dự tính làm một vòng thế này:

1. Chiều T5 đi làm về sẽ xuất phát đi Mỹ Tho sẽ ở lại 1 đêm. Đoạn này chắc theo quốc lộ 1A.

2. Sáng T6 sẽ đi Mỹ Tho - Hà Tiên. Dự tính sẽ đi QL 1A qua cầu Mỹ Thuận và theo quốc lộ 80 về Rạch Giá rồi qua Hà Tiên. Sẽ ở Rạch Giá và Hà Tiên tham quan tới trưa T7. Đầu jờ chiều đi Đồng Tháp để nhập chung với club Fx, ngày CN 9/8 mọi người sẽ xuống Mỹ Thọ, Cao Lãnh, Đồng Tháp trao một vài phần quà từ thiện cho bà con khó khăn dưới đấy.

Mong mọi người giới thiệu vài nơi ăn uống và tham quan ở Rạch Giá, Hà Tiên :) Hôm giờ toàn xem thông tin ở đây chứ chưa từng xuống dưới đấy lần nào hết ^^

3. Từ Hà Tiên về Cao Lãnh tìm trên Google Map và bản đồ đường bộ các tỉnh miền Tây thì dự tính đi theo đường: Hà Tiên – Kênh Ba Hòn, QL 80 – Kiên lương (QL 80) – QL N2 (cặp Kênh Số 1) – QL 948 – Ngã ba QL 948 + QL 941 rẽ trái vào QL 941 - ngả ba QL 941 + QL 91 (Bến xe Lộ Tẻ) rẽ phải về hướng An Châu - Long Xuyên - Phà An Hòa - QL 944 - QL 848 - Phà Cao Lãnh - Thị trấn Mỹ Thọ.

Đường này mình căn cứ trên bản đồ thôi, mọi người ai đã từng đi qua rồi góp ý cho mình xem tình trạng đường sá như thế nào và có cần điều chỉnh gì thêm nữa kg?

VỚi đoạn đường như thế này thì phải tốn bao nhiêu thời gian? Mong mọi người giúp đỡ, xin cám ơn trước.

Đi đợt này về phải là một nhật ký ra mắt mí được :)

Năm ngoái em đi Hà Tiên, ko có kinh nghiệm nên tốn tiền gần chết, nhất là tiền xe. Lần đó đi từ Tiền Giang, ko có xe đến thẳng Hà Tiên, nên phải đi xe xuống Cần Thơ, rồi đón xe đi Kiên Giang, từ Kiên Giang lại đón xe đi Hà Tiên. Ngay dịp 30/4, KS quất 600/đêm mà ở phòng quạt mới sợ.

Hôm sau từ Hà Tiên đi Châu Đốc, đi theo đường Ba Chúc, em thích con đường này, có điều cũng vì ko có kinh nghiệm, đi xe đò nhồi nhét như cá mòi, lần này em dự tính đi Hà Tiên xong sẽ thuê xe xuống Châu Đốc bằng đoạn đường đó để ghé Ba Chúc, núi Cấm, hoặc ngược lại từ Châu Đốc thuê xe xuống Hà Tiên

@yal: đợt này thì mình đi bằng Fx, em nó cũng bị 'hành hạ' nhìu lắm roài nhưng vẫn còn 'đằm thắm' lắm, vẫn đưa mình đi đến nơi về đến chốn :)

@all: hem biết có ai có thời gian thì đi chung zới mình, mình đi với 1 người bạn, đang rủ rê dụ dỗ mấy bác 'uống lộn thuốc' bên FCX ^^

Hình FXC hôm đi trao quà từ thiện hôm 18-19/9/'09 ở Bến Tre vừa rồi

1. Chiều T5 đi làm về sẽ xuất phát đi Mỹ Tho sẽ ở lại 1 đêm. Đoạn này chắc theo quốc lộ 1A.

2. Sáng T6 sẽ đi Mỹ Tho - Hà Tiên. Dự tính sẽ đi QL 1A qua cầu Mỹ Thuận và theo quốc lộ 80 về Rạch Giá rồi qua Hà Tiên. Sẽ ở Rạch Giá và Hà Tiên tham quan tới trưa T7. Đầu jờ chiều đi Đồng Tháp để nhập chung với club Fx, ngày CN 9/8 mọi người sẽ xuống Mỹ Thọ, Cao Lãnh, Đồng Tháp trao một vài phần quà từ thiện cho bà con khó khăn dưới đấy.

Mong mọi người giới thiệu vài nơi ăn uống và tham quan ở Rạch Giá, Hà Tiên :) Hôm giờ toàn xem thông tin ở đây chứ chưa từng xuống dưới đấy lần nào hết ^^

3. Từ Hà Tiên về Cao Lãnh tìm trên Google Map và bản đồ đường bộ các tỉnh miền Tây thì dự tính đi theo đường: Hà Tiên – Kênh Ba Hòn, QL 80 – Kiên lương (QL 80) – QL N2 (cặp Kênh Số 1) – QL 948 – Ngã ba QL 948 + QL 941 rẽ trái vào QL 941 - ngả ba QL 941 + QL 91 (Bến xe Lộ Tẻ) rẽ phải về hướng An Châu - Long Xuyên - Phà An Hòa - QL 944 - QL 848 - Phà Cao Lãnh - Thị trấn Mỹ Thọ.

Đường này mình căn cứ trên bản đồ thôi, mọi người ai đã từng đi qua rồi góp ý cho mình xem tình trạng đường sá như thế nào và có cần điều chỉnh gì thêm nữa kg?

Cung đường bạn chọn nói chung là phù hợp với thời gian của bạn nhưng để ghé được các nơi nào và ngủ ở đâu phải tùy thuộc vào các yếu tố : vận tốc trung bình, thời tiết, khả năng đi xe của bạn ….

1/- Mỹ Tho – Hà Tiên : (khoảng 280Km) theo QL 1A và QL 80 thì không có vấn đề , thời gian để đi + qua phà là khoảng 6h00 - 8h00 . Tùy thời gian còn lại của bạn trong ngày , bạn có thể ghé :

a/- Rạch Giá (đền thờ Nguyễn Trung Trực, cảng cá, khu lấn biển…), theo tớ có lẽ bạn cũng chỉ nên vào đền thờ Nguyễn Trung Trực thôi , các khu khác lúc nào có dư dã thời gian hẵng ghé) .

b/- Hòn Đất (Từ TT Hòn Đất phải rẽ vào khoảng 13Km (ra vào mất 26Km cho đường ở mức trung bình) + lên đỉnh Hòn Me (lên xuống mất 10’) + mộ chị Sứ ) - Có thể bỏ để thực hiện mục C

c/- Chùa Hang + Hòn Phụ Tử (từ Ba Hòn rẽ vào khoảng 20Km) - Nếu không kịp cho mục C này thì để chuyển sang ngày 2

2/- Hà Tiên – Cao Lãnh : (khoảng 170Km – theo lộ trình của bạn) qua 2 phà nên khá mất thời gian + đoạn TL 848 (từ ngã ba TL 848 và TL 944 đến phà Cao Lãnh) có thể xấu (không biết hiện nay đã sửa xong chưa) nên cần dự trù khoảng 6h00.

Thời gian còn lại bạn có thể đi chơi ở Hà Tiên (có nhiều chổ bạn nên tham khảo ở các Topic trong box này) .

- Nếu ngày 1 bạn thanh toán được mục C thì ngày 2 bạn có thể chỉnh lại lộ trình một chút để qua được nhà mồ Ba Chúc : Hà Tiên – TL 955B (cặp kênh Vĩnh Tế) – Ba Chúc (có rẽ vào cần chú ý ngả rẽ bên phải) – nhà mồ Ba Chúc – đường cặp núi Dài – Tri Tôn – tiếp tục lộ trình của bạn . Tới Long Xuyên nếu sớm bạn có thể qua đò qua Mỹ Hòa Hưng để vào nhà Bác Tôn.

- Nếu ngày 1 không thanh toán được mục C thì ngày 2 phải thanh toán thôi không bỏ được và cứ theo lộ trình của bạn mà đi . Trong trường hợp này bạn cũng không có thời gian để vào khu nhà Bác Tôn được vì phải qua đò rất mất thời gian

Phương án ngủ Rạch Giá của bạn không khả thi vì chỉ với 1 buổi thứ 7 bạn không thể giải quyết nổi những cái cần làm ở Hà Tiên đâu.

Chúc bạn đi vui vẽ.

Khi về có thể từ Mỹ Thọ vào Mỹ An rồi về theo đường trong Đồng Tháp Mười (con đường trong Topic Đồng Tháp Mười) mà về không cần ra QL1A đâu .

Last edited:
Hai ngày một đêm, nên đi đâu ở Miền Tây

Chào các Bạn, mình là dân miền Trung, học tập và làm việc ở Miền Nam được 6 năm rồi. Nhưng thú thực mình chưa bao giờ ra khỏi Tp HCM, trừ vài lần đi Vũng Tàu. Do tính chất công việc nên mình chỉ được nghỉ làm 2 ngày cuối tuần là thứ 7 và CN. Mình đinh đi thăm quan Miền Tây sông nước, một mình một xe, nhưng không biết nên đi bắt đầu tư đâu, tỉnh nào... trong 2 ngày một đêm ngắn ngủi đó.
Các anh chị nào đã từng đi như vậy và có kinh nghiệm, xin chỉ giáo cho mình với nhé, cảm ơn rất nhiều.

Có khá nhiều bài viết về cung đường Miền tây, ví dụ như các bài viết của bác Barandom, Còi To....khá chi tiết.

Nên tham khảo trước khi lập topic mới nha bạn. bạn nên dùng công cụ search về cung đường Miền tây. Không nên phí phạm tài nguyên của diễn đàn khi chưa đọc hết các chức năng của diễn đàn.

Chúc vui

@barandom: Cám ơn anh rất nhiều, em sẽ bám theo lịch trình anh góp ý :) Mấy hôm nay chuẩn bị đầy đủ đồ dùng cần thiết, xe cộ cũng đã OK, chỉ chờ ngày lên đường ^^

Trời mưa hoài + tin áp thấp nhưng kệ, đi là đi ^^

Tại Hà Tiên bạn có thể dành chút thời gian leo ngọn hải đăng Núi Đèn để ngắm nhìn Hà Tiên,và tại đây bạn có thể lờ mờ thấy Phú Quốc.Đây là một điểm rất thú vị.Mình rất thích nếu đi bằng xe máy.Đi theo hướng Mũi Nai.
Từ trung tâm thị xã theo hướng Mũi Nai bằng QL80 chạy khoảng 500m gặp ngã tư với TL28 rẽ trái khoảng gần 2 km đến ngã ba rẽ trái .Trên đỉnh núi có ngọn hải đăng Núi Đèn đươc Pháp xây dựng năm 1890 vẫn đỏ đèn hàng đêm để dẫn đường cho tàu về bến.Năm 2000,ngọn hải đăng này đươc xây dựng lại gần như mới hoàn toàn vết tích của nó chỉ còn lại một căn nhà cũ bỏ không phía bên hông ngọn hải đăng.Nhưng cảm giác thú vị nhất với tôi là con đường lên đỉnh-một con đường có độ dốc cao,hẹp và nhiều đá cục lởm chởm,rất hiểm trở.Nếu lên,trước khi lên bạn nên kiểm tra kỹ phanh xe.Khi lên tới chắc chắc bạn sẽ có một cảm giác rất tuyệt và những tấm ảnh đẹp đang chờ bạn.

Hello chào các anh em đã về.

Chuyến hành trình rất phiêu lưu her her her. Xin cảm ơn anh Barandom và anh Phương rất nhiều.

Em về cũng được gần 1 tuần rồi, vẫn đang viết entry về chuyến đi thú dzị này, các anh chị muốn xem về chuyến đi của em thì vào aLamHuynh.com xem nha (blog em). Chỉ mới post đến ngày thứ 5 thôi ^_^ nhiều hình quá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back