What's new

[Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

@nguyenhoangha: Anh cho hỏi là đường đi của quốc lộ 62 xấu lắm? Tôi đinh đi quốc lộ 62 rồi đi 837. Không biết đường đi có tốt không?

Bài viết rất bổ ích, mình định giữa tháng 5 này làm 1 tua miền tây khoảng 1 tuần, những chia sẽ của các bạn rất hữa ích. Cám ơn mọi người nhiều khi nào đi mình sẽ tường thuật lại hằng ngày hihi.

Last edited by a moderator:
tìm nhóm đi phượt!!!!!!!mình ở Hà Nội vào Sài gòn công tác, đợt 30-4 này bị bỏ rơi ở SG nên đang định đi du lịch. Bạn nào có ý tưởng thì cho mình ghép đoàn với nha!!! gọi cho mình số 0979708785 nhé

Do đợt vừa rồi hụt mấy vụ đi chơi 30/4, em quyết tâm lên kế hoạch đi hết 12 tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long trong khoảng 15 ngày (k tính thời gian bay HN-HCM, HCM - HN ). Em đã chọn ra 32 điểm dự định đến, nhưng là search trên mạng tìm, vì chưa đi bao giờ. Có bác nào rảnh tư vấn giúp em xem dự kiến đi từng đấy điểm từng đấy ngày của em có hợp lý không ạ. Cảm ơn các bác nhé :D
Em đã lên kế hoạch, là kiểu gì cũng đi thôi, dự kiến xin nghỉ làm không lương 1 tháng, sếp k ok thì out luôn cũng nhẹ. hehhe

Do đợt vừa rồi hụt mấy vụ đi chơi 30/4, em quyết tâm lên kế hoạch đi hết 12 tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long trong khoảng 15 ngày (k tính thời gian bay HN-HCM, HCM - HN ). Em đã chọn ra 32 điểm dự định đến, nhưng là search trên mạng tìm, vì chưa đi bao giờ. Có bác nào rảnh tư vấn giúp em xem dự kiến đi từng đấy điểm từng đấy ngày của em có hợp lý không ạ. Cảm ơn các bác nhé :D
Em đã lên kế hoạch, là kiểu gì cũng đi thôi, dự kiến xin nghỉ làm không lương 1 tháng, sếp k ok thì out luôn cũng nhẹ. hehhe

Đọc các Topic Bến Tre - Đồng Tháp Mười - Cần Thơ - An Giang - Hà Tiên - Cà Mau đi rồi post lịch trình sơ bộ mới góp ý được chứ

Ở chợ Bến Tre (không nhớ rõ chợ nào) có món bánh canh làm bằng bột gạo ăn lạ phết, bác nào có dịp cứ thử. Có cái bán ở chợ nên nhìn không được sạch sẽ lắm. Đường miền tây em chỉ mới chạy xe tới Bến Tre rồi về, qua phà Rạch Miễu buổi chiều hoặc tối ngắm cảnh, tranh thanh gió mát rất tuyệt. Đi đường tới Trung Lương, BT nhớ cẩn thận chạy châm chứ công an bắn tốc độ kinh lắm, mấy lần em đi toàn không bằng lái, không giấy tờ xe vừa chạy vừa ngán thế mà may sao chẳng có ai hỏi thăm :D
Đi vào thị xã ngay đầu công viên có cái ngã 3 , quẹo vào cái ngã 3 là chợ Lạc hồng ,
chổ đó bán bánh canh bột gạo thịt vịt buổi sáng .Còn buổi chiều thì bên hông phía bên phải chợ phường 2 , chỉ có từ 5-7 ngàn 1 tô hà .
Ngoài ra có có món bún thịt xào , bánh ướt ... mà nói đến bánh ướt thì ở dưới bến tre khác sài gòn là nó có thịt nạt nên ăn rất ngon , bánh ướt chỉ bán buổi tối ... Các bác về nhớ ăn thử nghen

Nếu bác có ghé Bến tre thì em nghĩ bác nên ghé mấy cái cồn như cồn phụng , cồn thới sơn ăn trái cây và nghe hát vọng cổ nghen , còn đi Cần thơ thì có chợ nổi Cái răng , em chỉ biết có nhiêu đó thôy hà , có jì em tìm hiểu thêm rồi nói bác hén .

Em lần đầu tiên đi miền Tây, phương tiện bằng xe máy, mong các bác chỉ dẫn hộ lịch trình giúp cho ạ.

Em đi từ mùng 7(chính xác là từ mùng 8)-15/5, trong đó em dự định đi miền Tây từ 9/5-14/5. Hai ngày 8/5 và 15/5 để đi thăm thú Sài Gòn và khu quanh quanh, và dự phòng đi đường.

Các điểm đến nhất thiết của em là: Cần Thơ, mũi Cà Mau, Hà Tiên (ưu tiên thấp hơn một chút)

Bạn em giới thiệu lịch trình như sau:
Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Gò Công -Mỹ Tho, qua phà Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải. Ngủ đêm Sóc Trăng.

Ngày 2: Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu, theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau. Tối ngủ ở Cà Mau.

Ngày 3: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ngủ lại Cà Mau . Một phương án khác là phi tiếp xe máy bằng đường bộ xuống Năm Căn rồi thuê cano đi Mũi

Ngày 4: . Cà Mau: sân chim, U Minh Hạ, có thời gian nữa thì đi thêm cái Đầm Thị Tường nghắm cảnh. Chiều, rời Cà mau chạy thẳng qua Rạch Giá, ngủ đêm Rạch Giá.

Ngày 5: Rạch Giá - Long Xuyên - Châu Đốc - Tịnh Biên - Long Xuyên. ngủ đêm Long Xuyên.

Ngày 6: Long Xuyên - Cao Lãnh - Sa Đéc - cầu Mỹ Thuận - QL1A về TP HCM

Lịch trình này thì phù hợp với thời gian 6 ngày, nhưng lại bỏ mất Cần Thơ và Hà Tiên :(

Em thích đi theo lịch trình của anh soi7x đã giới thiệu, chỉnh sửa một chút, như sau:

Ngày 1: Sg-Gò công-Mỹ tho(Tiền giang)-Bến tre-Mỏ cày-Trà vinh , tối ngủ TV.

Ngày 2: TV-Trà cú-Cù lao dung-Sóc trăng-Cần thơ , tối ngủ CT

Ngày 3: CT-Long mỹ-Bạc liêu-Hộ phòng-Cà mau tối ngủ CM 195 km

ngày 4: Cà mau- Mũi cà mau-Cà mau, tối ngủ CM

Ngày 5: CM-Thới bình-Thứ 11-Rạch giá(Kiên giang)-Hòn đất-Hà tiên

ngày 6: .Hà tiên-Ba chúc-Long xuyên( An giang), tối ngủ Long xuyên

Ngày 7: LX-Cao lãnh(Đồng tháp)-Vinh long-Tân an-Sg,

Nhưng lịch trình này lại là 7 ngày, trong khi em muốn chỉ đi trong 6 ngày, hoặc cùng lắm là 6 ngày rưỡi thôi.

Mong các bác chỉ dẫn hộ em nên chỉnh sửa lịch trình trên như thế nào, để có thể đi trong 6 ngày, hoặc lịch trình khác mà vấn đáp ứng yêu cầu là được.

Em cảm ơn nhiều nhiều.

Mình thấy nên giảm bớt số chỗ để có thời gian nghỉ ngơi đi chơi ở từng nơi. Như vậy vui hơn. Chứ rong ruổi liên tục mệt lắm.
Và nên hỏi xem đường đi có xấu không. Mình đi Đồng Tháp 2 ngày mà cả tuần sau vẫn mệt mỏi, ê ẩm. _T

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back