What's new

[Chia sẻ] Đi và Ăn!

Trang trí nhưng mà cũng để ăn nữa chứ? Để trang trí không thì phí phạm lắm đấy.
Món pauela có tôm hùm mà phuthuyxinhdep thấy là loại đặc biệt rồi ( mình trả 45EU xuất này đấy), bình thường pauela ở TBN chỉ khoảng 8-10 EU thôi và có vài con tôm nhỏ, nghêu sò nhỏ xíu à. Tuy nhiên ngon nhất là cái vị mặn đặc trưng của nó. Ở Hà Nội có nhà hàng Latino bán món này nhưng ăn không ngon. Mình đến ăn thấy chán.
Bạn chủ thớt ơi, vì mình không phải sinh viên hay cơ quan cử sang công tác nên ăn uống cũng đỡ " kham khổ" hơn chút xíu. Mình là dân đi Châu Âu chơi mà.
Hôm nào rảnh mình sẽ up hình các món ăn ở những quốc gia Châu Âu khác nhé?
BGI chỉ là viết tắt tên Bảo Giang của mình thôi. Chẳng biết tên thế đẹp hay xấu nên viết tắt cho chắc, hihi.
Came ơn phuthuyxinhdep đã quan tâm nhiều nha. Rất vui được biết bạn và hy vọng sẽ có dịp gặp bạn bên Châu Âu, khi đó BGI sẽ mời bạn một bữa ăn chuẩn luôn.

Wow, ôi, ngưỡng mộ bạn sát đất.
Một là: Bạn Phù Thuỷ chưa bao giờ ăn một món những 45e. Nếu bạn còn nhớ địa chỉ chỗ nào, bạn nêu ra cho mọi người cùng biết luôn nhé? Để có khi, một hôm nào đấy, bạn Phù thuỷ (và biết đâu còn nhiều anh em khác trong diễn đàn nữa) để dành được một số tiền lớn để sang đấy làm một chuyến "Phượt vị thực" thì còn biết mà cân nhắc, nhỉ?
Hai là: bạn rộng rãi quá, lại còn mời mình một bữa ăn "chuẩn luôn" ở châu Âu (nghĩ đến 1 món đã 45e, một bữa "chuẩn" chắc là à la carte 3 món + rượu các loại nhỉ? - Ấy là mình tưởng tượng thế. ;) ). Vô cùng cảm kích bạn.
Bạn khiêm tốn quá, mình mà có tên Bảo Giang như bạn mình sẽ lấy hẳn tên ấy làm nick luôn, đẹp thế cơ mà, lấy chi "BGI" để bà con cứ nghĩ đến bia bọt. :)) Đắc lỗi đắc lỗi!!!
Bạn Bảo Giang tranh thủ post hình sớm sớm cho anh em xem với nhé. Bạn Phù thuỷ nghĩ là sẽ rất hấp dẫn đây. (c)

Nhìn mấy cái tart trứng lại nhớ lần ăn ở KFC, ngán không thể tả.

Hihi, thú thật là mình chưa ăn tart trứng ở KFC ở đây bao giờ nên cũng không biết nữa. Nhưng tart trứng mình ăn ở KFC ở Trung Quốc cũng không đến nỗi đâu bạn halo_halo ạ. Nhưng quả thật là nếu so với tart trứng chính gốc thì.... Nên từ dạo ăn ở Bồ Đào Nha đến giờ bạn Phù thuỷ thấy mãn nguyện lắm rồi, chưa có nhu cầu ăn tart trứng lại. hihi. Có khi hôm nào phải chạy ra KFC ăn thử, để còn làm môt cái so sánh, nhỉ? ;)

Cảm ơn bạn chủ thớt khen tặng bia BGI nha.

Up hình chụp món ăn phục vụ cả nhà đây.

attachment.php

Món bánh của người Slovakia ( hình chụp tại thủ đô Bratislava)

attachment.php

Món vịt của Czech ( hình chụp tại tp điện ảnh Kalovy Vary, tiếc là không có ảnh riêng về món ăn)

Trang trí nhưng mà cũng để ăn nữa chứ? Để trang trí không thì phí phạm lắm đấy.
Món pauela có tôm hùm mà phuthuyxinhdep thấy là loại đặc biệt rồi ( mình trả 45EU xuất này đấy), bình thường pauela ở TBN chỉ khoảng 8-10 EU thôi và có vài con tôm nhỏ, nghêu sò nhỏ xíu à. Tuy nhiên ngon nhất là cái vị mặn đặc trưng của nó. Ở Hà Nội có nhà hàng Latino bán món này nhưng ăn không ngon. Mình đến ăn thấy chán.
Bạn chủ thớt ơi, vì mình không phải sinh viên hay cơ quan cử sang công tác nên ăn uống cũng đỡ " kham khổ" hơn chút xíu. Mình là dân đi Châu Âu chơi mà.
Hôm nào rảnh mình sẽ up hình các món ăn ở những quốc gia Châu Âu khác nhé?
BGI chỉ là viết tắt tên Bảo Giang của mình thôi. Chẳng biết tên thế đẹp hay xấu nên viết tắt cho chắc, hihi.
Came ơn phuthuyxinhdep đã quan tâm nhiều nha. Rất vui được biết bạn và hy vọng sẽ có dịp gặp bạn bên Châu Âu, khi đó BGI sẽ mời bạn một bữa ăn chuẩn luôn.
Bạn BGI cho mình xin it' kinh nghiem di bK- th với , thanks ban nhá

Bạn BGI cho mình xin it' kinh nghiem di bK- th với , thanks ban nhá
Vụ này nghe căng đây vì ngồi suy nghĩ mãi không hiểu bK-th là ở đâu? Hay là Bangkok - Thái Lan?
Trong topic này thì chỉ có kinh nghiệm ăn uống thôi nhé?

Vụ này nghe căng đây vì ngồi suy nghĩ mãi không hiểu bK-th là ở đâu? Hay là Bangkok - Thái Lan?
Trong topic này thì chỉ có kinh nghiệm ăn uống thôi nhé?

Bạn Phù thuỷ cũng "vò đầu bứt tai" với vụ BK-TH ghê luôn. Bangkok Thái Lan hay Bắc Kinh Thượng Hải nhỉ? :D

Đã truy tìm ra kết quả từ bên mục Diệu kỳ Châu Á, đó là Bắc Kinh - Thượng Hải. Mình cũng đã tư vấn rồi.
Cha mẹ ơi, ông bố vợ nào mà gả con gái cho phượt tử này thì cũng vái thôi. Tôi chịu.

Giáng sinh sắp đến rồi, nhân dịp tháng 11 vừa rồi mình lại “lượn lờ” một vài nơi ở châu Âu nên mình được biết thêm một món chuyên “phục vụ” Giáng sinh ở vùng Đức, Áo. (Bạn Phù thuỷ lần này đi chủ yếu để “ăn chơi” chứ không phải để “khám phá” như lần trước nên bạn không mang theo máy ảnh, hình chủ yếu sẽ mượn Internet, chỉ có tấm đinh hương mới do mình mượn máy của bạn chụp thôi nha ;) )
Xin giới thiệu với các bạn món Glühwein, một món không thể thiếu trong các chợ ngày Noel. Đây là món rượu nóng.
Thành phần gồm: rượu vang đỏ, đinh hương, vỏ quế, đường, nước và cam (chanh) (Có khi các bạn còn để thêm gừng vào nữa.)
Cụ thể như sau:
1 chai rượu vang đỏ
50gr đường trắng (tuỳ ý thích ngọt hay lạt nha mấy bạn)
2 cái vỏ quế nhỏ
Khoảng 1 ly nước cam (hoặc một ít nước chanh)
Khoảng 1 ly nước (tuỳ người, có người cũng không để nước ạ)
4 cái đinh hương.
Đinh hương là cái giống như vầy

Đun đường với vỏ quế nhỏ, và đinh hương đến khi đường trở thành caramel. Để các loại còn lại vào đun đến nhiệt độ gần sôi và caramel tan hoàn toàn. Vớt hết các xác vỏ quế và đinh hương ra. Cho Gluhwein vào ly sứ có cảnh Noel tuyết rơi thì càng đúng điệu.

Thế là uống thôi. (Cách làm này bạn Phù thuỷ thấy nhà bạn của bạn í làm, nhà khác có thể có cách làm khác. Mời các bạn chia sẻ thêm nhé.)
Tip: Uống nóng và không lái xe sau khi uống vì có khi bạn đã say trước khi bạn kịp nhận ra cơn say. ;)
Glühwein uống nóng, ngọt, thơm, dễ uống. Uống vào thấy ấm áp hẳn. Uống rồi chỉ muốn uống nữa thôi. Một ly Gluhvein như thế này giá khoảng tầm 2.5 đến 3euro. Bạn phải đặt cọc cho chiếc ly 2e nữa nhưng bạn có thể trả lại bất cứ quầy hàng nào có bán rượu tương tự.
Trời Giáng sinh lành lạnh, cầm một ly Gluhwein, nghe tiếng chuông đổ dồn gần xa, nhìn đường phố rực rỡ đèn hoa trang trí, nhất là nếu được cùng uống Gluhwein với những người thân yêu, những bạn bè chí cốt thì còn gì hạnh phúc hơn.
Chúc bà con gia đình Phượt một mùa Giáng sinh an lành và một năm mới tràn đầy niềm vui và hạnh phúc trong các chuyến Phượt nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,146
Latest member
sportifiles
Back