What's new

Đồ lặn biển xem san hô

Việt Nam có khoảng hơn chục khu bảo tồn thiên nhiên sinh vật biển, theo tôi biết thì chỉ có vài chỗ là phải đóng phí. Còn đâu, bạn lặn ngắm thoải mái ở vùng có san hô đó, không ai bắt, miễn là đừng có phá hoại,săn bắt sinh vât chỗ đó. Có chỗ xa bờ, có chỗ gần bờ, khỏi phải thuê thuyền.

cho em ké với em cũng đang kiếm mấy món này, em cũng muốn kiếm 1 bộ body fit để mặc ạ (ôm sát ng bằng vài poly pha cái gì spandex ấy ạ) để lặn khỏi rát lưng. Xin ké topic mong mọi ng chỉ em nữa hen :D

Từ trước đến nay mình lặn ngắm san hô chả thấy được (bị) đóng tiền bao giờ mà toàn chỉ nghĩ đến chuyện kiếm 1 cái tàu và người lái tàu biết chỗ có san hô và cá đẹp thôi .Hay là đã có trong chi phí thuê tàu nhỉ ? Mình mới lặn có vài lần :2 lần ở vịnh Vân Phong ,1 lần ở Hòn mun ( Nha Trang ) , Côn Đảo và Phú Quốc .Ít khi có cơ hội lặn nhưng cảm xúc khi lặn rất nhiều ko lần nào giống lần nào . Một lần đi Thái ( Pataya) cũng thử lặn nhưng cảm giác chán : lặn ở đấy so với ở Việt Nam giống như đồ ăn fasfood với thức ăn Việt .Ở VN kiếm một cái tàu lặn mệt nghỉ còn ở Thái thì tính giờ .Một điều hết sức lưu ý là địa điểm lặn .Ví dụ cùng ở Vịnh Vân Phong nhưng chỗ đẹp nhiều chỗ đẹp ít phụ thuộc vào người lái or dẫn tàu nên ko ngạc nhiên khi cả 2 người cùng lặn ở Nha Trang 1 người nói trên cả tuyệt vời còn người kia nói cũng bình thường .Thời tiết cũng là 1 vấn đề cần lưu ý .Cũng may biển động chẳng ai đi lặn ngắm san hô .:D:D
Chúc các bạn có một chuyến lặn nhiều cảm xúc .

Bồ ơi, địa điểm san hô ở Vân Phong cụ thể là chỗ nào đẹp. Bồ chỉ cho tui biết với. Lưu ý là tui chỉ có thể lặn snorkelling thôi nha, no scuba diving.

Lần trước tui lặn ở Hòn Ông, san hô k được đẹp. Chỉ là san hô tái sinh thôi.

Còn một vài chỗ ở Miền Trung có thể lặn được, hầu hết khá đẹp (chỉ so sánh trong VN thôi nhé). Những chỗ đó tôi đã đi rồi. Chúng nó gồm:

- Cù Lao Câu: tình trạng (2009) đang bị tàn phá
- Đảo Bình Ba: tình trạng (2010) còn tốt, nhiều màu sắc
- Vĩnh Hy: tình trạng (2009) tốt nhưng ít màu sắc
- Cù Lao Chàm: tình trạng (2010) tốt nhưng ít màu sắc
- Bãi Ôm, Sông Cầu Phú Yên: không đẹp, nghèo nàn (2010)
- Sơn Trà, Đà Nẵng: tình trạng (2006-7) bị tàn phá nặng nề, nhưng có nhiều màu sắc.

Ố..ồ ..Nếu ai một lần ngấm san hô..không quên được ..Thiên đàng hay cảnh niết bàn gì cũng được
Việt Nam bờ biển dài ,rất đẹp nhưng bị tàn phá vô tội dạ .Nhưng còn một nơi rât nguyên sơ san ho còn nguyên thuỷ mong các bạn đến đấy giữ gìn tôi mách nhỏ thôi.( chỉ cần ông thở mặt nạ)
Biển tây nam ,Quần đảo Nam du , quần đảo Bà lụa.nhưng có điều mỗi lần đén đó về lưng cháy nắng người thì bị sinh vật biển đeo bám dị ứng (mụn ban nổi khắp người) suốt ngày dưới biển
* Bạn nào biết tư vấn cho mình đia chỉ mua quần áo lặng chuyên dùng thật cảm kích
* Vậy chúng ta lập hội lăng biển nha và hôm nào tổ chức một chuyến phượt lăng biển

Lặn biển ngắm san hô thì Nha Trang No.1 bác ạ (Không biết PQ thế nào vì chưa đi PQ :)). Chỉ cần 1 kính và 1 ống, 5000vnd đi ghe dân qua đảo Trí Nguyên, 30' - 40' đi bộ, leo núi (Nói vậy thôi chứ có bậc thang) ra đến Bãi Sạn, qoẹo trái lên mấy mỏm đá, xong, từ đó nhảy ùm xuống, san hô đẹp không khác gì film của Discovery, thêm đủ cả các loại cá (Có cả cá độc và cá dữ như Trình bông) mà chỉ có 1 mình ta với thiên nhiên :). Nên đi 2,3 người, tiện giúp đỡ nhau nếu gặp sự cố.
Chỗ này hình như chỉ có em phát hiện ra thì phải vì chẳng thấy ai lặn ở đây bao giờ ngoài em (Thổ địa ạ).
Đôi dòng để bác có thêm sự lựa chọn, 1 nơi ngon bổ và cực rẻ (Không phí phiếc, lai sần lai siếc gì hết, chẳng ai hỏi han, thực ra thì chẳng ai biết mà hỏi).! :)

Mình thì thấy lặn ở Vịnh Vân Phong là đẹp nhất . Tuy nhiên lần đầu thuê 1 cái tàu nhỏ của ngư dân .Bác lái tàu đưa đi xem đủ các kiểu san hô có loại mà bác lái tàu bảo san hô mền giống hêt san hô màu vàng có thể dẫm lên mà ko đau chân rất mền mại . Sau đó nói thích tắm biển bác chở đến 1 chỗ mình chưa từng thấy đẹp như vậy ( bãi tắm phẳng trắng và hoang sơ có cả sò ,cá , thậm chí còn bắt được cả 1 con hải sâm ):D . Tụi trẻ con mê mệt tắm từ trưa đến chiều cón các mẹ phục vụ đồ ăn uống mang theo và 888. Vì đẹp quá lần sau quyết định làm thêm 1 nhát đi hẳn cái tàu của bên biên phòng nhưng rất tiếc ko tìm lại được chốn xưa .Lúc đó mới nhớ lời bác lái tàu các anh chị ko được tắm lần thứ 2 ở đây ( do bãi tắm này hình thành tự nhiên khi dòng nước thay đổi bãi tắm ko còn) . Lúc đó tưởng bác ấy "nổ " hóa ra đúng thật- Ngại quá ,ngại quá vì đã nghĩ sai .
À mà đi vịnh Vân Phong theo qui định phải đăng ký qua bộ đội biên phòng .Muốn ngắm san hô và cá đẹp phải có thổ địa dẫn đi .
Bọn mình cũng lặn vo :chỉ có kính bơi và ống thở ( thậm chí ống thở cũng bỏ vì vướng ) . Mặc thì mặc quần sort áo thun ngắn tay ( sao cho gọn di chuyển thoải mái ) và bảo vệ cơ thể .Mặc áo tắm ko thích hợp vì có thể bị xước và cháy nắng .

Bác à. Em hỏi chỗ cụ thể, chi tiết để đi thẳng đến đó xem san hô. Bác biết thì chỉ cho em với. Chung chung thông tin như thế khó cho em quá.

Em thực ra là muốn tiết kiệm chi phí, chứ Vịnh Vân Phong thì cái bọn đội lặn của Whale Resort nó nắm như lòng bàn tay. Chỉ có điều đi theo nó tốn kém quá. Mong bác có thông tin chi tiết hơn. Thanks.

vậy cuối cùng thì chỗ nào trong xì gòn bán kính, ống thở n' chân vịt nhỉ? em đi lòng vòng chỗ các bác chỉ mà cũng chẳng thấy gì cả!

Túm lại là anh no_pass đã kiếm ra được bộ kính lặn nào chưa anh?!! Em cũng đang cần 1 bộ cho đợt Philippines tới đây, và cũng chưa biết mua chỗ nào rẻ rẻ tí... ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,468
190,101
Latest member
dabongxoilac365tv
Back