What's new

Đón bình minh trên 2 đèo Đại Ninh và Hòn Giao - K/h tối thứ 6 24/06, về tối CN 26/06

Status
Not open for further replies.
Đón bình minh trên 2 đèo Đại Ninh và Hòn Giao - K/h tối thứ 6 24/06, về tối CN 26/06

Thể theo yêu cầu của 1 bạn bị trượt chuyến đi các con đèo vừa rồi và cũng yêu cầu của 1 bạn nhằm thỏa mãn lại cơn nghiện cảnh đẹp, nay dự định làm lại chuyến vượt đèo và đổ đèo. Đích đến là đèo Đại Ninh và đèo Hòn Giao.
1. Kế hoạch phát thảo như sau:
Thứ 6 (24/06):
18h00 SG - Phan Thiết, khoảng 185km. Ngủ tại Phan Thiết (hoặc Lương Sơn - Bắc Bình, tùy tình hình).
Thứ 7 (25/06):
Chặng 1: 5h30 Phan Thiết - đèo Đại Ninh (cao độ 0-1000m, tương đương đèo Ngoạn Mục), khoảng 70km đến chân đèo. Ngắm bình minh trên đèo. Lưu ý, đây là con đèo khá đẹp, chỉ sau đèo Hòn Giao. Từ đỉnh đèo có thể nhìn bao quát cao nguyên Di Linh và vùng tiếp giáp với đồng bằng Bình Thuận. Đẹp thế nào thì không thể diễn tả được vì hôm trước đi bị mắc mưa nên không dám chụp hình. Chỉ biết miêu tả là nó đẹp, hùng vĩ và ngoạn mục không kém đèo Ngoạn Mục. Chặng này đường đèo khá tốt và...vắng.
Chặng 2: Sau khi thỏa mãn cơn nghiện lần thứ nhất, thẳng tiến hồ thủy điện Đại Ninh. Ghé thác Bảo Đại nằm dưới hạ lưu của hồ Đại Ninh và đến Đà Lạt. Bỏ qua Đà Lạt, theo đường 723 tới đỉnh Hòn Giao. Chặng này ước chừng khoảng 150km (đèo Đại Ninh - Đức Trọng - Đà Lạt - 723 - Hòn Giao). Cắm trại tại một nơi nào đó trên đường 723, chưa nghĩ ra địa điểm. Có thể là trạm kiểm lâm Klong Klanh hoặc 1 khu trống trải nào đó để cảm nhận cái lạnh ban đêm và sương chiều lảng bảng của VQG Bidoup - Núi Bà.
CN (26/06)::
Chặng 1: Dậy sớm chạy đến đỉnh đèo Hòn Giao ngắm bình minh, đổ đèo và thưởng thức cảnh đẹp của đèo. Ghé thăm Trạm KL Giang Ly gần đỉnh đèo. Chặng này khoảng 30km.
Chặng 2: Hòn Giao - Khánh Vĩnh - Diên Khánh, chặng này khoảng 80km.
Chặng 3: Diên Khánh - Cam Ranh - Phan Rang - Cà Ná, dừng chân tại Cà Ná ngắm biển đẹp. Chặng này khoảng 130km. Ăn trưa tại Phan Rang hoặc Cà Ná.
Chặng 4: Cà Ná - Phan Thiết, khoảng 110km.
Phan Thiết - Mũi Kê Gà, khoảng 45km. Chụp hình hoàng hôn Kê Gà.
Kê Gà - Lagi - Xuân Lộc -SG, khoảng 180km
Dự kiến về tới SG khoảng 10h30 tối.

2. Phương tiện: xe máy, không hoan nghênh xe tay ga vì không leo đèo nổi.
3. Số lượng tham gia: Không hạn chế. Tuy nhiên, để an toàn đi đèo thì nên hạn chế <16.
4. Chi phí: Chưa biết vì không rành việc chi tiêu. Cơ bản là tốn tiền ks ở Phan Thiết và tiền xăng, tiền ăn dọc đường. Chắc tổng chi phí chưa tới 1 triệu.
5. Vật dụng mang theo: Áo mưa, lều cá nhân (hoặc tập thể), túi ngủ, áo lạnh...Do có 1 đêm cắm trại và giao lưu nên cần phải chuẩn bị đồ uống (có cồn và không cồn, có thể mua ở ĐL). Đốt lửa trại và thưởng thức các món cá hồi (mua tại trại nuôi cá hồi gần Klong Klanh). Welcome các đầu bếp.

Lưu ý:
- Cảnh đẹp diễn tả ở trên chỉ có tính chất minh họa và cảm nhận theo cảm xúc cá nhân, không nhất thiết phải khác sự thật :D.
- Do thời gian eo hẹp nên ngày cuối cùng khá vất vả vì phải đi đoạn đường dài (hơn 500km), nhưng may mắn là đường khá tốt. Tuy nhiên, cũng nên chuẩn bị khả năng chịu đựng.
- Không hoan nghênh xế nào tham gia nhưng chưa từng chạy những đèo tương tự, nhất là đèo Hòn Giao vì độ dốc cao và nhiều cua nguy hiểm.

Re: Đón bình minh trên 2 đèo Đại Ninh và Hòn Giao - K/h tối thứ 6 24/06, về tối CN 26

Anh ơi, em đặt 1/2 gạch nha anh, tình hình là em đang tìm xế, vì em không có xe số,huhu. Nếu tìm được xế hi sinh chở em thì em đặt 1 cục bê-tông bự luôn nha anh. Mà cho em hỏi chừng nào of vậy anh?

Re: Đón bình minh trên 2 đèo Đại Ninh và Hòn Giao - K/h tối thứ 6 24/06, về tối CN 26

Hình như tối nay 20h off thì phải, hôm bữa thấy lịch off mà giờ tìm ko thấy?

Anh ơi, em đặt 1/2 gạch nha anh, tình hình là em đang tìm xế, vì em không có xe số,huhu. Nếu tìm được xế hi sinh chở em thì em đặt 1 cục bê-tông bự luôn nha anh. Mà cho em hỏi chừng nào of vậy anh?
Giờ này mà còn gạch đá gì nữa em. Hôm qua đã thống nhất rồi mà. Để cuối tuần tổng kết lại danh sách xem có bao nhiêu người rồi hẹn off, chắc phải thứ 3 hoặc thứ 4 gì đó thôi.

Giờ này mà còn gạch đá gì nữa em. Hôm qua đã thống nhất rồi mà. Để cuối tuần tổng kết lại danh sách xem có bao nhiêu người rồi hẹn off, chắc phải thứ 3 hoặc thứ 4 gì đó thôi.

Hic, vì em mới được bé Minh rủ rê mà. Với lại em thấy chưa chốt đoàn nữa,:((

Chà pé Hằng cũng ham hố nữa àh?

@a. rubicon : Xe e thì tay ga, bánh lớn, cũng tương đối mạnh, đủ để leo đèo. Chỉ sợ đường xấu thôi (cát, đá nhuyễn, sình v..v). Cung đường mình đi có không a?

Nếu không đi xe ga thì chắc e phải lấy con wave ZX làm sơ lại thì mới đi được. Theo a recommend thì thế nào?

Tình hình là không vướng bận gì hết, chỉ có điều mắt đang bị đau. Nếu qua tuần sau hết đau mắt thì e NHẤT ĐỊNH sẽ tham gia

Vì vậy cho e đặt 3/4 vé lun nha :D và e cũng chỉ đi 1 xe - 1 xế. Có pé nào mún làm ôm thì xin mời :D

Bánh lớn và tương đối mạnh thì đi được rồi, chỉ sợ trời mưa mà em sợ xe dơ thì không nên. Đường đi lần này tốt lắm, không như chuyến anh đi vừa rồi. Đặt hết 4/4 vé luôn đi em, phụ giúp anh chứ 1 mình anh không kham nổi 4 cô đâu. Trong chuyến đi lần này sẽ có 1 xe SUV tham gia, chở đồ cho tất cả mọi người và sẽ trợ giúp lúc cần thiết.

anh chủ thớt ơi, 4 nữ là anh có tính em vào không đấy? Em chỉ dám dập dòm thôi, chưa quyết được và vẫn đang kiếm xế hộ anh! Nhưng nếu tham gia thì có thể em sẽ gửi xe từ Nha Trang về. Có lịch off thì cho em tham gia nữa nha! :)

Bánh lớn và tương đối mạnh thì đi được rồi, chỉ sợ trời mưa mà em sợ xe dơ thì không nên. Đường đi lần này tốt lắm, không như chuyến anh đi vừa rồi. Đặt hết 4/4 vé luôn đi em, phụ giúp anh chứ 1 mình anh không kham nổi 4 cô đâu. Trong chuyến đi lần này sẽ có 1 xe SUV tham gia, chở đồ cho tất cả mọi người và sẽ trợ giúp lúc cần thiết.

Okay về cung đường thì ok rồi ^^ chỉ còn việc đau mắt của e thôi. Cầu trời cho qua tuần sẽ hết hehe

Có SUV thì vui rồi ^^ nhưng chở đồ thì e thấy cũng k nhiều đồ đến nỗi phải nhờ.

P.S : khi nào off chốt vậy a?

Cung đường mình thấy hấp dẫn quá. Đi phải cực chút xíu mới thích. Nếu khởi hành tháng 7 thì mình tham gia được.

Ngày cuối xem ra vất vả lắm à chú thớt...

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,359
190,548
Latest member
jowanins
Back