What's new

[Chia sẻ] Đơn độc suốt cả hành trình 17 ngày khám phá Vương Quốc Anh xinh đẹp

Đơn độc suốt cả hành trình 17 ngày khám phá Vương Quốc Anh xinh đẹp

Đây làm bài viết chia sẻ đầu tiên của mình, viết lủm củm mấy bạn thông cảm vì là dân toàn nhìn con số văn phong không mượt lắm. Đầu tiên phải cảm ơn diễn đàn phượt rất nhiều vì là nơi có rất nhiều thông tin chia sẽ bổ ích giúp mình rất nhiều trong việc khám phá các cung đường.

Tóm lượt sơ bộ hành trình 17 ngày vào tháng 04/2018 như sau:
  • Ngày 0: bay HCM - London
  • Ngày 1: Stonehenge
  • Ngày 2: London - York
  • Ngày 3: York - Edinburgh
  • Ngày 4,5: Edinburgh
  • Ngày 6: Edinburgh - Fort William
  • Ngày 7: Fort William - Glasgow
  • Ngày 8: Glasgow - Chester
  • Ngày 9: Chester - Conwy
  • Ngày 10: Conwy - Llanberis
  • Ngày 11: Llanberis
  • Ngày 12: Llanberis - Portmeirion - Aberystwyth
  • Ngày 13: Aberystwyth - Cardiff
  • Ngày 14: Cardiff
  • Ngày 15: Cardiff - Oxford
  • Ngày 16: Castle Combe
  • Ngày 17: Oxford - London - HCM

Hành trình trên mình di chuyển chủ yếu bằng tàu và bus địa phương, nói chung khá thoải mái thời gian nghỉ ngơi, lang thang vì mình đã tính toán giờ di chuyển tàu khá hợp lý.

Chuẩn bị trước chuyến đi:
- Làm visa: trên diễn đàn chia sẽ visa UK viết khá chi tiết, mình làm theo hướng dẫn như mọi người chia sẽ, có kết quả rất nhanh trong vòng 5 ngày làm việc, cho chính xác theo ngày dự kiến nhập cảnh. Ví dụ: xin đi ngày 14/04 đến ngày 01/05 thì lãnh sự quán cấp ngày nhập cảnh vào UK là 14/04. Mấy bạn mua vé máy bay trước mà mua của hãng Etihad như mình cần chú ý, lúc hãng máy bay hủy chuyến trước ngày bay mình không thể đổi vé đi sớm vì vướng ngày nhập cảnh visa, đổi trễ thì ảnh hưởng lịch trình vì đã mua vé tàu trước. Mua vé máy bay online của Etihad phải gọi tổng đài quốc tế mới hỗ trợ, gọi hơi bị đuối :(

- Book vé tàu: canh vé tàu trong vòng 3 tháng kể từ ngày khởi hành để có giá rẻ, book chủ yếu qua trang web http://www.nationalrail.co.uk/, mua vé tàu ở xứ Wales: https://www.arrivatrainswales.co.uk/
Khi mua vé tàu online bạn đa số chỉ nhận booking confirmation qua email, không phải vé. Trước khi lên tàu bạn phải lấy vé ở ga tàu, ở nhà ga sẽ có máy Self-Service Ticket Machine, nhớ mang theo thẻ credit card (thẻ nào bạn dùng lúc mua online) đút vô để máy verify và nhập số booking confirmation để máy nhả vé tàu ra. Không mang thẻ theo là coi như bạn bị mất vé.
Đi tàu ở UK mình thấy khác với các nước châu Âu khác là trên vé tàu không biết trước số platform nên bất tiện khi đổi tàu giữa chặng, nhưng sau khi trải nghiệm rồi thấy vẫn thích đi tàu hơn vì tàu chạy nhanh, tiết kiệm được nhiều thời gian di chuyển.

Attachments

694.1 KB · Views: 23,398
Last edited:
Cám ơn bài viết của em, chị cũng dự tính đi thời gian cuối tháng 4 giống em nè,
Em cho chị xin chi tiết lịch trình nhé, email: [email protected]
Cám ơn em và chúc em sắp tới có nhiều chuyến đi thú vị và nhớ chia sẻ trên phuot để mọi người đọc nhé.

Cám ơn bài viết của em, chị cũng dự tính đi thời gian cuối tháng 4 giống em nè,
Em cho chị xin chi tiết lịch trình nhé, email: [email protected]
Cám ơn em và chúc em sắp tới có nhiều chuyến đi thú vị và nhớ chia sẻ trên phuot để mọi người đọc nhé.
Đã gửi cho chị rồi nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,095
Latest member
tanlongvn
Back