What's new

Đồng Tháp Mười - mùa nước nổi

:))Sau tháng 8 tháng 9 gần như là lặng gió không đi đâu, sang tháng 10 em lại khăn gói quả mướp lên đường, lần này là đi phượt, chuyến đi có tựa đề “Về Đồng Tháp Mười - ngắm mùa nước nổi và đón Trung Thu”, chuyến đi có phụ đề là “Do đích thân bác barandom dẫn đường…”.

Em vào đăng ký, không phải là đặt gạch mà đổ bê tông hẳn hoi, thấy bảo biên chế đoàn chỉ có 12 người mà em là người thứ 14 nên có lúc em đã định làm cái phong bì đến gặp anh 2lua Trưởng ban Tổ chức trình bày hoàn cảnh và xin anh chứng giám cho tấm lòng thành. Ơn Đảng ơn Chính phủ, sau một hồi nhắn tin qua lại, anh 2lua bảo em cứ đến off đi.

Chuyến đi coi như là bắt đầu từ lúc off, lịch off chiều Chủ Nhật mà sáng em đã thấp thỏm, sáng ra ăn bát phở Dũng xong về café Hàn Thuyên chờ giờ tốt để đi sang bên kia đường gặp mọi người. Em gặp được anh 2lua xong rồi mọi người giải tán em lại về nhà chờ đến chiều off tiếp, chiều hôm ấy off xong thì mưa, trời đúng là tuy mưa nhưng mà mát.

Cả tuần sau phải lo việc dân việc nước mà em cứ đếm từng ngày chờ đến lúc đi cái gì mà ăn lẩu cá linh, càng cua, chuột nướng, cháo rắn…ngắm ánh trăng mênh mông trên Đồng Tháp Mười. Chiều thứ Năm em chợt nhận được thông báo họp chiều thứ Sáu, có cả người từ Hà Nội bay vào họp một nhát rồi bay ra ngay, em ở ngay Sài Gòn đã được phân vai thư ký cuộc họp không trốn được, ngậm ngùi gọi điện khóc lóc lung tung, may còn phương án chiều thứ Sáu họp xong chạy thẳng ra bến xe đi Hồng Ngự kịp nhậu bữa tối với Đoàn.

Chiều thứ Sáu họp xong em thay vội quần áo đang từ cổ cồn caravat mũ cát đèn pin chuyển sang quần bò áo bê ba lô túi dết ngồi vệ đường. Đợi một lát có anh đến nhe răng ra đọc mật khẩu: “Tài Lợi” (em lại nhớ ngày xưa chơi oánh nhau, có đoạn đọc mật khẩu để nhận diện bên ta bên nó, bên này hô Kháng Chiến bên kia phải hô đúng là Thắng Lợi, nếu đáp sai nghĩa là địch). Em không biết hô trả lời thế nào, chỉ biết nhảy lên xe đi về phía Nguyễn Thị Nhỏ Quận 5 đúng giờ tan tầm người đông không bàn phím nào tả xiết, may đến nơi kịp giờ, đưa một tờ giấy xanh nhận lại một tờ giấy đỏ, ngồi mấy phút lại có liên lạc viên chở tiếp lên căn cứ miền Tây, đường vẫn đông, thỉnh thoảng liên lạc viên lại phải giơ tay ra hô “Khoan!” để ngăn dòng xe đâm tới, liên lạc viên đi miên man, em tưởng chở em thẳng đến Hồng Ngự luôn hoá ra mới đến Bến xe miền Tây, chắc em là VIP, em lên xe một nhát xe chuyển bánh ngay.

Chạy một đoạn trên xe có cô kêu đói, chạy một đoạn nữa lái xe dừng ở hàng bánh mỳ thịt quay em làm cái bánh uống chai xì ting rồi nhịn đói ngủ thiếp đi đến chặng nghỉ gì đó xe dừng lại để mọi người vào ăn em không ăn xe lại chạy tiếp. Xe chạy qua Cao Lãnh đến 10h đến Hồng Ngự, gọi cho anh 2lua anh bảo kiu nhà xe đưa về, em kiu nhà xe có anh đưa về đến Đường số 7, đang kết nối với vệ tinh để xác định toạ độ thì có người kiu “Nhà Tâm đây cưng ơi”, em biết là đã đến cơ sở của Đoàn.

Last edited:
Để đi vào khu du lịch sinh thái Gáo Giồng thì phải mua vé qua cầu, dừng lại chờ mua vé

Lên cầu

Đi vào đây

Đường đi vào là đường đan chạy rất sướng, 2 bên là những cây tràm xanh mướt, rất mát mẻ và thơ mộng

Rời Gáo Giồng lúc 6h chúng tôi đi tiếp về Tp. Cao Lãnh, đi tìm khách sạn nghỉ đêm, check-in khách sạn, rồi đi ăn tối.

Đến quán này, nhưng hết chuột rồi nên chúng tôi đành đi quán khác

Được ông chủ khách sạn giới thiệu tới quán này, chạy xe vào rồi, cứ tưởng nhà hàng tàm tạm ai dè nhìn vào thấy quá hoành tráng cộng thêm 3 ngôi sao to đùng ở dưới chữ "Restaurant" nên chúng tôi quyết định rút trong êm đẹp, không phải là không có tiền để ăn nhưng phượt nhà mình mà vào ăn mấy nhà hàng 3 sao thì hơi phí

Rồi chạy vòng vòng tìm mấy quán ăn, vì lúc này cũng hơi trễ nên mấy quán bán món đặc sản đã hết rồi, tụi tôi ghé vào Nhà hàng Hoa Cà ăn được mấy món này.

Canh chua lươn

Càng cua hôm qua

Cá lóc kho tộ

Ăn xong về khách sạn tắm rửa, định đi dạo phố đêm mà trời mưa lất phất cũng làm chúng tôi mất hứng. Thôi ở nhà 88 rồi đi ngủ lấy sức mai về...Thế là hết ngày 2.

Em trở lại buổi sáng ở Hồng Ngự một chút. Buổi sáng ở Hồng Ngự em ra bancon. Phía xa là những ngôi nhà đang xây. Em muốn hát bài cái gì mà Những ánh sao đêm. “Tôi đứng trên tầng gác thật cao nhìn ra chân trời xa xa...Em ơi, anh còn đi xây nhiều nhà khắp nơi /Nhiều tổ ấm sống vui tình lứa đôi...”. Những cột ăngten gợi cảm giác bình yên.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back