What's new

[Hỏi đáp] Du lịch bụi ở Mỹ tháng 12-2013 :D

curlyhairpig83

Phượt thủ
Chào các bác, em là thành viên mới gia nhập diễn đàn ạ. Vì là lính mới và không có nhu cầu xây nhà nên câu hỏi có ngu ngơ thì mong các bác chém nhẹ tay và đừng "ném đá" nhiệt tình quá ạ, hehe. Chúng ta hãy make love, not war (beer)
Biết diễn đàn này từ lâu nhưng trước giờ em toàn âm thầm theo dõi, đọc và ngóng theo hành trình của các "tiền bối" nhưng chưa bao giờ tham gia viết bài, tranh luận vì mấy năm gần đây mải mê bươn chải ngược xuôi với gánh nặng cơm áo gạo tiền, chẳng được đi đâu, không biết mô tê gì để đóng góp ý kiến với mọi người :(
Năm nay thư thả hơn chút xíu, để dành được số tiền tạm gọi là đủ để đi du lịch nên em quyết định đi Mỹ luôn (cho bõ công sức chờ đợi mấy năm, hihi). Em may mắn vừa được cấp visa đi Mỹ đầu tháng 10.
Em dự định sẽ du lịch ở Mỹ từ giữa tháng 12 tới giữa tháng 1, chủ yếu là ở California, Nevada và Colorado.
Các bác cho em hỏi là ở những nơi này thì em nên mướn khách sạn hay ở Couchsurfing, Airbnb... thì sẽ tiện hơn ạ? Couchsurfing thì dĩ nhiên là tuyệt vì không tốn tiền nhưng em chẳng biết nó có phổ biến và an toàn ở Mỹ không? Airbnb thì em thấy giá rẻ, nhiều nhà cũng đẹp... chỉ có điều sợ mất công đến nơi thì nhà lại không được như mong đợi hoặc giới thiệu trên web thì vừa mất thời gian, công sức (các bác cũng biết đi lại ở Mỹ rất tốn kém vì mọi thứ đều ở xa nhau).
Nhóm của em có khoảng 2-4 người ạ (tụi em đang tranh luận nên đi đến bờ Đông hay Tây nên tạm thời chia 2 nhóm, nhưng có vẻ thống nhất là sẽ tới bờ Tây nên chắc nhóm đủ 4 người).
Nhân tiện, em tham lam tí, cho em hỏi là nếu đến Cali và Colorado vào tháng 12 thì tụi em nên tham gia những hoạt động thú vị nào ạ, hehe. Nhóm của em có hai bạn là Việt kiều nhưng họ cũng chỉ mê mải làm nên không biết nhiều hoạt động giải trí lắm, nhiều khi còn "gà mờ" hơn em, hihi.:))
Rất mong nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ các bác.
Chúc các bác một ngày tràn ngập niềm vui, năng lượng,
Chào thân ái và quyết thắng (BB),
heotocquan

- CS: phổ biến ở Mĩ. Nếu bác đi 1, 2 người thì được, nhưng nhiều hơn thì khó có người nhận bác lắm. Bác hỏi câu này nên em đoán là chưa dùng CS nhiều, vậy xin ở nhờ càng khó hơn.

- AirBnB: cứ chọn cái nào nhiều ảnh + reviews là được mà bác. Bác cứ nghiên cứu thêm đi; cá nhân em thì thấy ổn.

Nếu năm này được mùa tuyết thì bác thử đi truyệt tuyết coi. Colorado là thủ phủ đó bác. Mỗi tội trượt tuyết ở Mĩ hơi mắc, nhưng để một lần cho biết thì cũng ok.

Bác cho hỏi trượt tuyết mắc là sao ạ? Vì lý do chính bọn em đến đấy là để được trượt tuyết và thấy tuyết (chưa bao giờ thấy tuyết trong đời :D
CS thì e chỉ mới có kinh nghiệm đi vài lần ở Singapore, Thailand... còn đa phần thì e làm host cho người ta đến nhà mình ở. E cũng có một số lời nhận xét trên trang CS và tất cả đều là tốt ạ, hehe.
À, sẵn có ai muốn chia sẻ cách xin visa thì cứ hỏi ở đây nha, mình sẽ rất sẵn lòng trả lời. Vì mình biết một số trường hợp đậu visa nên hi vọng có thể chia sẻ lại ít nhiều, hehe.
Thân,

Bạn ơi. Cho mình hỏi chút về việc xin visa nhé. Số là mình vừa mới đi bụi ở Nhật và Taiwan về. Nay mình muốn xin visa Mỹ để đi bụi tiếp. Tài chính thì chỉ có 100 triệu để ở nhà dành cho chuyến đi Mỹ. Mình là nam, 32t, ko nhà cửa, đất đai, còn độc thân, kinh doanh tự do. Vậy khả năng mình đậu visa có cao không bạn? Tư vấn giúp mình nhé

Bác cho hỏi trượt tuyết mắc là sao ạ? Vì lý do chính bọn em đến đấy là để được trượt tuyết và thấy tuyết (chưa bao giờ thấy tuyết trong đời :D
CS thì e chỉ mới có kinh nghiệm đi vài lần ở Singapore, Thailand... còn đa phần thì e làm host cho người ta đến nhà mình ở. E cũng có một số lời nhận xét trên trang CS và tất cả đều là tốt ạ, hehe.
À, sẵn có ai muốn chia sẻ cách xin visa thì cứ hỏi ở đây nha, mình sẽ rất sẵn lòng trả lời. Vì mình biết một số trường hợp đậu visa nên hi vọng có thể chia sẻ lại ít nhiều, hehe.
Thân,

Bác muốn trượt tuyết thì mua hẳn một beginner package bảo đảm là rẻ nhất. Nó sẽ bao gồm đồ trượt, lift ticket và người dậy.

Quần áo thì bác có thể mướn thêm. Còn không muốn mướn thì ra mấy tiệm bán đồ thể thao mà mua quần áo loại rẻ tiền.

Link dưới là loại low end ở vùng này.

http://www.rideboreal.com/winter/lessons_and_rentals/first_ride_guide

Trượt xong thì bác lái qua bang Nevada (Reno / Lake Tahoe) mà đánh bài và ăn buffet.

Chào bạn,
Thực chất thì mình cũng khá giống bạn ở chỗ U30, không nhà cửa, đất đai và còn độc thân, mình cũng không có sổ tiết kiệm. Chỉ có điều mình có sở hữu lượng cổ phiếu nhất định (khoảng 200 triệu, nhưng lại rất khó để đi thuyết phục LSQ vì cổ phiếu lên xuống bình thường) và có thâm niên làm việc lâu dài cho 1 cơ quan lớn. Mình cũng từng có thời gian đi Nhật, Anh. Mình nghĩ việc bạn đã đi Nhật, Đài Loan là một điểm cộng cho visa. Còn tài khoản tiết kiệm thì nói thật là mình và mấy người bạn cũng chẳng bị hỏi vụ này. Mình rất lo vì mình không có sổ tiết kiệm hay giấy tờ gì chứng minh mình có tài sản lớn, vậy mà cuối cùng cũng pass.
Bạn hãy tự tin lên nhé. Mình có inbox thông tin liên lạc của mình cho bạn, có gì mình sẽ tư vấn riêng thì sẽ tiện hơn cho đôi bên.
Thân.

Vấn đề CS thì như đã nói ở trên, rất hiếm người có khả năng cho nhóm đông người ở. Và ai có khả năng thì thường họ ưu tiên gia đình trẻ chứ không muốn nhận 1 nhóm bạn bè. Cái này dễ hiểu mà.

Trượt tuyết: đây không phải là môn thể thao bình dân nên chi phí cao, lại cộng thêm dịch vụ đi kèm nữa. Thường người ta có beginner's package (lesson + lift pass), nhưng vẫn phải thuê thêm dụng cụ trượt (ski + pole + ủng). Những thứ thiết yếu này ít thì cũng mất $120/người. Em ko biết với nhóm của bác thế là nhiều hay ít tiền. Có khi ở Cali sẽ rẻ hơn.
Chú ý bôi nhiều kem chống nắng.

Nhóm của bác cần có người biết lái xe trong điều kiện đường có tuyết và băng nha.

Bác muốn trượt tuyết thì mua hẳn một beginner package bảo đảm là rẻ nhất. Nó sẽ bao gồm đồ trượt, lift ticket và người dậy.

Quần áo thì bác có thể mướn thêm. Còn không muốn mướn thì ra mấy tiệm bán đồ thể thao mà mua quần áo loại rẻ tiền.

Link dưới là loại low end ở vùng này.

http://www.rideboreal.com/winter/lessons_and_rentals/first_ride_guide

Trượt xong thì bác lái qua bang Nevada (Reno / Lake Tahoe) mà đánh bài và ăn buffet.

Bác cho mình hỏi là một beginner package khoảng bao nhiêu USD ạ? Cái này mình mướn được ko? Hehe
Và sẵn cho mình hỏi luôn là:
Lộ trình của mình là đi từ Cali lên Nevada rồi sau đó mới qua Colorado. Theo bác thì mình nên đi xe đò, xe lửa hay máy bay qua Colorado thì tiện hơn? Xe hơi thì mướn khoảng bao nhiêu ạ?
Ngoài ra mình nghe nói Utah cũng có tuyết đẹp lắm mà lại gần Nevada. Vậy theo bác thì mình nên đi Colorado hay Nevada thì tiện hơn? hehe. Vì thực chất hầu bao của mình cũng hạn hẹp lắm.
Cảm ơn bác nhiều nha,
Have a great weekend,(BB)

Vấn đề CS thì như đã nói ở trên, rất hiếm người có khả năng cho nhóm đông người ở. Và ai có khả năng thì thường họ ưu tiên gia đình trẻ chứ không muốn nhận 1 nhóm bạn bè. Cái này dễ hiểu mà.

Trượt tuyết: đây không phải là môn thể thao bình dân nên chi phí cao, lại cộng thêm dịch vụ đi kèm nữa. Thường người ta có beginner's package (lesson + lift pass), nhưng vẫn phải thuê thêm dụng cụ trượt (ski + pole + ủng). Những thứ thiết yếu này ít thì cũng mất $120/người. Em ko biết với nhóm của bác thế là nhiều hay ít tiền. Có khi ở Cali sẽ rẻ hơn.
Chú ý bôi nhiều kem chống nắng.

Nhóm của bác cần có người biết lái xe trong điều kiện đường có tuyết và băng nha.

Bác cho mình hỏi là ở Cali có khu nào có tuyết vào giữa tháng 12 không? hehe. Với lại trượt tuyết thì cần khoảng bao lâu là chơi được? Và vì sao phải bôi kem chống nắng?
Lái xe thì nhóm mình có 2 bạn là Việt kiều nhưng họ ở Texas nên không biết lái xe ở đường có tuyết được không?
Cảm ơn bác nhiều nhé,
Thân (BB)

Bác cho mình hỏi là ở Cali có khu nào có tuyết vào giữa tháng 12 không? hehe. Với lại trượt tuyết thì cần khoảng bao lâu là chơi được? Và vì sao phải bôi kem chống nắng?
Lái xe thì nhóm mình có 2 bạn là Việt kiều nhưng họ ở Texas nên không biết lái xe ở đường có tuyết được không?
Cảm ơn bác nhiều nhé,
Thân (BB)

Cali rất nhiều khu, quanh Lake Tahoe chẳng hạn. Tuyết hay không thì e không trả lời được vì tùy năm.
Mỗi lesson chắc tầm 30'-1h thôi bác à. Họ dạy mình tư thế và 2 động tác cơ bản (gọi là french fries và pizza hehe), vậy là bác trượt được rồi. Mới bắt đầu mình cũng chỉ trượt những đường dễ và trượt chậm thôi.
Hồi em học em thấy ghê nhất là cái màn dùng teleski để lên dốc. Nhưng hình như ở Mĩ ít dùng cái này, chủ yếu là dùng ghế ngồi.
Bôi kem chống nắng vì ở trên núi cao, và tuyết phản chiếu ánh mặt trời. Nhìn người nào đi trượt mấy ngày về là biết ngay, trông như cú vọ.

Lái xe thì bác nên hỏi lại bạn bác. Không quen lái quen đường băng tuyết rất dễ xảy ra tai nạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back