What's new

[Chia sẻ] Du lịch Châu Âu bằng tàu (train) - Eurail Pass

Chào cả nhà, mình tên là Phương - 42 tuổi. Tháng 4 vừa rồi mình cùng với bã xã và hai con trai mới thực hiện hành trình thăm 8 nước châu Âu trong 16 ngày. Đặc biệt, nhà mình chỉ sử dụng tàu để di chuyển và mình viết lại note này để chia sẻ kinh nghiệm đi du lịch bằng tàu ở châu Âu.

Phần 1 - Hành trình chi tiết:
16 ngày du lịch Châu Âu đi được 8 quốc gia và 15 thành phố/ địa điểm nổi tiếng. Mình đến Paris trước và về từ Roma. Bay của Air China (quá cảnh ở Bắc Kinh). Đi tàu suốt hành trình du lịch Châu Âu. Tổng chi phí khoảng 55tr người.

Do gia đình mình có một bé trai 7 tuổi còn nhỏ và đề cao sự tiện lợi nên mình toàn book khách sạn tại gần ga tàu (đồng nghĩa với gần trung tâm thành phố - giá phòng cao), đi tàu và mua Pass (Paris Pass/ Roma Pass/ Vatican Pass/… – Pass ở đây là một dạng thẻ mua vé trước và cho phép đi nhanh vào các điểm thăm quan – giảm thời gian xếp hàng) nên chi phí cũng hơi cao.

Chi tiết chi phí (cho 4 người):
- Visa: 7,7tr
- Vé máy bay: 53,8tr
- Vé tàu + chi phí book chỗ: 35,8tr
- Khách sạn: 68,1tr
- Tour/ Pass: 19,7tr
- Chi phí ăn uống/ đi lại/ khác: khoảng 35tr

Pác tỉ mỉ thế, còn chỉ dẫn siêu chi tiết. :)

Đợt em book reservation thui mà cũng loạn hết cả đầu. Hồi trước em sử dụng Eurail Pass 15 days. KM thêm 2 days, cảm thấy rất khoái, mà đi thì tận dụng triệt để luôn. Thích nhất là chặng đi ở Thụy Sỹ, vé thì đắt cơ mà cứ từ tp này sang tp khác đi tẹt thui. (Có điều ko áp dụng với chặng tàu lên Jungfrau).

Em bonus thêm thông tin vụ tàu đêm (sẽ đi giường nằm). Nếu dùng Eurail Pass, phải mua seat/cabin reservation (khoảng 26$ - 30$ tùy chặng), tàu đầy đủ tiện nghi, khá thoải mái, có cả Toilet, buồng tắm riêng trong khoang tàu mình sử dụng. Có điều, seat reservation ticket sẽ gửi qua đường bưu điện. Phí cũng khá tốn, nên trước khi book, mọi người nên tính toán hợp lý, gom mua luôn 1 thể các chặng. Đợt đó, em lấy địa chỉ ship tới tại KS tại Berlin nên có giá 21$. Nếu gửi về VN chắc sẽ đắt hơn.

Pác tỉ mỉ thế, còn chỉ dẫn siêu chi tiết. :)

Đợt em book reservation thui mà cũng loạn hết cả đầu. Hồi trước em sử dụng Eurail Pass 15 days. KM thêm 2 days, cảm thấy rất khoái, mà đi thì tận dụng triệt để luôn. Thích nhất là chặng đi ở Thụy Sỹ, vé thì đắt cơ mà cứ từ tp này sang tp khác đi tẹt thui. (Có điều ko áp dụng với chặng tàu lên Jungfrau).

Em bonus thêm thông tin vụ tàu đêm (sẽ đi giường nằm). Nếu dùng Eurail Pass, phải mua seat/cabin reservation (khoảng 26$ - 30$ tùy chặng), tàu đầy đủ tiện nghi, khá thoải mái, có cả Toilet, buồng tắm riêng trong khoang tàu mình sử dụng. Có điều, seat reservation ticket sẽ gửi qua đường bưu điện. Phí cũng khá tốn, nên trước khi book, mọi người nên tính toán hợp lý, gom mua luôn 1 thể các chặng. Đợt đó, em lấy địa chỉ ship tới tại KS tại Berlin nên có giá 21$. Nếu gửi về VN chắc sẽ đắt hơn.

Tại khi chuẩn bị cho chuyến đi mình cũng phải tìm kiếm thông tin về cách đặt vé và đăng ký chỗ lung tung cả lên. Nên cũng muốn viết ra rõ ràng để ai có nhu cầu thì đỡ bỡ ngỡ và lo lắng :D

Lần sau, mình sẽ book thử đi tàu đêm.

Khoang hạng nhất nè! Lịch sự, chỗ ngồi rộng rãi, có bàn, có điện để sạc thiết bị điện tử, có chỗ để hành lý, có bảng thông tin điện tử dễ theo dõi.

Chờ tàu đến

Tranh thủ diễn sâu một chút :)

Ga tàu trung tâm ở Châu Âu hầu hết nằm ở trung tâm luôn nên rất tiện việc đi lại. Bản thân ga là một công trình kiến trúc đẹp để tham quan và chụp hình.

Ga Amsterdam

Ban đêm lên đèn cũng đẹp

Ga ở Colgone kế ngay nhà thờ Dome huyền thoại và cây cầu tình yêu

Ga ở Zurich

Từ các ga trung tâm bạn cùng sẽ dễ dàng đi đến các nơi khác bằng các phuơng tiện công cộng khác.
Tram ở Zurich

Milan

Nhà ga còn là nơi có cửa hàng ăn uống, cửa hàng tiện lợi, shops, ngân hàng,...

Mình đánh giâ cao hệ thống cửa hàng tiện lợi Coop: giá hợp lý, nhiều lựa chọn về đồ ăn, thức uống. Mượn hình ở Venice vì mình không chụp hình ở ga tàu.

Mình có tìm hiểu nếu đi dạng theo kiểu này mà có nhóm đông hoặc có trẻ em cũng khá tiện lợi. Còn đi 1-2 người lớn (kiểu VC) có vẻ ko tiện lắm. Quan trọng là lên hành trình đi chi tiết và đồ cố gắng gọn nhẹ

Đi Euro Pass như nhà bác thuộc loại quý tôc rồi.
Ở Châu Âu còn lựa chọn máy bay giá rẻ nhiều chặng rẻ hơn tàu
Tiếp theo là đi tàu nhưng mua theo từng quốc gia theo vé của từng hãng quốc gia, (khi đi xuyên quốc gia thì mua vé của hãng điểm đi),giá rẻ hơn Euro pass khá khá
Loại rẻ nữa là mua vé tàu địa phương đi mệt nghỉ trong ngày, đến biên giới chuyển tàu sang địa phương khác...
Rẻ nhất bây giờ là đi bus rất phát triển ở nhiều nước như Hà lan, Đức, Pháp... Euro bus cho phép đi xuyên quốc gia giá rẻ hơn tàu rất nhiều.

Ngày trước mình cũng tìm hiểu cái rail pass này để đi, nhưng do mình ở mỗi thành phố khá lâu và đi một số chặng ko gần nhau lắm, nên quyết ko mua pass nữa mà mua vé lẻ, lúc thì đi tàu lúc thì máy bay, lúc thì lái xe ô tô.

Để mua được vé tàu rẻ thì các bạn nên book trước, nếu biết rõ lịch trình book trước cả tháng, vài tuần ko thì vài này. VD các chặng như Venice-Milan, Milan- Florence, Florence-Rome thì giá giao động €19-22 một chặng nếu book sớm, book muộn thì sẽ đắt hơn nhiều. Ở Ý mình có một chuyến đi ngoài dự tính, thăm đứa bạn đột xuất nên chỉ mua trước có 1 ngày, giá vé cao hơn hắn, cả đi lẫn về hơn €100. Có những chặng đi dài, Berlin-Warsaw mua trước 1 tuần giá chỉ có €43 cho first class. Tàu đêm mình cũng thử đi một lần cho biết, giường nằm khoang private đàng hoàng, giá hơi đắt nên mình tưởng hay ho lắm, nhưng thực sự đi tàu đêm chẳng thoải mái tẹo nào cả. Mua vé tàu đêm mình chọn option pick-up tickets ở chỗ đại lý của nó chứ ko gửi qua bưu điện.

Châu Âu có rất nhiều hãng máy bay rẻ nên tha hồ lựa chọn để đi lại. Có lần mình bay từ Barcelona tới Milan ko phải đi hãng rẻ mà giá vé €50 lên còn được phục vụ nước uống và bánh nóng hổi. Nói chung là nếu book trước vé máy bay sẽ kiếm được giá tốt.

Các bạn đi chơi cứ nghiên cứu kỹ để có lựa chọn tối ưu cho chuyến đi của mình.

Cảm ơn bạn. Thông tin rất chi là bổ ích. Bọn mình cũng đi Châu Âu từ 6-20/10 này. Ngày mai bắt đầu book vé tàu để đk giá tốt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back