What's new

[Chia sẻ] Du Lịch Châu Âu Mùa Đông (Thụy Sĩ - Pháp - Bỉ)

Không phải ngẫu nhiên mà Châu Âu luôn là châu lục thu hút nhiều khách du lịch nhất trên TG mỗi năm, bởi có quá nhiều điều để nói về vùng đất này. Từ con người, văn hóa đến kiến trúc, phong cảnh, nơi đây luôn để lại những ấn tượng sâu đậm trong lòng mỗi du khách được đặt chân đến. Cũng như rất nhiều người khác, du lịch Châu Âu là giấc mơ từ rất lâu rồi của mình, và cuối cùng thì mình cũng đã có dịp đến đây, được tận mắt chiêm ngưỡng những thứ chỉ được xem qua TV & báo chí trước đó. Dù chuyến đi có phần không được hoàn hảo vì thời gian hạn hẹp, và vì thời điểm không thích hợp (mùa đông :shrug: ) nhưng cũng đủ để lại cho mình những trải nghiệm lý thú :L

Mình mở topic này với mục đích để chia sẻ những trải nghiệm du lịch Châu Âu mùa đông, với trọng tâm là Thụy Sĩ bởi vì đây là nơi mình dành nhiều thời gian nhất trong chuyến đi đồng thời vì trên diễn đàn không có nhiều bài viết và hình ảnh về đất nước tuyệt đẹp này.

Lịch Trình:

Mùa Đông vốn không phải là thời điểm mà nhiều người thích đến Châu Âu, nhưng vì may mắn có công việc phải sang Zurich (TS) nên mình tranh thủ phượt 1 chuyến 2 tuần. Dự định ban đầu ngoài TS, ưu tiên sẽ là Pháp (nơi có vài ngươì bạn), Ý (nơi có thành Rome, Venice, Vatican) và Anh (nơi thoả mãn ước mơ Old Trafford (c) ). Nhưng bạn bè bên đó khuyên không nên đến Ý & Anh mùa đông vì nó ... xấu tệ :( . Xài Google Images thì thấy đúng là lời khuyên đó không sai chút nào (dĩ nhiên mình không chắc được 100%). Cho nên kế hoạch chuyển thành Bỉ (nơi có Bruges, được xem là Venice của phương bắc) và Bern (TS). Và sau cùng thì những nơi "đóng thế" này không hề cho mình 1 chút thất vọng nào :D

Lịch trình cụ thể như sau:

9-1-2012: HCM - Doha (Qatar) transit

10-1-2012: Doha - Zurich (TS)

10-1-2012: Zurich (TS) - Luzern (TS)

12-1-2012: Luzern (TS) - Bern (TS)

13-1-2012: Bern (TS) - Zurich (TS)

16-1-2012: Zurich (TS) - Paris (Pháp)

18-1-2012: Paris (Pháp) - Bruges (Bỉ)

19-1-2012: Bruges (Bỉ) - Brussels (Bỉ) - Paris (Pháp)

20-1-2012: Paris (Pháp) - Basel (TS)

20-1-2012: Basel (TS) - Zurich (TS)

21-1-2012: Zurich bay về VN ăn Tết :D

Last edited:
Mình dành thời gian còn lại cho Luzern Lake, nơi mình có ấn tượng sâu đậm nhất ở nơi này, nơi có mặt hồ trong xanh phẳng lặng với những con thuyền nhỏ xinh neo đậu, những dòng người thư thả tản bộ giữa 2 hàng cây, và những ông lão tụ tập chơi đùa và cười nói như những đứa trẻ. Tất cả tạo cho mình 1 cảm giác thanh bình và những cảm xúc khó có thể tả. Lối sống của con người ở đây toát lên một nét bình lặng, nhẹ nhàng. Dường như không có chỗ cho sự xô bồ, bon chen. Những con người ở đây hiền lành, cởi mở và luôn sẵn lòng giúp đỡ người khác. Họ cho mình cái cảm giác rằng họ đang tận hưởng cuộc sống, và rằng sống như thế mới là sống :)

Có 1 số ý kiến cho rằng cuộc sống ở đây không hề thú vị, nó thích hợp hơn với người già, những người muốn an dưỡng. Những người trẻ tuổi sẽ phát chán nếu sống lâu dài ở đây. Cá nhân mình không phản bác ý kiến này, bởi thực sự nhịp sống ở đây có thể nói là chậm, rất chậm, và không hề sôi động như những thành phố lớn mà mình đã có dịp đi qua. Nhưng đối với mình, đây thực sự là thiên đường, là nơi giúp bạn giải thoát khỏi những chốn ồn ào, bon chen, thị phi và áp lực trong cuộc sống, là nơi bạn có thể dành hàng giờ ngồi ghế đá ngắm trời đất, là nơi giúp bạn chiêm nghiệm về bản thân mình :)

Mình xin kết thúc chặng 1 - Luzern ở đây với bức ảnh Luzern Lake mà mình thích nhất trong chuyến đi lần này

Đôi lời nhận xét về Luzern:

Bạn sẽ kết nơi này nếu như bạn:
  • Là 1 người thích ngắm cảnh đẹp, nhẹ nhàng, lãng mạn
  • Là người có hứng thú và quan tâm đến lịch sử. Hầu hết những điạ điểm tham quan nổi tiếng ở Luzern đều đã được xây dựng từ thời trung đại (cách đây hơn 6-700 năm), rất nhiều trong số đó đã được bảo quản rất tốt. Sẽ rất thú vị nếu bạn tìm hiểu trước về lịch sử của những điạ điểm này trước khi đặt chân đến.
  • Nếu bạn là 1 tín đồ thiên chuá giáo, Luzern nói riêng và TS nói chung là 1 nơi rất đáng dừng chân vì có rất nhiều nhà thờ đẹp

Bạn có thể sẽ không thích Luzern nếu bạn:
  • Thích những nơi sôi động, thích đi bar, pub hay club, nói chung là cuộc sống về đêm. Luzern khá ít khu vui chơi ban đêm, và vơí dân số rất thấp (dươí 100.000 người), nơi đây khá vắng vẻ.

Thanks bác. Thích bộ ảnh chụp cái lake của bác :D.

Năm ngoái em cũng có đi qua đây, mà đi gấp quá ghé được có 1 bủi chỉ đi được lanh quanh chapel bridge :(. Luzern đúng là quá đẹp

Thanks các bác đã ủng hộ :D

Thanks bác. Thích bộ ảnh chụp cái lake của bác :D.

Năm ngoái em cũng có đi qua đây, mà đi gấp quá ghé được có 1 bủi chỉ đi được lanh quanh chapel bridge :(. Luzern đúng là quá đẹp

e thích Luzern nhất trong chuyến đi. Tiếc 1 chút là bủi tối ở Luzern cũng đẹp lắm, lung linh lung linh nhưng e chụp hình hỏng hết (do lúc đó mới tập tành chụp ảnh nên chưa vững :D ) hic hic

Đẹp và bình lặng quá, hóng cảnh vật ở Bỉ của bác
Ah bác có đi Brussels không?

e có ghé qua Brussels được vài giờ thôi, trên đường từ Bruges về lại Paris. Lại gặp trời mưa nữa nên chỉ kịp ăn cái waffle với chụp vài tấm hình :D

Last edited:
Chặng 2 - Bern - Switzerland's Capital City

- Bern là tên tiếng đức cũng là tên chính thức của thủ đô của Thụy Sĩ. Bern còn được gọi là Berne trong tiếng Pháp và Berna trong tiếng Ý -

Tạm biệt Luzern bình yên và thơ mộng, chặng tiếp theo trong hành trình của mình là Bern - thủ đô của TS.

Tàu từ Luzern đến Bern chỉ mất 1 tiếng. Mình đến được backpacker sau 1 hồi mò mẫm hướng đi. Con đường từ ga đến backpacker thực sự mang lại cho mình 1 sự ngạc nhiên lớn: phố cổ Bern (old town). Trước khi đến đây mình cũng đã tìm hiểu 1 chút về Bern, cũng đã xem 1 số hình ảnh về phố cổ nhưng tất cả những bức ảnh đó không lột tả được nét hoành tráng của khu phố cổ này: Những căn nhà cổ, ngói đỏ, san sát nhau, kéo dài hàng km, đường phố làm nên bằng gạch cổ ghép chi chít, những ngọn tháp cao của nhà thờ lấp ló ở đằng xa...

Mình nhắc đến lịch sử 1 chút để nói lên sự đặc biệt của khu phố cổ: Toàn bộ khu phố cổ này được xây dựng lần đầu tiên vào năm 1191. Qua 3 lần mở rộng, đến năm 1346 người TS đã xây dựng được khu phố cổ mà mình đã có dịp chiêm ngưỡng. Hầu hết những kiến trúc của khu phố đã được bảo tồn đến tận ngày nay. Toàn bộ khu phố cổ này được UNESCO công nhận là di sản vào năm 1982...

Quá ấn tượng, nên sau khi đến được backpacker, làm thủ tục xong là mình lập tức quay trở ra, hòa mình vào dòng người đang đi giữa khu phố từ thời trung đại. Một vài hình ảnh về khu phố này:

Trạm xe buýt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back