What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đài Loan - Tổng hợp

Alishan hiện đang là điểm du lịch phổ biến khi đến Đài Loan. Các bạn có thể đến Alishan từ Sun Moon Lake nhưng phổ biến hơn là đi từ Chiayi.

Từ Chiayi, các bạn có thể đi bus đến Alishan nhưng có một cách đi nữa mà chắc chắc ai cũng muốn thử. Đó là đi bằng Alishan Forest Railway. Đây là tuyến đường sắt cổ xưa (xây từ thời Nhật dùng vận chuyển gỗ) và đi qua nhiều cảnh đẹp. Do dính nhiều cơn bảo nên dù đã sửa chữa nhiều lần, tuyến đường sắt cổ này hiện giờ chỉ chạy được từ Chiayi đến Fenchihu. Ai muốn tới Alishan thì lại phải dùng bus từ Fenchihu.

Khó khăn đối với du khách nước ngoài (như Việt Nam mình) là mua vé tàu Alishan Forest Railway. Nó khó vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 9:00 từ Chiayi và đến Fenchihu lúc 11:20. Chủ Nhật thì tăng cường thêm 1 chuyến nữa; xuất phát lúc 10:00 và đến 12:20. Chỉ có khoảng 138 chỗ ngồi cho mỗi chuyến.

Rất may là từ ngày 14/1/2016, các du khách đã có thể mua online qua mạng. Chi tiết hơn, các bạn đọc ở link này nhé:

http://www.railway.gov.tw/Alishan-en/CP.aspx?sn=18237&n=20823

Bạn có thể mua trước hai tuần và nên mua càng sớm, càng tốt vì nó hết rất nhanh.

Mình sẽ tiếp tục cập nhật thông tin cho chia sẻ này!

Last edited:
Các bác ai có kinh nghiệm thuê xe ô tô tự lái ở Đài Bắc chỉ giúp em xem giao thông và kiếm chỗ đỗ xe ở các điểm tham quan có thuận tiện không. Em đang tính thuê xe tự lái vì thấy chi phí không quá cao (tầm $40-50/ngày cho xe 4-5 chỗ), nhà cũng từng vi vu ở Mỹ, Canada và các nước EU rồi, mà đọc toàn thấy các bác chỉ kinh nghiệm đi phương tiện công cộng, chứ không thấy tự lái xe nên hơi lăn tăn, nhất là kiếm chỗ đỗ xe í.

Chào các bạn,

MÌnh sẽ đi ĐL vào T11 này, đi có 6 ngày nên mình sẽ chỉ đi Đài Bắc và Đài Trung, Hoa Liên, nhà có 2 bé nhỏ nên lịch trình như sau nhờ các bạn xem giúp có ổn ko nha. Cám ơn.

Day 1: HCM-Taipei :
tới Taipei lúc 18g40
Nhận phòng, dạo chợ đêm Ximending hoặc Shilin

Day 2: Taipei
Đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch
Cửu phần, Thập phần
Chợ đêm Raohe

Day 3: Taichung
Hồ nhật nguyệt, Cingjing Farm

Day 4 : Taichung
Alisan

Day 5: Hoa Liên
Công viên Taroko

Day 6 : Taichung - HCM

Mình đang phân vân là ở Taipei hơi ít nên có thể chỉ chọn Alisan hoặc Taroko để dành thêm 1 ngày cho Taipei, không biết giữa 2 chổ đó thì nên cái nào hơn ?
Tham khảo các lịch trình thì ít thấy ai về từ Taichung, không biết nếu ở Taichung thì mình nên ở hotel khu vực nào để tiện đi lại các điểm tham quan, từ chổ ở ra sân bay Taichung mất khoảng bao lâu ?

Chào các bạn,

MÌnh sẽ đi ĐL vào T11 này, đi có 6 ngày nên mình sẽ chỉ đi Đài Bắc và Đài Trung, Hoa Liên, nhà có 2 bé nhỏ nên lịch trình như sau nhờ các bạn xem giúp có ổn ko nha. Cám ơn.

tới Taipei lúc 18g40

Cửu phần, Thập phần
Chợ đêm Raohe

Alisan

Công viên Taroko

Mình đang phân vân là ở Taipei hơi ít nên có thể chỉ chọn Alisan hoặc Taroko để dành thêm 1 ngày cho Taipei, không biết giữa 2 chổ đó thì nên cái nào hơn ?
Tham khảo các lịch trình thì ít thấy ai về từ Taichung, không biết nếu ở Taichung thì mình nên ở hotel khu vực nào để tiện đi lại các điểm tham quan, từ chổ ở ra sân bay Taichung mất khoảng bao lâu ?

Mình cũng đi Đài Loan tháng 12 này, 2 vc và 2 con nhỏ giống bạn nhưng chắc chỉ loanh quanh Đài Bắc thôi vì 6 ngày mà chạy show nhiều nơi thì oải quá, thời gian di chuyển cũng đã hết ngày rồi, con nhỏ nữa nên bắt chúng nó chạy theo mình hùng hục kể cũng tội. 2 vc cơ thì cứ xách ba lô lên là đi thôi. Con nhà mình có hơn 3 tuổi chút nên không tiện.

Đi du lịch nước ngoài, đôi khi không cần thiết phải đến bằng được các điểm du lịch nổi tiếng ngay lập tức, chỉ nên đi vừa đủ, để dành cho các chuyến sau nữa nó mới...thòm thèm. Thời gian còn lại, hãy thong dong tản bộ qua các con phố, ngõ ngách để chụp ảnh, cảm nhận cuộc sống thường nhật của người dân ở đó, tận hưởng những điều khác biệt với Việt Nam mình, có khi chỉ là hàng cây trồng trên phố hay bao quanh nhà, cách sắp xếp quy hoạch đường phố, những món ăn vặt trên vỉa hè, hoặc là cách trang trí mặt ngoài của các ngôi nhà, hàng quán, công sở. Vừa nhẩn nha đi, vừa nhẩn nha ăn, chụp ảnh, vui đùa cùng người thân hoặc bạn đồng hành, chuyến đi sẽ trở nên đáng nhớ và dễ chịu hơn nhiều. Còn hơn là sau chuyến đi, mỗi lần nhớ lại là lại nhớ cảnh chạy hộc tốc ra bến tàu cho kịp chuyến, ăn vội ăn vàng để đi theo lịch trình dày đặc kín mít, rồi sự vật vã mệt mỏi khi thiếu ngủ vì thức khuya dậy sớm, nỗi stress phải chen chân mua vé thắng cảnh giữa biển người. Kỉ niệm chuyến đi đọng lại chỉ là sự mệt mỏi, vô vị, hành xác

Chào các bạn,

tới Taipei lúc 18g40

Cửu phần, Thập phần
Chợ đêm Raohe

Alisan

Công viên Taroko

Nhà bác đi cùng 2 cháu nhỏ mà chạy sô vậy em thấy không ổn lắm, ko có cháu nhỏ chạy chưa chắc đã đc chứ đừng nói có cháu nhỏ, trừ khi bác có tiền thuê lái xe riêng chạy. Theo em bác nên chọn Taroko hơn vì thứ nhất là bác sẽ ko phải đi bộ nhiều tiện cho việc có cháu nhỏ trong khi Alisan nếu ko đi bộ thì hơi vô vị cưỡi ngựa xem hoa, mà đi bộ con nó đòi bế cũng mệt đấy. Thứ 2 là Alisan là một ngọn núi đẹp nhưng cũng không khác nhiều so với núi non ở Việt Nam nếu ko muốn nói là kém hơn, còn Taroko là vách đá dựng đứng ở cửa biển, ở Việt Nam ko có nên em thấy nó đặc sắc hơn. Tuy nhiên nếu bác bắt buộc phải bay từ Taichung về HCM thì có khi bác nên chọn Taichung, Alishan, như vậy lịch trình chỉ có Taipei > Taichung sẽ tiện đường hơn, không phải vòng vèo. Nếu bác vẫn nhất quyết qua Hualien thì bác nên từ Taipei đi Hualien trước, ở đó để hỏi dân địa phương xe dù sang Alishan (cái này hên xui nha, ko có thì bác phải quay lại Taipei, với lại chuẩn bị tinh thần đi đường núi xóc lộn ruột, say lòi mắt) rồi mới quay lại Taichung và về thẳng HCM luôn.

Cho mình hỏi đi Taroko thì xuất phát từ Taipei đi Huolien hay từ Taichung đi Huolien thì tiện hơn ?
Taichung thì bác hỏi thế hơi rộng, nhưng nhìn lịch của bác em đoán bác muốn đi từ Alishan sang Hualien thì khó, trừ khi bác thuê xe riêng, vì không có bus chính thức, đi tầu thì bác phải quay lại bến khá xe và tầu nó cũng phải đi vòng qua Taipei, nghe nói chỉ có xe kiểu xe dù xe chợ ở VN nên bác ko đặt trước được và ko chủ động về thời gian, với lại phải hỏi người dân địa phương mới biết nó chạy thế nào, bắt xe ở đâu. Còn từ Taipei bác đi đâu cũng được nên hiển nhiên là tiện và chắc ăn hơn nhiều. Bác có thể tham khảo thêm ảnh ọt Taroko và cách di chuyển từ Taipei thêm nếu cần ở đây: https://www.phuot.vn/threads/dai-loan-2017.347630/

Last edited:
Chào các bạn,

tới Taipei lúc 18g40

Cửu phần, Thập phần
Chợ đêm Raohe

Alisan

Công viên Taroko

Lịch trình của bạn rất không hợp lý và di chuyển rất mất thời gian. Từ Taichung hay Alishan đi Hoa Liên thì phải quay lại Taipei nếu muốn đi bằng phương tiện chính quy công cộng. Nhìn trên bản đồ thấy gần nhưng thật sự phần giữa của Đài Loan toàn núi non trùng điệp. Nếu lịch bay về từ Taichung thì nên bỏ hẳn Hoa Liên hoặc Alishan vì đi lại rất tốn thời gian.

Ngày đầu đến Taipei 18:50, làm thủ tục nhập cảnh và về đến khách sạn phải hơn 21h. Mình khuyên là nên nghỉ ngơi thay vì đi chợ đêm. Nếu ở ks gần khu chợ thì Ok, ra ngắm nghía tí cũng được.

Từ Taipei đi bus thẳng đến hồ nhật nguyệt là gần 5 tiếng. Nếu đi thẳng thì nên bỏ cái farm ra vì cũng không có gì đặc sắc.

Từ hồ Nhật Nguyệt có bus thẳng đến Alishan, mất 4 tiếng, xuất phát từ 8 hoặc 9h sáng. Đặc sản của Alishan là ngắm bình minh và dạo núi. Nếu không dư dả thời gian thì mình nghĩ không nên đi cho tốn thời gian. Từ Alishan muốn về Taichung bạn phải đi bus 2-3 tiếng về Gia Nghĩa, roiif từ đó đi tàu cao tốc hoặc bus đến Taichung.

Nói chung lịch trình của bạn chỉ chạy để check in cho đầy đủ hết các điểm tham quan chứ không phải là đi du lịch. Bạn nên cân nhắc lại lịch trình sao cho có chuyến đi mỹ mãn.

Lịch trình của bạn rất không hợp lý và di chuyển rất mất thời gian. Từ Taichung hay Alishan đi Hoa Liên thì phải quay lại Taipei nếu muốn đi bằng phương tiện chính quy công cộng. Nhìn trên bản đồ thấy gần nhưng thật sự phần giữa của Đài Loan toàn núi non trùng điệp. Nếu lịch bay về từ Taichung thì nên bỏ hẳn Hoa Liên hoặc Alishan vì đi lại rất tốn thời gian.

Ngày đầu đến Taipei 18:50, làm thủ tục nhập cảnh và về đến khách sạn phải hơn 21h. Mình khuyên là nên nghỉ ngơi thay vì đi chợ đêm. Nếu ở ks gần khu chợ thì Ok, ra ngắm nghía tí cũng được.

Từ Taipei đi bus thẳng đến hồ nhật nguyệt là gần 5 tiếng. Nếu đi thẳng thì nên bỏ cái farm ra vì cũng không có gì đặc sắc.

Từ hồ Nhật Nguyệt có bus thẳng đến Alishan, mất 4 tiếng, xuất phát từ 8 hoặc 9h sáng. Đặc sản của Alishan là ngắm bình minh và dạo núi. Nếu không dư dả thời gian thì mình nghĩ không nên đi cho tốn thời gian. Từ Alishan muốn về Taichung bạn phải đi bus 2-3 tiếng về Gia Nghĩa, roiif từ đó đi tàu cao tốc hoặc bus đến Taichung.

Nói chung lịch trình của bạn chỉ chạy để check in cho đầy đủ hết các điểm tham quan chứ không phải là đi du lịch. Bạn nên cân nhắc lại lịch trình sao cho có chuyến đi mỹ mãn.

Chuẩn đấy. Mình cũng nghĩ nếu đi như này thì chỉ để check in cho đủ chứ không phải du lịch nữa rồi. Chưa nói con nhỏ đôi khi nó dở chứng, kêu mỏi chân, kêu mệt, không chịu đi bộ nữa, khóc mếu hờn dỗi tùm lum, bắt ba mẹ phải bồng bế mới chịu... thì đúng là ác mộng. Đi leo núi mà vừa leo vừa chờ con (vì nó mệt, cứ 5 phút lại đòi ngồi nghỉ một lần, nhất quyết không đi tiếp) thì bố mẹ lúc ấy chỉ còn cách ngửa mặt lên trời than thầm thôi. Chưa nói đến các nhu cầu ăn uống, ị đái khác của con nít. Người lớn đi du lịch thì tặc lưỡi thế nào cũng được chứ đi cùng con nít thì không thể đại khái qua loa được, phải đề phòng các trường hợp sự cố phát sinh không mong muốn có thể xảy ra làm vỡ lịch trình mình sắp đặt trước. Đi với trẻ thì chỉ nên chọn các cung đường đơn giản, nhẹ nhàng thôi, đừng ham hố leo trèo núi non hoặc nơi nào nhiều bậc thang lên xuống quá cũng không ổn đâu, lúc đó phải bồng con trèo lên bậc thang ở Cửu Phần hay Thập Phần gì đó thì hết cả tâm trạng ngắm cảnh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back