What's new

[Hỏi đáp] Du lịch Đồ Sơn - Hải Phòng

Re: Hải Phòng.

Theo e nghĩ loanh quanh đấy chỉ có Cát Bà là hay thôi. Bãi biển cũng đc, nhưng e nghe nói là vào ngày lễ thì chém cũng kinh đấy, e thích Cát Bà vì mọi thứ, cảnh và con người, năm ngoài e đi 2 lần vì thấy đi ra cũng dễ chịu ( nhưng đi ngày thường ). E thì đi ô tô nên k biết đường xe máy, nhưng chắc cũng phải tới phà Đình Vũ. He. E chỉ có mất 300k tiền ngu lần đầu vì đi cái Tour Đảo Cát Ông...nhưng lại tìm được chỗ ăn hay. Kinh nghiệm cho lần sau đi rẻ và tự tin ăn chơi hơn. E có sdt bác có bè cá ngoài ấy ( không phải bè nổi nhé, bè nổi vừa đắt vừa k tươi ). Sdt 0912814012. Bác Đấu. Ra đấy thì cũng sợ kiểu như CA mình k cho ra, nhưng bác nếu đi đông được thì chắc ra được vì mất công thuyền chở ra, lần đầu e mất 300k để biết chỗ này. Lần sau tổ chức cho 8 người ra đấy ăn thoải mái mất 1tr2. Nhưng ngày lễ và bác ăn ở các nhà hàng giá khác đó, gần như đắt gấp đôi nhé. Chỉ muốn tư vấn cho bác cái bác Đấu này thôi.

Bác tuân6 nói đúng là vào ngày lễ thì chém là cái chắc và không chỉ Cát Bà mà ở đâu cũng thế thôi ngay cả HN. Hơn nữa Cát bà là đảo không tự cung cấp được nhiều thứ nên phải mua từ HP ra, và cũng vì các bác ra chơi nhiều quá nên cái chợ bé tẹo không đủ cung cấp hàng vì vậy mà nó đắt còn hợp lý chứ không như HN. Ngày trước em ở đó mà mỗi khi đến ngày lễ bạn bè ra chơi cũng không mua nổi đồ nữa. Vì vậy chơi thì cứ đi, vào ngày mà mọi người cùng đi thì đừng lăn tăn, bù lại không khí rất vui.
Bác đi xe máy có 2 lựa chọn: đoạn đầu tiên khác nhau là đi bằng gì lên đảo Cát Bà
- Đi Phà: ra Đình Vũ đi phà. phà đầu tiên từ Đình Vũ sang đảo Cát Hải mất 1h, sau đó đi trên đảo Cát Hải khoảng 8km (đoạn này cũng hay lắm, qua khu dân cư, qua cánh đồng muối, đặc biệt lúc nào cũng được ngửi mùi mắm thơm lắm!hic), sau đó lên phà sang Cát Bà mất 20- 30ph là lên đảo Cát Bà.
- Đi tàu cao tốc chở xe máy: lại có 2 lại tàu chở xe máy, 1 tàu từ Bến Bính nhưng tàu này chở ít xe nên phải ra sớm, tàu nữa nằm bên phải bến phà Đình Vũ, tàu này chở được nhiều xe nen thoải mái. Cái tàu cao tốc chở xe máy và người này hiểu đơn giản là nó thay cho việc đi phà thì đi bằng nó sẽ nhanh hơn và chỉ phải lên xuống tàu 1 lần thôi (nó bỏ qua Cát Hải đến thẳng Cát Bà), cập bến ở gần vị trí phà cập bến ở Cát Bà, vì vậy cũng coi như cả 2 phương án đều đến Cát Bà ở cùng 1 điểm.
Từ đây đi xe máy đến trung tâm Cát Bà mất khoảng 45ph cho 25km, đường đi rất đẹp và cũng không chỉ là 1 đường duy nhất nên sẽ thú vị nếu đi 1 đường và về 1 đường trên đảo. Đường nào cũng đẹp, em sẽ viết tiếp, giờ em bận rồi. Bác chờ em nhé!

Theo như bác MinhKhang nói thì cách thứ 2 có vẻ hay hơn. Em ra gần phà Đình Vũ, mang cả xe lên đó, đến Cát Bà có xe máy lượn...
Ra Cát Bà có chỗ nào đặc biệt ko bác? Bãi tắm, đặc sản hay địa danh gì đó?

Xin lỗi các bác, em bận quá nên giờ mới về đến vp. Em sẽ cố gắng viết hết trong ngày hôm nay để các bác dự trù cho việc đi lại, em cũng quen sẵn một số người rất nhiệt tình ở đó, ra đến nơi cần gì họ sẽ giúp. Mấy người này cũng chỉ thích chơi thôi nên anh em hỏi vô tư từ những cái đơn giản nhất như, mua xăng ở đâu? vá xe ở đâu lúc nửa đêm... tóm lại dân thường thôi.
Tóm lại các bác yên tâm e biết gì e sẽ tư vấn nhiệt tình. Em lại giải quyết chút việc đã, từ giờ đến trận C1 rạng sáng mai là đủ thông tin các bác nhé!

Trước tiên các bác xem cái này đã nhé, em vừa làm xong. Rồi hướng dẫn sẽ dễ hiểu hơn ạ.

6963870370

6963885628

Nội dung 2 bản đồ này như sau:
2 cung đường đi trên đảo CB sẽ khác nhau ở đoạn giữa thôi, đoạn đầu và đoạn cuối cùng là 1 đường

Em vừa ngắt bài để xem có hiện ảnh bản đồ lên không, thì chẳng thấy gì hết
Bác nào xem bảo em với nhé, em sẽ up lại ảnh.
Tổng quát:
1 . Về chỗ ngủ: Cb có 2 Resort 4 sao, 4 khách sạn 3 sao, có vài khách sạn của cơ quan ban ngành như: Ks Hương sen (Công an) Ks Điện lực. Ks Núi Ngọc ... còn lại là các khách sạn nhỏ như các nhà nghỉ ở HN tuy nhiên nội thất khá tốt có đủ ĐH, NL, TH cáp.
Các bác lưu ý chỉ KS nhỏ mới cho ngủ 4 người / 1 phòng, các KS lớn chỉ cho 2 người.
Giá cả: bình thường từ đêm thứ 2 đến đêm thứ 5 giá ks nhỏ từ 300 - 500k (Resort em không nói đến ở đây). Đêm thứ 6,7, CN từ 500 - 800k. Đặc biệt các dịp như 30/4 - 1/5 giá khá cao , ks nhỏ cũng gấp đôi, nên em khuyên các bác đặt chỗ trước, hoặc xác định liều nếu đêm đó không có khách một số ks sẽ cho bạn thỏa thuận với giá tốt hơn.
2. Chỗ chơi: Cát bà hiện chỉ dựa vào ưu thế do thiện nhiên ban tặng nên chỗ vui chơi chưa được chú trọng, có 2 Bar: vào không phải mua vé nhưng phải uống một thứ gì đó giá cả cũng phải chăng... Ken 30k, âm nhạc và DJ nói chung tốt. Có khu vui chơi nước (nằm trong Resort nhưng bán vé cho mọi người) chỉ có Bể bơi, bể vầy, máng trượt lớn, máng trượt trẻ em... cái này em chẳng tự hào gì hết vì em thiết kế cho nó có thôi, hình thức cũng không đẹp, xin lỗi vì lý do khách quan, hic! Nhưng có cái hay là trong Resort này có cái Bar rất hay như 1 con tàu gỗ bị đắm, ở ngầm trong đất luôn, từ lúc bên em bán cái Resort đó đi thì em cũng không còn biết giá cả thế nào nữa nên vụ này không tư vấn được, nhưng chắc đắt gấp ít nhất 2 lần bên ngoài. Ngoài các địa điểm đó thì các bác có nên đi chơi với thiên nhiên, có các dịch vụ sau: đi thuyền trên vịnh Lan Hạ, đi đảo khỉ, Câu cá, chèo thuyền Kayak... tất cả các vụ trên đều tắm biển được vì nước rất trong và rất nhiều đảo có bãi cát đẹp. Hay đi vào rừng, thăm động, chơi leo núi, nếu có sức và có thời gian như Tây ba lô thì đi xe máy đến cửa rừng ( hoặc để xe máy ở ks đi xe buýt )để xe ở đó, vượt qua rừng bằng đường bộ đến làng chài cũ Việt Hải sau đó chèo Kayak về lại Bến Bèo (Trung tâm). À có cái hay là các bác đi xe máy đến Cát bà thì để đâu cũng được không cần gửi kể cả qua đêm để ngoài đường sẽ không ai lấy, cái này đúng với cả khu trung tâm lẫn trên đường rừng vắng vẻ. Vì vậy đi đường thấy cảnh đẹp các bác cứ vô tư để xe ven đường chụp choẹt tha hồ, dân tình cũng mến khách nên cần xin nước hay muốn ghé vào cứ tự nhiên.
Đây là một số thông tin cơ bản, nếu cần chi tiết hơn em sẽ cung cấp.
Chúc các bác có chuyến đi vui vẻ!

Em đang định hè này đi Cát Bà 2 ngày + 1 đêm bằng xe máy từ Hà Nội. Chắc là em sẽ đi ngày trong tuần cho rẻ. Các bác đã đi rồi có kinh nghiệm xin chia sẻ cho em một chút về tiền phà, tiền ăn + tiền khách sạn. Nếu có thể comment cho em xem nên ở khách sạn hay nhà nghỉ nào với ạ? Ngoài ra, đi phà thì đi theo đường nào sẽ rẻ hơn và chi phí khoảng bao nhiêu?
Thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,147
Latest member
daniel22
Back