What's new

[Đã chốt đoàn] Du lịch Trung Đông (Egypt-Israel-Jordan) tu 20.1 - 2.2.2012

Chào tất cả các bạn.
Tet am lich nay minh lai duoc tu do de thuc hien nhung chuyen di kham pha the gioi quanh ta. Dia diem lan nay minh huong den la vung Trung Dong, cu the la 3 nuoc Egypt, Isarel-Jordan.

Moi nguoi deu biet: Trong Nghìn lẻ một đêm, tác phẩm vĩ đại của nền văn học Ba Tư (Perse) có viết: “Những ai chưa đến Ai Cập được xem như chưa biết thế giới. Bụi nơi đây được làm bằng vàng. Dòng sông Nile ở đây là một kỳ quan. Phụ nữ nơi này giống như những thiên thần. Và không thể khác hơn được vì Ai Cập là chiếc nôi của nền văn minh nhân loại”. Trên bản đồ, hình bình hành Ai Cập và bán đảo Sinai tạo thành một vùng đất có diện tích hơn một triệu cây số vuông. Dòng sông Nile mang hai sắc màu xanh trắng bắt đầu từ cao nguyên Ruanda, chảy qua Ai Cập theo hướng Nam - Bắc và kết thúc tại biển Địa Trung Hải. Châu thổ sông Nile như một cây quạt khổng lồ màu xanh đang xòe ra và thủ đô Cairo như một viên ngọc sáng đính vào đầu mút của nó.

Dù mọi người có nói về Ai Cập thế nào, mình vẫn muốn được một lần ghé thăm Ai Cập để tận mắt nhìn thấy Kim Tự tháp, du thuyền dọc sông Nil huyền thoại. Thành phố Cairo tuy bụi bặm nhưng vẫn mang nét cổ đại xưa nay, cũng là một phần mình muốn đc trải nghiệm theo cách riêng của mình.
Bên cạnh Ai cập, nước láng giềng Isarel cũng rất đáng để chúng ta tham quan nơi thủ đô Jerusalem luôn được ví là “Vùng đất thiêng” trong vùng thuốc sung Trung Đông, nhưng cũng có nhiều cảnh quan thu hút khách du lịch hàng năm tới đây. Jerusalem là thành phố lâu đời nhất thế giới, vùng đất thiêng với sự hội tụ của 3 tôn giáo lớn là Hồi giáo, Thiên chúa và Do Thái với những di tích có từ nhiều thế kỉ trước. Nằm cách thành phố Jerusalem không xa là nước láng giềng Jordan - là một quốc gia an toàn và ổn định nhất trong khu vực. Đất nước xinh đẹp này luôn thu hút và chào đón các du khách đến tham quan và khám phá những nét đẹp nơi đây. Thành phố cổ Petra, thủ đô Amman và Biển Chết là những nơi mình muốn đến khi tới thăm Jordan.
Nếu mọi người hào hứng với chuyến đi này thì hãy join thành một group và quan trọng nhất là bắt đầu cày kiếm dành dụm khoảng 2K USD cho chuyến đi này nhé. chi tiết kinh phí mình sẽ gửi riêng nếu bạn nào có nhu cầu.

Lịch trinh chuyến đi này như sau:

Date Lịch trình Địa điểm thăm quan
Ngày 1 Hà Nội – Cairo Đi máy bay của Egypt air transit tại Bangkok
Ngày 2 Tham quan Cairo
  • Viện bảo tàng quốc gia Ai Cập
  • Thành phố cổ đại của Ai Cập
  • Cưỡi lạc đà tham quan Quần thể Kim Tự Tháp Giza, Tượng Nhân Sư bí ẩn Sphinx,
  • Tối Tham quan khu Kim tự tháp về đêm xem show diễn chương trình âm nhạc, múa bụng và ánh sáng
Ngày 3 Khởi hành từ Cairo đi Luxor và thuê tour đi dọc sông Nil từ Luxor về Cairo
Thăm quan Luxor:
 Tham quan Đền Karnak
 Tham quan đền Luxor
 Tham quan thung lũng các vị vua và hoàng hậuTham quan bức tượng khổng lồ Memno
Ngày 4 Lên thuyền đi dọc sông Nil tham quan 3 ngày 2 đêm
Tham quan Luxor- Esna – Edfu -Kom Ombo
Ngày 5 Từ Kom Ombo về Aswan và khởi hành đi Cairo
Tham quan Đập High Dam (hay còn gọi là đập thủy điện Assouan) và hồ nhân tạo lớn nhất thế giới – Hồ Nasser
Tham quan đài kỷ niệm Unfinished Obelisk
Từ trên thuyền ngắm đảo đảo Elephantine, Lăng Agha Khan.
Ngày 6 Trở về Cairo và khởi hành đi Jerusalem bằng bus (khoảng cách 100Km)

Ngày 7 Tham quan Jerusalem - Tham quan nui Olive (núi cây dầu)
- Thăm nhà thờ Holy Seplucher.
- Vào thành Jerusalem thăm quan:
- Bức tường than khóc
- Thăm mộ vua David và căn phòng bữa tiệc ly
- “ Western Wall Turnel” đây là đường hầm dưới lòng đất dọc theo bức tường của Ngôi Đền Thứ Hai, đi dưới đường hầm như ta đi ngược lại lịch sử để thấy được sự hùng vĩ của Ngôi Đền xưa kia.
- Viếng thăm “Dome of the Rock
- Thăm quan chợ cổ trên những con đường trong thành Giêrusalem và mua sắm đồ kỷ niệm.
Ngày 8 Từ Jerusalem đi Tel Aviv (khoảng cách 63km)
Ngày 9 Tham quan Tel Aviv và khởi hành đi Jordan
Ngày 10 Tham quan Jordan - thành phố AMMAN
Nhà thờ Byzantine
Đền Hercules
Cung điện Umayyad nay còn được gọi là Al-Qaser
Bãi biễn Aquaba
Ngày 11 Tham quan Thành phố cổ Petra
Ngày 12 Từ Amman khởi hành đi Dead Sea
Tắm biển và phơi nắng, nghỉ dưỡng tại Dead Sea
Ngày 13 Từ Jordan về Cairo Đi Bus về Cairo (khoảng cách khoảng 120Km). Tối đáp chuyến bay khởi hành về Bangkok
Ngày 14 Khởi hành từ Cairo về Hà Nội Chơi loanh quanh ở Băng kok một ngày rồi khởi hành về Hà Nội sáng hôm sau.
Ngày 15 Sáng sớm về tới Hà Nội lúc 8h30. Chuyến bay lúc 6h30-8h30 về tới HN.

Re: Du lich Trung Dong (Egypt-Israel-Jordan) tu 20.1.2012-2.2.2012

Còn quá xa mới tới tết AL, vẫn đặt 1 cục gạch cho ctrinh của gacon nhé.... Cho mình nick YM để trao đổi cho chuyến đi

Last edited by a moderator:

Cảm ơn bạn Họa mi nhé. Mặc dù mấy tháng nữa mới tới tết AL nhưng tìm bạn đồng hành dần là vừa :). Với lại xin visa Jordan lâu nên cần cbi sớm. Nick YM của tớ: hienntt3010

Bạn chủ thớt ơi, cho mình xin chi phí cụ thể của chuyến đi luôn đi bạn. Jordan va Israel cũng là 2 nơi mình muốn đến, nhưng nghe nói xin visa Trung Đông rất khó.

Last edited by a moderator:

Ước j được nấy hbf nhỉ. Thế là cùng đi chung nhỉ. Budget của chủ thớt khoảng 2K, mà vé máy bay gần 1.150usd rồi đấy. Visa Jordan, bạn í sẽ nhờ bạn ở Malaysia làm giúp.

Ga con oi, minh o SG nen neu search ve tim thu co ve nao di tu sg nh cung transit o Bangkok vi ve sg - hn dip gan tet ..cang thang lam ah nhen... :) add nick minh vao YM nhe...chat with u soon

Thế là có 3 cục gạch ở Sg ngó nghiêng topic này rồi. Gà con tìm thêm ban đồng hành ở Hn, chứ không là cậu bay tu HN vào Sg đi chung với bọn tớ í. :D

Có mấy dòng thắc mắc. Bạn chủ topic phải xem lại nhiều đấy. Chúc thành công.

Ngày 6 Trở về Cairo và khởi hành đi Jerusalem bằng bus (khoảng cách 100Km) Bạn định qua cửa khẩu đường bộ nào thế? Đi bằng Tour à? E rằng phải đổi mấy lần bus ấy chứ? Và rất là xa nhé không có 100 km đâu. Phải đi từ Cairo về Tabba, từ Tabba về Eilat và Eilat về Jerusalem...Đoạn này, tớ đi hết hơn 1 ngày vì còn thủ tục này kia kinh người.
Ngày 7 Tham quan Jerusalem - Tham quan nui Olive (núi cây dầu)
- Thăm nhà thờ Holy Seplucher.
- Vào thành Jerusalem thăm quan:
- Bức tường than khóc
- Thăm mộ vua David và căn phòng bữa tiệc ly
- “ Western Wall Turnel” đây là đường hầm dưới lòng đất dọc theo bức tường của Ngôi Đền Thứ Hai, đi dưới đường hầm như ta đi ngược lại lịch sử để thấy được sự hùng vĩ của Ngôi Đền xưa kia. Cái này nếu có chắc chắn phải mua tour à nha.- Viếng thăm “Dome of the Rock
- Thăm quan chợ cổ trên những con đường trong thành Giêrusalem và mua sắm đồ kỷ niệm.
Ngày 8 Từ Jerusalem đi Tel Aviv (khoảng cách 63km)
Ngày 9 Tham quan Tel Aviv và khởi hành đi Jordan: Bạn qua cửa khẩu nào vậy Yitzhak Rabin Border Terminal, Allenby Border Terminal, hay The Jordan River Border Terminal? Mỗi cái tốt xấu khác nhau phai cân nhắc kỹ.

Ngày 10 Tham quan Jordan - thành phố AMMAN
Nhà thờ Byzantine
Đền Hercules
Cung điện Umayyad nay còn được gọi là Al-Qaser
Bãi biễn Aquaba Sao cái này lại ở đây? Biển rất xa các vị trí trên lại đi về hướng khác. Làm sao xem trong ngày? Nên đến Petra trước
Ngày 11 Tham quan Thành phố cổ Petra
Ngày 12 Từ Amman khởi hành đi Dead Sea Đã đến Petra sao còn quay lại Amman?
Tắm biển và phơi nắng, nghỉ dưỡng tại Dead Sea
Ngày 13 Từ Jordan về Cairo Đi Bus về Cairo (khoảng cách khoảng 120Km). Cái này không có nha. Định quay lại Cairo theo đường nào vậy? qua cảng Aqaba à? Có re-entry visa Aicap không? và nếu từ Sinnai lên thì không có 120 km đâu. Một bạn Tầu kể với tớ bạn ấy phải chạy 1 ngày đêm mới đi được từ Cairo đến bán đảo Sinai bằng Taxi. Mà taxi bao giờ cũng có một lái một phụ nhé
Tối đáp chuyến bay khởi hành về Bangkok
Ngày 14 Khởi hành từ Cairo về Hà Nội Chơi loanh quanh ở Băng kok một ngày rồi khởi hành về Hà Nội sáng hôm sau.
Ngày 15 Sáng sớm về tới Hà Nội lúc 8h30. Chuyến bay lúc 6h30-8h30 về tới HN.

Tuyệt! Tớ dập dòm nhé, trùng với plan Ấn, cơ mà Ấn may be cancel. Chủ thớt gửi cho tớ thông tin chi tiết hơn qua mail: [email protected] nhé.

Ước j được nấy hbf nhỉ. Thế là cùng đi chung nhỉ. Budget của chủ thớt khoảng 2K, mà vé máy bay gần 1.150usd rồi đấy. Visa Jordan, bạn í sẽ nhờ bạn ở Malaysia làm giúp.

Hehe, đúng là ý tưởng lớn gặp nhau chị nhỉ? :D. Nhóm CTC em cũng đang mưu đồ Egyp-Turkey tháng 7 năm sau, nhưng em vẫn thích Jordan và Jerusalem hơn. Tuy nhiên, em còn lăn tăn cái khoản Tết AL là thời gian sum họp với gia đình, không biết có đi được ko, ko khéo ba mẹ em cho em đi... luôn thì chít em :))

Chủ thớt ơi, cho mình đặt nữa cục gạch nhe! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back