What's new

[Chia sẻ] DUbai X'mas 2015

thuyntt512

Phượt thủ

Thấy có cái bookstore to quá trời trong dubai mall, vào xem thử cho biết coi có khác gì cái ở nhà mình không. Sách được sắp xếp rất quy củ và dễ tìm, có chỗ ngồi đọc sách miễn phí nữa.

Oh khác thiệt, đắt quá 1 cuốn C# AED682, mình không thấy cuốn nào dưới 1 triệu cả, ngay cả mấy cuốn đơn giản nói về cuộc đời của Mao Trạch Đông cũng vậy, chắc do mình gà quá, toàn vô Fahasa thôi nên k biết :D

Last edited:

thuyntt512

Phượt thủ
26/12: Dạo vòng quanh khách sạn và ra sân bay

Đi dạo vòng quanh mới biết riêng khu Deira thôi mà có quá trời shopping mall rồi. Còn 3 tiếng trước giờ ra sân bay, vội vàng đi mua 1 ít quà cho người thân

Ngay bên ngoài ga điện ngầm Salah AL Din có 1 cửa hàng Gift Village rất to tất cả giá chỉ từ AED1 đến AED10, bạn có thể mua mấy miếng dán tủ lạnh có biểu tượng dubai hay toà Burj Khalifa, Burj Al Arab, áo thun in hình dubai chất vải đẹp.... về làm quà cho người thân, bạn bè. Tất nhiên chất lượng tương ướng với giá tiền, nhưng mình thấy ổn :D

Kiếm gì lót bụng trước khi ra sân bay, không biết ăn gì lại chui vào nhà hàng Syria ngay dưới khách sạn. Buổi sáng ở dubai các bạn có thể ăn sáng bằng Falafel sandwich (nhân k được làm từ thịt nhưng rất ngon) AED4 hoặc Labneh sandwich AED4(cái này làm từ phô mai của ả rập, có cho thêm sữa chua lên men, nên ai không thích ăn chua thì đừng thử, chua lắm, mình k thích món này, hehe). Đặc biệt phải thử Sawarma AED6(món ăn rất đặc trưng và rất phổ biến ở vùng Trung Đông này, được du nhập từ Thổ Nhĩ kì thì phải)

Shawarma - hình lấy trên mạng. Bên trong được kẹp với thịt (gà, bò hay cừu... tuỳ bạn chọn, khoai tây chiên và đồ chua)

Gọi 1 phần cơm và 1 phần gà

1 ly Cocktail juice, mình thích juice này lắm, ngon cực kì AED11. Khác với Vn mình ở trung đông khi nói đến cocktail là k có alcohol, juice này được làm từ lựu, xoài, chuối, kiwi
Tổng cộng hết có AED40 gì đó, quán này luôn là rẻ nhất trong hành trình của mình :D

Ăn no cái bụng roài, lên đường ra sân bay thôi, từ khách sạn đi taxi ra terminal 2 hêt có AED15, taxi ở dubai công nhận rẻ ghê :D. Làm thủ tục xong còn sớm, tranh thủ dạo quanh các duty free, nước hoa trong sân bay mắc hơn giá xách tay ở vn mình cỡ 100-200k 1 chai nhưng được cái hàng thiệt. Dạo này vn mình thật giả lẫn lộn khó tin quá :(

Thế là những ngày du ngoạn Dubai của mình kết thúc, sau chuyến đi mình thấy là chi phí ở dubai ngoài khách sạn ra thì tiền ăn khá mắc, mỗi bữa trung bình mình tiêu hết 500k/người tiền ăn, còn phương tiện công cộng thì rẻ.

Hy vọng bài viết của mình sẽ giúp ích cho chuyến đi của các bạn 1 phần nào đó và cám ơn các bạn đã dành thời gian đọc bài viết của mình (BB)

Last edited:

thuyntt512

Phượt thủ
Xin lỗi các bạn, ở phần đầu bài mình viết nhầm về các terminal ở sân bay dubai. Giờ mình xin đính chính lại ở đây (vì tìm hoài k thấy cái phần sửa bài viết ở đâu cả :D)
Terminal 3 là dành riêng cho Emirates, Terminal 2 dành cho flydubai, terminal 1 là cho các hãng còn lại