What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Em sẽ đi Đức vào giữa tháng 9. Định làm tour các nước gần đó, như: Đức - Ý- Pháp cho 10ngày. Ko muốn ôm đồm nên nhiêu đó.
Giờ thì đang bắt đầu từ con số 0 tìm hiểu. Nếu bác có ở SG thì hay biết mấy!!! ^^

Hiện mình không ở SG. Bạn có thể xem lại các trang trước để xem Đức có gì hứng với bạn, rồi có gì thắc mắc sẽ cố gắng trả lời bạn thôi, chứ không làm plan cho bạn được.^^

em cũng cầm visa trong tay rồi. Cũng đang ngồi ngâm cứu một tour dresden, prag, venice, berlin. Bác nào hứng thú thì join cùng em cho vui (đỡ phải nói tiếng Anh cả ngày) :p

Ngâm cứu tiếng Đức cho nó vui.^^

Cảm ơn bác đã tư vấn

Ngày 24/9 em định đi tàu từ Budapest về Ulm mà không biết đến ga tàu gần Ulm nhất là gì hả bác. Theo bác từ Hung về Đức thì đi bằng phương tiện gì thì rẻ và tiện lợi nhất. Em muốn đi Ulm vì có anh bạn ở đó. Không biết vào cuối tháng 9 là đến lễ hội bia bọt gì đó chưa và liệu từ Ulm thì có thể tham gia một vài chầu túy lúy hay không nhỉ?

Mình chưa đi Hung bao giờ, nên không biết phương tiện gì hợp lý. Bạn có thể hỏi thành viên Meoluoi, là thổ địa ở đấy sẽ có thông tin bổ ích hơn. Còn nếu tới Đức bằng tàu, thì ga chính cũng thường là trung tâm thành phố luôn, hoặc cùng lắm cách đó một vài bến U, S-bahn. Và ở Ulm điểm đến sẽ là Ulm Hbf. Cuối tháng 9 có Oktoberfest ở München, cách đó tầm khoảng 150km. Link cho bạn tham khảo thông tin: http://www.oktoberfest2012.com/

em cũng cầm visa trong tay rồi. Cũng đang ngồi ngâm cứu một tour dresden, prag, venice, berlin. Bác nào hứng thú thì join cùng em cho vui (đỡ phải nói tiếng Anh cả ngày) :p
bác đi thời gian nào? em thì trong tháng 9 có mặt ở nước Đức đây, kết hợp đc thì hay quá

Mình bảo chứ ai bảo nữa, sao còn hỏi xoáy nhau thế. :D ĐSQ Đức tại Hanoi, lãnh sự TP.HCM gần như không với những trường hợp chỉ đi du lịch đơn thuần, không kèm mục đích nào khác và không có bảo lãnh, trừ những ngoại lệ đặc biệt (cái này chắc nịch luôn, lời từ đại sứ nhé^^).

Lời khuyên của bạn cũng là dạng thứ 3 như mình bảo ở trên, đoàn tụ với người định kết hôn (vợ chồng tương lai). Cái này đòi hỏi một số điều kiện nhất định từ người được mời như đã nói, không chỉ đơn thuần cần cái giấy bão lãnh từ người mời là xong.

Do mình mới xin xong visa du lịch vào Đức tại lãnh sự quán Đức tại sài gòn mà nghe nhiều bạn bảo ko có loại visa này nên mình phải confirm là có nhé.
Mình ko biết các trường hợp khác thế nào nhưng những gì diễn ra với mình là như thế này:

- Mình điền form xin visa online, lấy lịch hẹn
- Chuẫn bị hồ sơ: vô cùng đơn giản: (1) giấy chứng nhận mức lương do công ty cấp; (2) bản sao kê ngân hàng 7 tháng gần nhất; (3) photocopy tất cả các loại pasport cũ và hiện tại; (4) Bảo hiểm y tế; (5) thư mời không có bảo lãnh tài chính từ một người đã về hưu.
- Mình vô nộp hồ sơ từ lúc vào tới lúc ra hết 7', đóng hết 1tr6, nhận được cái giấy hẹn,
- ngày hẹn, cầm giấy vô lấy visa hết 5', không bị hỏi câu nào.
- xong!

Mình là nữ, độc thân. Nói vậy là để bạn nào ngại rằng mình là nữ và độc thân sẽ khó xin visa thì là không đúng.

Có thể một số bạn nhầm vì trong trang web của tổng lãnh sự tại sài gòn ko có mục visa du lịch mà chỉ có visa thăm thân nhân dành cho những người có người nhà, người yêu bên Đức. Cái này là không chuẩn. Mình có thư mời nhưng nói rõ mục đích của mình chỉ là du lịch, không yêu đương chi cả. Và họ vẫn chấp nhận.

Xin được chia sẻ để các bạn tự tin nộp lấy visa và .... phượt nhé.

Do mình mới xin xong visa du lịch vào Đức tại lãnh sự quán Đức tại sài gòn mà nghe nhiều bạn bảo ko có loại visa này nên mình phải confirm là có nhé.
Mình ko biết các trường hợp khác thế nào nhưng những gì diễn ra với mình là như thế này:

- Mình điền form xin visa online, lấy lịch hẹn
- Chuẫn bị hồ sơ: vô cùng đơn giản: (1) giấy chứng nhận mức lương do công ty cấp; (2) bản sao kê ngân hàng 7 tháng gần nhất; (3) photocopy tất cả các loại pasport cũ và hiện tại; (4) Bảo hiểm y tế; (5) thư mời không có bảo lãnh tài chính từ một người đã về hưu.
- Mình vô nộp hồ sơ từ lúc vào tới lúc ra hết 7', đóng hết 1tr6, nhận được cái giấy hẹn,
- ngày hẹn, cầm giấy vô lấy visa hết 5', không bị hỏi câu nào.
- xong!

Mình là nữ, độc thân. Nói vậy là để bạn nào ngại rằng mình là nữ và độc thân sẽ khó xin visa thì là không đúng.

Có thể một số bạn nhầm vì trong trang web của tổng lãnh sự tại sài gòn ko có mục visa du lịch mà chỉ có visa thăm thân nhân dành cho những người có người nhà, người yêu bên Đức. Cái này là không chuẩn. Mình có thư mời nhưng nói rõ mục đích của mình chỉ là du lịch, không yêu đương chi cả. Và họ vẫn chấp nhận.

Xin được chia sẻ để các bạn tự tin nộp lấy visa và .... phượt nhé.
Nghe bạn nói mình thấy yên tâm vì mình cũng tính xin visa du lịch Đức. Chỉ muốn hỏi bạn thêm về khoản thư mời: mình có người dì họ định cư bên Đức định nhờ gì cho cái thư mời, có ổn không bạn? trong thư mời có cần nêu rõ quan hệ thân nhân hay không? hay chỉ nói rõ mời sang du lịch như bạn?
Cảm ơn.

Bạn màu hồng ơi, bạn đang đánh đồng giữa visa du lịch và visa thăm thân nhé. Visa của bạn chỉ nhận được khi có giấy mời (bảo lãnh nhân thân, không nhất thiết bảo lãnh tài chính) của người thân (người thân là họ hàng anh em, cô dì chú bác... chứ không chỉ có vợ chồng, yêu đương như cách hiểu của bạn). Visa thăm thân của bạn kèm mục đích du lịch, chứ không phải visa du lịch đơn thuần như kiểu các sứ quán Pháp, Ý....

Khẳng định lần nữa, Đức không cấp visa du lịch đơn thuần cho người Việt ở trong nước.

Có ai ở dresden cứu em với :(
em mang laptop với máy ảnh sang nhưng h thì dùng để....ngắm rồi :|
cái ổ cắm điện ở đây nó ..2 que + tròn tròn lại thụt vào trong >.< sao ko ai nhắc là phải mang sạc kiểu này sang :((

Có ai ở dresden cứu em với :(
em mang laptop với máy ảnh sang nhưng h thì dùng để....ngắm rồi :|
cái ổ cắm điện ở đây nó ..2 que + tròn tròn lại thụt vào trong >.< sao ko ai nhắc là phải mang sạc kiểu này sang :((

Tớ cũng giống như bạn, phải vào siêu thị mua cái cục đổi đầu cắm giá 9e

Lễ hội Bia Đức bắt đầu vào tháng mấy hở các bác.Em thấy viết là Oktofest gì đó là tháng 10. Em dự định đến Muchen ngày 25/9. Không biết là có kịp làm vài vại không?

Tớ hack được rồi :)) work!!
hehe

--
vừa hỏi thằng đồng nghiệp xong, nó bảo viết là oktoberfest nhưng bắt đầu từ tháng 9. bạn sang ngày 25 chắc là kịp. Nó cũng hứa là "we'll go there together", so c u there ;)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back