What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Các bạn cho mình hỏi về việc xin visa Đức khi có người mời.
Tùm lum tà la á. Xin visa bây giờ có kịp không nhỉ? Người ta thường hỏi những câu gì? Rồi cái gì mà bảo hiểm du lịch nữa. bla bla bla.. e nhức hết cả đầu... :(

22 trang có gần như đầy đủ thông tin rồi đấy - cố gắng đừng nhức đầu :))
Trừ cái khoản ngồi chờ dài cổ ra thì mình cũng ko thấy họ gây khó khăn gì lắm.
--
Ngoài lề chút, hôm trước somewhere street làm về Dresden, nhớ bờ Elbe dã man con ngan :((

Mình cũng đã lên trang web ĐSQ Đức ở Sài Gòn xem rồi, nhưng không thấy nói rõ lắm. Nhờ bạn mà mình biết thêm một số mục á. Cám ơn bạn nhiều nhé!
Mình xin bổ sung một số chi tiết sau:
- xác nhận đặt chỗ máy bay khứ hồi có thời hạn ngắn hơn với thời hạn định xin visa khoảng 2-3 ngày
- Giấy xin nghỉ phép của bạn phải có thời hạn phù hợp với quãng thời gian mà bạn định xin visa vào Đức.
- Bảo hiểm du lịch có thời hạn bằng với vé máy bay khứ hồi.
ở SG thì mình k biết, ở HN trong sứ quán có ghi số điện thoại của hãng bảo hiểm và địa chỉ để chụp ảnh.

Nói về ảnh, ảnh chỉ cần cái đầu, không cần vai hay cổ. Có thể tự chụp rồi mang ra cửa hàng in cũng được, không cần đẹp (em toàn làm thế)^^ Chính thống như thế nào, có trên web sứ quán hết.

p/s bác Tiều: ok ạ.

Cám ơn bạn đã nhắc. Mình thì không bao giờ nhờ đến cò về mấy cái thủ tục này hết, để mih làm cho chắc kèo. ^^. Còn về hình, chắc khổ hình cũng bằng hình passport phải không bạn?
Giấy phép của công ty, mình định cuối năm xin nghỉ, qua năm đi chơi xong về mới xin làm công ty mới luôn. Vậy có cần giấy phép không?
Mình thì không có cái thẻ nào hết á, vì có nhiêu mình đưa mẹ giữ hết rồi.
Hic, đi du lịch mà người ta cũng làm khó ghê hén!

Xin sửa lại một tí ở hướng dẫn đã đầy đủ của @ Leme nhé : Ảnh chụp ở đâu cũng được, nhưng mặt phải nhìn thẳng, không cười và tỷ lệ khuôn mặt chiếm khoảng 75% bức ảnh - tức là cái mặt mình phải rất to , gần như chiếm hết bức ảnh, điều này ngược hẳn với ảnh hộ chiếu bằng lái xe ... của mình, cứ phải là có cả hai vai. Đức chỉ cần cái mặt rõ là ok. Hiệu ảnh ở HBTrưng họ nắm được điểm này nên ai cũng cứ ra đấy chụp, chỗ khác không biết chụp kiểu ta là bị bắt chụp lại.
À quên mất, bạn phải vào đăng ký ngày , giờ nộp hồ sơ nữa. Cũng trên trang web của đsq. Đây : https://service2.diplo.de/rktermin/extern/choose_categoryList.do?locationCode=hano&realmId=2
Chú ý : tự download tờ khai về mà tự khai, hoặc đến gặp mấy anh bảo vệ có đeo phù hiệu có con đại bàng ấy, bảo anh ấy cho xin tờ khai ( miễn phí đấy ) . Trong tờ khai có cả phần tiếng Việt thế nên đừng có lo sợ mà phải để hội cò mồi bên ngoài nó bảo khai hộ rồi nó chém mấy trăm một tờ . Tuyệt đối không nghe lời hội cò mồi !!! Chúng nó sẽ nói rằng có tay trong, người quen này nọ, thực tế chả có người VN nào giúp được việc quyết định cấp visa đâu, toàn tây quyết hết đấy, mà hội tây nó đâu có biết thằng cò vẩn vơ đầu đường là thằng nào đâu.
Cám ơn bạn đã nhắc. Mình thì không bao giờ nhờ đến cò về mấy cái thủ tục này hết, để mih làm cho chắc kèo. ^^. Còn về hình, chắc khổ hình cũng bằng hình passport phải không bạn?
Giấy phép của công ty, mình định cuối năm xin nghỉ, qua năm đi chơi xong về mới xin làm công ty mới luôn. Vậy có cần giấy phép không?
Mình thì không có cái thẻ nào hết á, vì có nhiêu mình đưa mẹ giữ hết rồi.
Hic, đi du lịch mà người ta cũng làm khó ghê hén!

Ảnh nộp cho phòng lãnh sự theo tôi nhớ là cỡ 4x6, thực ra không quan trọng lắm, miễn là mặt phải to rõ. Nộp cho họ là để đưa vào máy scann , sau đó in trực tiếp lên visum vậy nên bạn có đưa ảnh to hơn cũng chả sao.
Giấy nghỉ phép thì bạn đang làm công ty nào thì nơi đó có trách nhiệm cấp và nếu họ yêu cầu có giấy này thì mình phải cung cấp cho họ.
Sang Đức không có hình thức du lịch bạn ạ. Chỉ có thăm thân, du học, công tác, đoàn tụ gia đình thôi. Vì vậy bạn mới phải có giấy mời thăm thân, xin visum vào các nước Schenken thì bao giờ chả lắm thủ tục.

Tôi có điều này muốn hỏi có bác nào biết: ở phía trước nhà ga Hauptbahnhof ở Berlin có một cái cột sắt rất cao mà không thấy có ghi chú giải thích gì, có bác nào biết sự tích của cái cột này không ạ? Cám ơn

Haizz..nếu mà nói như bạn thì mình đâu có cần phải post lên hỏi thăm mọi người làm gì?:shrug:

Hihihi, chắc chắn là chả ai cấm bạn hỏi cả. Nhưng nếu có thời gian bạn hãy đọc lại cách bạn hỏi thì sẽ hiểu ra vấn đề đó mà ;;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,619
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back