What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

bác Entidi cho em hỏi là nếu bay vietnam airline từ frankfurt về hà nội thì đc mang theo 30kg vậy em gửi hành lí (tầm 24kg) từ dresden thẳng về Hà nội được không?

Em phải bay 1 chặng lufthansa từ dresden sang frankfurt mà :(

Trên vé có hết thông tin mà. Nếu chặng DRE-FRA là VN nhờ Luf nối chuyến để bay tiếp thì 30kg như chặng FRA-HAN (max là 31,5 nhé, trừ quen biết không nói làm gì), còn nếu book riêng hai vé thì chặng DRE-FRA sẽ tính theo quy định của Luf là loanh quanh 23kg, khéo ăn nói thì 24kg chẳng vấn đề gì đâu.

Mà Dresden về FRA,tính ra đi tàu còn nhanh hơn, lại được ngắm mùa thu vàng lá rơi mấy tiếng đồng hồ. :D

ack ack thế làm sao để được nối chuyến hả bác?
Lúc đi em nói lúc check-in thì hàng lý của em gửi thẳng từ HAN đến DRE luôn --> ở FRA đi người không :(
Bây giờ về bị con bé cùng cty nó doạ là Lufthansa chỉ cho 20kg (30 oi cho mỗi kg quá) ack ack.
Hoang mang vãi, toàn đồ người ta nhờ gửi về. Cuối năm sang lại là em giấu tiệt dân tình, ***, mệt người lại còn mang tiếng ôm đồm.

Bạn đọc lại vé, trên vé có thông tin hành lý được phép ký gửi và xách tay.

Thường thì vé nối là chung số vé, hình như vé của bạn có số vé là 738xxxxxxxxxxxxxx và là vé nối chuyến. Mà trước đây Luf chỉ max là 20kg, nhưng giờ lên 23kg rồi, nên có 24kg cũng không sao đâu. Đừng lo lắng- Cùng lắm thì khoác 3-4 cái áo ấm lên người, nhét vài thỏi schokolade vào túi mang lên máy bay ăn dần là xong. :D

@Ninova: nếu vé máy bay bạn đã mua là hai vé riêng biệt cho 2 chặng từ Dresden đi Franfurt và từ FRA đi HAN thì chắc chắn ở sân bay FRA sẽ phải nhận lại hành lý + check in lại, chặng sau được 30kg (VNA) nhưng chặng đầu chỉ được bằng đúng số cân ghi trên vé thôi (nếu nó ghi là một pax thì tối đa là 23kg - mới tăng theo bác Entidi). Hồi tháng 11 năm ngoái mình đi chặng Paris-Berlin của Lufthansa, nó ghi trên vé là 1pax, khi check-in cho đúng 20kg là 20kg, trừ khi bạn đi theo đoàn và người cùng đoàn ngay trước bạn có 19kg thì nó cho bạn 21kg.

Còn nếu bạn bạn mua vé cho cả chặng HAN - Dresden khứ hồi của VNA thì mặc kệ ở FRA VNA gửi bạn đi nhờ máy bay hãng nào, bạn vẫn được mang đi và về đủ 30kg hành lý ký gửi, không phải lấy hành lý và check-in lại khi transit ở sân bay FRA đâu. Đấy là cũng tháng 11 năm ngoái mình đi từ Berlin về HAN bằng vé VNA như vậy (lúc check-in ở Berlin và bay từ Berlin tới FRA là bằng cửa check-in/máy bay của Lufthansa, về FRA bị đổ xuống, chuyển terminal, dạo free-duty một vòng rồi mới được chất lên lại máy bay của VNA để về HAN, ko phải check-in lại và lấy hành lý ở FRA. Mình mua vé cả chặng BER-HAN của VNA nhé).

23 hay 30kg thì như vậy. Còn vụ lỡ 24 hay 31 cân thì bạn nên chuẩn bị trước, xếp một số áo khoác/vật dụng nặng có thể cầm tay ngay bên trên, nếu quá cân một chút họ cho qua thì tốt, không cho thì ta rút bớt ra mặc lên người/cầm tay cũng được. Tốt nhất vẫn là ký gửi đủ cân, xếp chặt những thứ nhỏ gọn mà nặng (vd như bạn chocolate chẳng hạn) vào hành lý xách tay. Bạn mang 2 túi xách tay, nặng bao nhiêu cũng được, miễn là nó nhìn nhỏ gọn và bạn xách nổi (lần mình đi cũng xách tay 1 túi 1 vali cabin size, cộng lại nặng gần 20kg ấy :) nhưng gọn gàng nên vẫn ngon lành).

Thanks 2 bác nhé. Chị kế toán book cho em 2 vé riêng biệt HA-FRA và FRA-DRE nên nối tuyến được thì vẫn chỉ được mang 23kg max.
Đằng nào cũng nộp phạt, em nhét luôn mấy thứ định xách tay vào vali rồi pay 50e tiền....ngu :T

Qua FRA với mỗi cái balo rỗng tuếch mà mải tán gái (tiệp) - tí nữa cũng miss >.<

Không biết có bia Đức thật không hay là bia cỏ. Ở SG còn có quán bia Đức cạnh bến Chương Dương, vị trí khá đẹp, cạnh Đại lộ Đông Tây, cạnh dòng Kinh Tẻ, quảng cáo bán bia Đức nhãn Bitdernbourg gì đó là Number One bên Đức. Hôm dẫn mấy thằng Tây sành bia vào nó bảo chưa nghe nhãn hiệu bia này bao giờ

Hi anh Entidi,

Ở SG cũng tổ chức Oktocberfest mỗi năm vào tháng 9-10, mấy năm nay thì tổ chức ở Windsor hotel - Quận 5. Giá vé năm nay là 850.000VND/cho ngày thường, giá hơn 1.tr cho ngày cuối tuần. Sau khi mua vé, sẽ phát 1 cái ly - khoảng hơn 0.5lit. Bên trong cũng sắp xếp bàn ghế như Munchen, nhưng giá đã bao gồm bia, uống thoải mái, cứ xách ly tới bàn phục vụ, kêu bia vàng hay đen, đồ ăn thì như buffet. Về bia thì nghe nói nhập khẩu từ Đức và có vẻ là vậy vì năm nào em cũng quắt cần câu, nhưng sáng hôm sau thì ko bị hangover lắm! ^^
Nói chung cty mua, nên cứ uống thoải mái, quắt cần câu thì bắt taxi về - quy định của sếp là đi - về bằng taxi nên anh em thoải mái

Bạn Entidi cho mình hỏi: Ngày 2/11 mình từ Hà Lan sang Đức, ngày 5/5 mình từ FF về VN. Ngày 3,4 mình có thể đi đâu chơi nhỉ?

Bạn chịu khó đọc mấy trang đầu sẽ rõ là những địa điểm hợp lý với quỹ thời gian của bạn. Hai ngày, chắc chỉ đi được 1-2 thành phố là cùng thôi. Nên chọn thành phố nào bạn có ý định đi thôi.

Dear Entidi

Mình có mấy câu hỏi này nhé ::help

Khoảng đầu T1/2013 mình sẽ qua Frankfurt độ 2 đêm và 3 ngày, cùng đi có một người chưa đi châu Âu bao giờ và muốn có được các khái niệm về văn hóa của vùng đất mình đến. Do kiến thức về Đức hạn hẹp và chỉ bó gon trong vài lĩnh vực quan tâm nho nhỏ nên muốn nhờ bạn tư vấn về cái plan của mình ở Frankfurt như sau :

1. Stadel Museum (Stadelsches Kunstinstitut und Stadtische Galerie
2. Frankfurt Romans (Frankfurter Roemer)
3. Großer Hirschgraben ( nhà và bảo tàng Goethe)
4. The Hauptwache

tối thứ nhất thì đi Berger Strasse

tối thứ hai thì Bitter & Zart

Chương trình như vậy có được ko ? Liệu đi 2 ngày với người lớn tuổi hay kêu mệt nhọc có căng quá ko?(NO)

Có cái bảo tàng nào Frankfurt về lịch sử hình thành và văn hóa Đức ko nhỉ ? Bên bờ kia của sông Main có gì nên xem ko ?

Hơn nữa, kụ cùng đi tương đối khó khăn về chuyện ăn uống :LL nên nếu có thể thì thuê căn hộ ngắn ngày để nấu nướng có được ko ? Web nào dễ book hay cứ hỏi bạn Gúc ? Preferable location là quanh ga hoặc Kaiserstrasse

P/S : nhớ PM số điện thoại để anh em mình làm cốc beer nha (beer)

Thanks bạn nhiều :L

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back