What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Bạn springixora đừng nhụt chí, visa đi Đức giờ cũng ko khó lắm đâu, chừng 1 năm nay mình thấy dễ dàng hơn nhiều rồi đấy. Hồi hè vừa rồi (tầm tháng 6) mình biết 1 chị đi học bổng nghiên cứu DAAD 2 tháng mang cả 1 chồng 2 con theo (ko có tên trong giấy mời chính thức) mà vẫn OK đấy, quan trọng là đủ giấy tờ và chứng minh tài chính thôi. Đi càng nhiều người thì càng phải chứng minh nhiều, nước nào cũng vậy thôi mà. Lý do theo chồng mình thấy hợp lý đấy chứ, xin visa ở nước khác lại phải nghĩ ra lý do khác, phức tạp hơn nhiều. Bạn mình tháng 3 sang năm cũng theo chồng đi chơi ở Đức 2 tuần, nhưng nó đã từng ở Đức 1 năm rồi nên chắc ko có vấn đề gì khó khăn cả. Bạn cứ apply theo chồng đi business, nếu hồ sơ ông xã OK thì của bạn cũng chả vấn đề gì đâu, nộp thêm giấy tờ chứng minh quan hệ và khả năng tài chính thôi mà. Chỉ ghét cái nhân viên phòng visa DSQ Đức cực kỳ khó chịu, nhưng với ai họ cũng vậy chứ ko phải chỉ với người hồ sơ có vấn đề nhé, có bị hạch hỏi vô lý thì cứ cãi thẳng cánh hehe. Nhưng mà tháng 3 đi Đức thì chán chết, tuyết đã tan mà hoa xuân thì chưa có, vừa mưa vừa lạnh, ngày lại ngắn, chả bõ tiền vé máy bay. Nếu bạn chỉ dự định đi chơi ở Đức thôi thì mình cũng ko khuyên bạn đi dịp đó đâu.

@Neưbe: Willkommen in Hessen^^

-------

Hi, không biết bạn dungdp ở khu nào mà có tuyết, chứ năm nay cả châu Âu gần như Noel không có tuyết, nói gì Đức, tất nhiên không tính những khu trượt tuyết rồi. Theo lịch hàng năm thì ra Giêng sẽ có đợt lạnh nữa. Nói chung là châu Âu mùa đông ở đâu cũng như nhau, mùa hè mới thích. Mà mục đích sang của bạn springixora là sang giữ chồng là chính chứ.:)) Còn chuyện visa Đức, mình lại nhắc lại lần nữa là đâu phải chuyện khó hay dễ, mà đang tư vấn cho chị ấy thuộc đối tượng gì, để mà apply hợp lý thôi.

Ví dụ cái chị DAAD của bạn thì bạn không biết rõ hay như thế nào đấy, chứ những ai được học bổng DAAD có hai cách để mời người thân sang và cực kỳ đơn giản:

1- Sang đoàn tụ. Nếu người được học bổng DAAD có nhu cầu, DAAD sẽ đứng ra làm thủ tục cho bạn mời người thân sang Đức ở với bạn trong thời gian bạn nhận học bổng ở Đức mà không phải chứng minh gì hết ngoài chứng minh thân thân. Và khi sang Đức người thân được hưởng chế độ của DAAD ăn theo của người được học bổng (chế độ thấp hơn tý). Tất nhiên khi đó, DAAD sẽ có có một số điều kiện kèm theo đối với người được học bổng. Và thủ tục này DAAD thực hiện hoàn toàn riêng biệt với thủ tục giấy mời học bổng.

2- Thăm thân. Cái này đơn giản hơn, đó là những ai đang có học bổng DAAD thì cũng như bao sv khác ở Đức, được phép mời thân nhân sang chơi. Tuy nhiên, tùy từng thành phố, từng bang có những quy định khác nhau, rằng người mời phải bảo lãnh tài chính hay không. Theo kinh nghiệm của mình, bang Bayern người mời phải bảo lãnh tài chính cho người được mời, còn bang Hessen thì không bắt buộc, có thể bảo lãnh hoặc có thể không.

Và rõ ràng, springixora không thuộc hai đối tượng trên (đoàn tụ hay thăm thân), mà chỉ còn lựa chọn duy nhất nếu muốn apply visa Đức là đi business trong đoàn của chồng, thay vì apply visa du lịch như những nước khác. Hình như bạn đang làm, nên hy vọng bạn đạt được điều mong muốn, chứ lên khu Hannover hay Hamburg là đèn đỏ kinh lắm. :D

Bạn Entidi ơi, 2 cách bạn kể trên đều là cho người đi dài hạn, dĩ nhiên là dạng khác rồi. Trường hợp chị bạn mình đang nói đến là đi ngắn hạn mà, có chú thích đàng hoàng là đi 2 tháng đó thôi, và mình chỉ muốn nói ở đây là cả trong trường hợp đi ngắn hạn thì vẫn có thể mang người thân (vợ/chồng/con) theo được mà. Cơ quan mình toàn đi như vậy thôi, nhưng vì bên mình làm với phía Đức nhiều nên khi 1 người đi công tác muốn rủ thêm vợ/chồng đi chơi thì văn phòng làm luôn cho cái giấy bảo lãnh (nói rõ là đi theo chứ ko phải đi business nhé) là DSQ ok luôn. Trường hợp bạn springixora thì mình cũng nói rõ phụ thuộc vào phía công ty chồng bạn ý mời có uy tín hay không và chứng minh tài chính của bạn ý thế nào mà. Trong tờ khai xin visa cũng có hỏi có đi cùng vợ/chồng/con ko đó thôi, nên đối với các bạn Đức thì chuyện đi cùng là lý do có thể chấp nhận. Bạn springixora nếu xin visa thì cứ tick vào business là được, chả nhất thiết phải có giấy mời riêng, tất nhiên nếu có thì càng tốt. Còn vụ tuyết, bạn ko đọc kỹ rồi, mình chỉ nói tháng 3 thì ở Đức ko có tuyết thôi, chứ có nói gì đến hiện tại có tuyết hay ko đâu. Đi chơi châu Âu đúng như bạn nói, mùa hè là nhất

Hôm trước vào trang bahn.de nghịch một lúc mới thấy có điều khá thú vị trong cái trang đặt vé tàu này. Nếu đặt hành trình nội địa FF-Berlin thì giá vé lại đắt hơn đặt hành trình quốc tế FF-Berlin- Prague (chặng FF-Berlin đều cùng số hiệu tàu, ngày giờ...). Vậy nên, nếu muốn đi Berlin từ FF thì cứ đặt hành trình FF đi Prague, có dừng ở Berlin có phải rẻ hơn không chứ.

Theo cách hiểu của mình thì hành trình FF-Berlin là dựa trên quảng đường để tính giá (khởi điểm là 19eu, cứ thêm 100 km là tính thêm 10eu, vị chi hành trình FF-Berlin giá bèo nhất cũng phải trên dưới 49eu trở lên). Còn hành trình FF-Prag (qua Berlin) là dựa trên giá vé khuyến mại hành trình quốc tế (thường có các gói cố định là19, 29, 39, 49eu.. nếu đặt sớm vài tuần). Vui đáo để. Bạn nào du lịch Đức, đặt vé tàu trên bahn, chú ý điểm này nhé (tất nhiên, có hành trình đúng như vậy, nhưng có hành trình không, chỉ có vài trường hợp cá biệt thôi nhé).

Bac entidi oi.
Em bi Bo roi tai Tay duc.
Can giup do.
The sau 3/2/2012 em bay sang duc,nhung ba chi lai bay ve vn.trio tin nhu set danh ngang tai.....
Em bi Bo roi,co hoi nao du lich tu tuc cog em ke voi huhuhuuhuh.

Can Tim ban di choi vong vong o nuoc duc.qua duc ma ba chi di lam khong ai dat di choi em buon qua,,,
Xin loi mod ,vi em khong co may tinh chi chi dung iPad Nen khong go dau duoc.mong mod thong cam cho em nhe....
Hom nay la ngay the 5 o tren nuoc duc ma chi quyanh quan o khu pho 45879 gelsenkirchen....
Bac nao o gan ,dat em di choi voi,o day ,nguoi ta dung tieng duc,ma em thi mu chu.....help me....SOS......
Thank mod...

=====================
Cần tìm bạn đi chơi vòng vòng ở nước Đức, qua Đức mà bà chị đi làm, không ai dắt đi chơi, em buồn quá. Hôm nay là ngày thứ 5 ở trên nước Đức mà chỉ quanh quẩn ở khu phố 45879 Gelsenkirchen. Bác nào ở gần, dắt em đi chơi với, người ta dùng tiếng Đức, mà em thì mù chữ. Giúp em với.
=====================

Đoạn phía trên là PeterPan dịch tạm ra tiếng Việt có dấu cho người nào ngại đọc. Tôi không có iPad, nên không rõ thế nào, nhưng diễn đàn đã tích hợp sẵn bộ gõ, không cần Unikey hay Vietkey vẫn gõ tiếng Việt có dấu được. Bạn Ngaybatdau chú ý lần sau nhé.

Last edited by a moderator:
...chi quyanh quan o khu pho 45879 gelsenkirchen....
Bac nao o gan ,dat em di choi voi,o day ,nguoi ta dung tieng duc,ma em thi mu chu.....help me....SOS......
Thank mod...

Cả city của người ta, bạn lại bảo khu phố. 45879 mà code của nơi bạn đang ở, chứ chẳng phải số nhà đâu.^^

Bạn đang ở Đức thì toàn dùng tiếng Đức rồi, hay muốn người ta dùng tiếng Việt. Chắc chỉ có lên chợ Đồng Xuân Berlin, hoặc sau 20 xuống FF, mình nói tiếng Việt cho mà nghe.^^

Can Tim ban di choi vong vong o nuoc duc.qua duc ma ba chi di lam khong ai dat di choi em buon qua,,,
Xin loi mod ,vi em khong co may tinh chi chi dung iPad Nen khong go dau duoc.mong mod thong cam cho em nhe....
Hom nay la ngay the 5 o tren nuoc duc ma chi quyanh quan o khu pho 45879 gelsenkirchen....
Thank mod...

=====================
Cần tìm bạn đi chơi vòng vòng ở nước Đức, qua Đức mà bà chị đi làm, không ai dắt đi chơi, em buồn quá. Hôm nay là ngày thứ 5 ở trên nước Đức mà chỉ quanh quẩn ở khu phố 45879 Gelsenkirchen. Bác nào ở gần, dắt em đi chơi với, người ta dùng tiếng Đức, mà em thì mù chữ. Giúp em với.
=====================

Đoạn phía trên là PeterPan dịch tạm ra tiếng Việt có dấu cho người nào ngại đọc. Tôi không có iPad, nên không rõ thế nào, nhưng diễn đàn đã tích hợp sẵn bộ gõ, không cần Unikey hay Vietkey vẫn gõ tiếng Việt có dấu được. Bạn Ngaybatdau chú ý lần sau nhé.

Bác vào Settings => General => International Keyboards : chọn Vietnamese là được. Lưu ý là bộ gõ theo kiểu ABC nhé, nếu bác là người ở "trỏng" hay quen gõ kiểu VNI thì cần tập lại đối chút.

Ở Frankfurt cũng có vài chỗ đi chơi mà, tùy thuộc bác là zai hay gái :D

Tốt nhất là hỏi bác Entidi chủ thread này thì zai hay gái cũng có chỗ tuốt :))

Ở Frankfurt cũng có vài chỗ đi chơi mà, tùy thuộc bác là zai hay gái :D

Tốt nhất là hỏi bác Entidi chủ thread này thì zai hay gái cũng có chỗ tuốt :))

Còn tùy tình hình chứ bác, em có phải thập cẩm đâu. :LL

Có bác ơi

Vậy lúc nào bác về NCT- Hà nội hay em phải sang Frank gặp bác ?

Em chưa book vé vì còn lăn tăn mấy việc ở nhà nhưng most likely là em sẽ đi theo 1 trong 2 lịch trình dưới đây

1. Khoảng 31/3 - 1/4 : HAN - Paris

Khoảng 17, 18/4 : Frank - HAN

hoặc
2. 14,15/4 : HAN - Frank
khoảng 29,30/4 : Paris - HAN

Nhắn luôn là với hành trình này, nhiều khả năng em xin bác cốc trà đá vỉa hè rồi.

Tuy nhiên, em cũng còn lăn tăn mấy việc nên cũng chưa chốt được lịch trình, mà phải chờ đến đầu tháng 3, sau khi em đi Ý xem hooligan về đã ạ.^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,588
190,138
Latest member
NgoDieu
Back