What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Tham gia tí cho có không khí nào.
Mình thấy so với các nước lớn Châu Âu khác như Pháp, Ý, Tây Ban Nha... Đức thực sự đẳng cấp hơn. Ở Đức từ đường xá, xe cộ, nhà cửa thậm chí cả cánh đồng nhìn cũng đàng hoàng hơn các nước khác.
Tuy nhiên theo mình được biết người Đức sống hơi " công thức" một chút nên mình thích cuộc sống ở những nước như Tây Ban Nha hơn.

Tks alceste nhìu nhé. Cho mình hỏi thêm là nếu apply visa thì theo dạng đi chơi hay dạng lon ton theo chồng, cái nào dễ hơn nhỉ? Hihi thắc mắc hơi nhìu mà ko có thời gian google vì bé nhà mình quậy quá :)

Thấy topic này lại thấy muốn đến với Munich thêm lần nữa, mình đã đi Đức không ít lần nhưng mỗi lần đến Đức cảm giác vẫn hồi hộp như lần đầu. Kỷ niệm về Đức có lẽ nhiều nhất trong các nước Châu Âu, chắc do Đức là điểm đến đầu tiên củc chuyến đi Châu Âu chăng?

Miǹh thích ở Munich nhất vì thành phố đẹp và yên bình đến lạ, ngày chủ nhật hầu hết các cửa hàng ở khu trung tâm đều đóng cửa, chỉ có một số hàng ăn giúp mình nạp năng lượng để lang thang cả ngày. Có tour du lịch City Tour 4 tiếng miễn phí và hướng dẫn viên thì tuyệt vời, bạn có thể Tip bao nhiêu thì tuỳ không bắt buộc.

Một số hình ảnh đóng góp cho topic đây, trình độ tay nghề kém mong các Bác thông cảm.

Các trò chơi trong một triễn lãm đường phố về năng lượng mặt trời, tổ chức gần khách sạn mình ở

Tks alceste nhìu nhé. Cho mình hỏi thêm là nếu apply visa thì theo dạng đi chơi hay dạng lon ton theo chồng, cái nào dễ hơn nhỉ? Hihi thắc mắc hơi nhìu mà ko có thời gian google vì bé nhà mình quậy quá :)

Nếu bạn ở VN, mình nghĩ bạn khó có cơ hội để xin visa Đức.

Sứ quán Đức chỉ cấp visa làm việc (kinh doanh đối tác như ox của bạn, hoặc lý do y tế gì đó), visa thăm thân, visa du học, hoặc đoàn tụ, không cấp visa du lịch hay kiểu lon ton theo chồng, trừ khi bạn có tên trong giấy mời mà đối tác của chồng bạn làm. Nếu bạn vẫn quyết tâm đi, chỉ có cửa là apply vào sứ quán khác trong khối schengen, rồi nhập cảnh vào Đức.

Tham gia tí cho có không khí nào.
Mình thấy so với các nước lớn Châu Âu khác như Pháp, Ý, Tây Ban Nha... Đức thực sự đẳng cấp hơn. Ở Đức từ đường xá, xe cộ, nhà cửa thậm chí cả cánh đồng nhìn cũng đàng hoàng hơn các nước khác.
Tuy nhiên theo mình được biết người Đức sống hơi " công thức" một chút nên mình thích cuộc sống ở những nước như Tây Ban Nha hơn.

Chuẩn đấy bác. Cực kỳ công thức, mà có thể gọi là máy móc kinh dị.^^

Em kể cho bác chuyện này:

Ngày trước trong nhóm của em, có đâu tầm gần 20 tên, và cần bầu ra trưởng nhóm. Bà phụ trách phát phiếu ra, rồi thu lại, rồi bọn em kiểm phiếu. Có hai thằng được đề cử, số phiếu của nó lần lượt đâu là 15 với 4 gì đó. Phiếu cuối cùng là phiếu trắng. Theo quan điểm người mình, thì cái thằng 15 phiếu kia sẽ trúng cử. Thế mà bà giáo bảo: Không hợp lệ, bầu lại. Lại mất công viết lại cái tên, Kết quả lần hai vẫn không có gì thay đổi so với lần 1. Thế đấy, công thức, máy móc mới là người Đức.

Tuy nhiên, chính đức tính đó sinh ra dân tộc Đức kỷ luật, kinh tế Đức cực kỳ chính xác như ngành cơ khí của họ. Em sống ở đây mấy năm, thấy bọn nó làm việc gì cũng rất tỉ mỉ và cặn kẽ, không bỏ qua bất cứ bước nào, dù theo mình nghĩ thì thấy nó là thừa, nhưng với bọn Đức thì không.

Miǹh thích ở Munich nhất vì thành phố đẹp và yên bình đến lạ, ngày chủ nhật hầu hết các cửa hàng ở khu trung tâm đều đóng cửa, chỉ có một số hàng ăn giúp mình nạp năng lượng để lang thang cả ngày.

Đấy là quy định của Chính phủ Đức áp dụng trên toàn nước Đức bạn ạ, chứ không riêng gì München đâu.^^
Bổ sung thêm là, các cửa hàng ăn như bạn nói thì được phép mở ngày chủ nhật, nhưng buộc phải có một ngày nghỉ trong tuần, thế nên khi chọn cửa hàng ăn uống, bạn nên tránh cái ngày này, gọi là Ruhetag. (không áp dụng với hệ thống đồ fast food như Mc, Kfc hay Büger King...).
Tuy nhiên, thỉnh thoảng bọn nó có những ngày bán hàng thâu đêm, cái này tùy thuộc vào từng thành phố.
Lúc đó München by Night, người ta hay cách điệu thành München buy Night.^^

Nếu bạn ở VN, mình nghĩ bạn khó có cơ hội để xin visa Đức.

Sứ quán Đức chỉ cấp visa làm việc (kinh doanh đối tác như ox của bạn, hoặc lý do y tế gì đó), visa thăm thân, visa du học, hoặc đoàn tụ, không cấp visa du lịch hay kiểu lon ton theo chồng, trừ khi bạn có tên trong giấy mời mà đối tác của chồng bạn làm. Nếu bạn vẫn quyết tâm đi, chỉ có cửa là apply vào sứ quán khác trong khối schengen, rồi nhập cảnh vào Đức.

Bác làm nhụt chí anh em quá vậy. Thật ra du lịch Đức không dể, nhưng cũng không khó, nếu mình đủ giấy tờ bạn à.

Mình có bảo là apply visa Đức dễ hay khó đâu bạn. Mình chỉ nói rõ là bạn ở trên không thuộc đối tượng để sứ quán cấp visa, để bạn ấy nghĩ cách khác hợp lý với hoàn cảnh bạn ấy nêu thôi. Chứ cứ hì hục làm, chuẩn bị giấy tờ, cuối cùng không được nộp thì có phải khổ không. Nói lại lần nữa, Sứ quán Đức không cấp visa du lịch, mà chỉ cấp 3 loại visa ngắn hạn: transit, thăm thân và kinh doanh.

Còn bạn đề cập chuyện đi du lịch Đức lại là chuyện khác. Với lại mình cũng nói bên tô bích visa schengen rằng visa Đức là dễ nhất đối với kinh nghiệm của mình, chứ có bảo nó khó đâu.^^

Cả nhà Noel vui vẻ.:L

Bác làm nhụt chí anh em quá vậy. Thật ra du lịch Đức không dể, nhưng cũng không khó, nếu mình đủ giấy tờ bạn à.
Mình có bảo là apply visa Đức dễ hay khó đâu bạn. Mình chỉ nói rõ là bạn ở trên không thuộc đối tượng để sứ quán cấp visa, để bạn ấy nghĩ cách khác hợp lý với hoàn cảnh bạn ấy nêu thôi. Chứ cứ hì hục làm, chuẩn bị giấy tờ, cuối cùng không được nộp thì có phải khổ không. Nói lại lần nữa, Sứ quán Đức không cấp visa du lịch, mà chỉ cấp 3 loại visa ngắn hạn: transit, thăm thân và kinh doanh.

Còn bạn đề cập chuyện đi du lịch Đức lại là chuyện khác. Với lại mình cũng nói bên tô bích visa schengen rằng visa Đức là dễ nhất đối với kinh nghiệm của mình, chứ có bảo nó khó đâu.^^

Tks các bác đã góp ý. Mình cũng hơi rối, đang kêu ox nhờ cty apply visa dùm luôn, khổ nỗi mình mang quốc tịch VN, mà cty ox ở Shanghai, ko biết được ko, thôi kệ, ko thì ở nhà ôm con hihi. Tks cả nhà.
Happy New Year!

Mình hiểu ý bác, nhưng chỉ là do mình muốn làm nhẹ nhàng tư tưởng cho mọi người về vụ cái Visum thui à. Thông cảm hén. Bác đang ở FF hả, em đang ở Mainz. Mới qua nên chưa biết gì. Bác có thời gian hướng dẩn em cáhc đi chơi tiết kiệm nha. Thank bác nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back