What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Với riêng bạn Ti Quau, bạn nên apply đi chơi ở các nước khác trong schengen zone sẽ hợp lý hơn, như Pháp, Ý, TBN...(bạn có thể tìm hiểu trong các topic liên quan đến visa các nước này). Bạn có được visa schengen rồi thì đi sang Đức như đi từ Hà Đông về Hà Nội, hay từ Củ Chi lên Quận 1 thôi, chẳng ai kiểm soát bạn cả, nên không có khái niệm từ Pháp nhập cảnh sang Đức đâu.

Mình nói khó không phải để dọa bạn, mà chỉ để bạn hình dung được bạn sẽ phải làm gì nếu apply visa Đức. Nếu bạn có đủ giấy tờ, đúng với mục đích như nó quy định, lấy visa Đức rất dễ. Ngược lại, để lấy được visa Đức một cách tự do (dạng visa du lịch như các nước khác) là cực khó. Với bọn Đức, nó tự xem là số một, luôn xem phần còn lại EU (chưa cần nói gì thế giới thứ ba như VN) dưới hẳn một bậc, nên nó có những khắt khe nhất định.

--------------
Vài ba dòng về Đức hiện tại:

Ngành du lịch không phải là thế mạnh của Đức và nó không xúc tiến quảng bá lĩnh vực này như các nước khác. Với nó, nó không có nhu cầu thu ngoại tệ từ người nước ngoài, nên nó hầu như không cấp visa du lịch (VN và một số nước đang phát triển nằm trong nhóm đối tượng này) để thu hút người nước ngoài sang nước nó du lịch. Thực tế, người đi du lịch thì ít, mà tìm cách ở lại (hợp pháp và bất hợp pháp) là nhiều để hưởng cái chế độ an sinh xã hội của nó. Lượng người nước ngoài hiện tại, trong đó có người Việt (chính thống và ngoài luồng) đã làm mệt cái chế độ của nó lắm rồi. (Có lần thằng bạn nó hỏi câu mà mình không biết trả lời thế nào: Sao mày không về xây dựng đất nước mày, ở đây làm gì!?)

Tuy nhiên, trong xu thế hội nhập, toàn cầu hóa, Đức cũng không thể đứng ngoài thời cuộc. Từ ngày ông Philips Rösler (gốc Việt) trở thành người nước ngoài đầu tiên, và duy nhất đến nay giữ chức trong Chính phủ Liên bang (trước là Bộ trưởng Y tế, nay đã là Phó TT, kiêm Bộ trưởng KT và Khoa học), chính sách thu hút người nước ngoài đến với Đức đã cởi mở hơn so với chính phủ trước đó, nhưng chỉ thu hút nhân tài ở một sỗ lĩnh vực mà Đức đang thiếu nhân lực thôi (như toán, IT, sinh hóa...).

Phần lớn EU đang khủng hoảng, đồng Euro nguy cơ bị vỡ, nhưng nó vẫn ngon lành. Chỉ vì là vị thế của đầu tàu EU, và là nước sáng lập ra đồng EURO, nên nó mới phải ra tay cứu các nước còn lại, như Hy Lạp, Ý, TBN... Chứ bản thân nước Đức vẫn tự vận động, phát triển rất bền vững.

@Entidi:Mèo lười đang ở chơi nhà chú(là bạn thân nhất với Bố tớ ngày xưa khi còn học cấp 3) ở Bad Bentheim,một tỉnh nhỏ sát biên giới với Hà Lan,không biết đồng chí có từng biết đến nơi này không nhỉ hehe(BB).Trong mấy ngày ở đây vừa qua hai chú cháu nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất,rất vui!!:)Nhờ vậy mà Mèo lười biết và hiểu thêm rất nhiều điều thú vị về nước Đức!!(c)

@Entidi: Bạn cho mình hỏi nếu mình định đi du lịch Đức cả nhà ( hai vợ chồng tuổi 36/42+ hai con 12+5 tuổi) theo diện thăm thân ( vợ chồng chị ruột mình mời), nhà mình thì hai vợ chồng việc làm ổn định,sổ tiết kiệm hoặc giấy tờ nhà xe gì đó cũng có, chị mình bên kia đã từng mời bố, mẹ và chị gái đi sang Đức chơi những năm trước rồi, visa xin ko vấn đề gì, chỉ có cái là mình muốn đi cả nhà thì khả năng xin visa Đức có khó đậu không?Kế hoạch của nhà mình chỉ đi tối đa ba tuần thôi vì không xin nghỉ được hơn, vậy bạn khuyên mình nên xin visa Đức hay xin visa du lịch tự túc Pháp.
Cảm ơn bạn nhiều.

Các bạn cho mình hỏi là sắp tới mình có sang Đức công tác, theo plan và vé máy bay thì tổng số ngày sẽ là 46. Vậy ĐSQ sẽ cấp visa cho mình (nếu pass) trong đúng 46 ngày đó hay sẽ cấp theo kiểu cố định thời gian (3 tháng, 6 tháng, 1 năm) ??

@Entidi:Mèo lười đang ở chơi nhà chú(là bạn thân nhất với Bố tớ ngày xưa khi còn học cấp 3) ở Bad Bentheim,một tỉnh nhỏ sát biên giới với Hà Lan,không biết đồng chí có từng biết đến nơi này không nhỉ hehe(BB).Trong mấy ngày ở đây vừa qua hai chú cháu nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất,rất vui!!:)Nhờ vậy mà Mèo lười biết và hiểu thêm rất nhiều điều thú vị về nước Đức!!(c)

Không biết rồi. Chỉ biết phố nhớn thôi.:))

@Entidi: Bạn cho mình hỏi nếu mình định đi du lịch Đức cả nhà ( hai vợ chồng tuổi 36/42+ hai con 12+5 tuổi) theo diện thăm thân (vợ chồng chị ruột mình mời), nhà mình thì hai vợ chồng việc làm ổn định,sổ tiết kiệm hoặc giấy tờ nhà xe gì đó cũng có, chị mình bên kia đã từng mời bố, mẹ và chị gái đi sang Đức chơi những năm trước rồi, visa xin ko vấn đề gì, chỉ có cái là mình muốn đi cả nhà thì khả năng xin visa Đức có khó đậu không?Kế hoạch của nhà mình chỉ đi tối đa ba tuần thôi vì không xin nghỉ được hơn, vậy bạn khuyên mình nên xin visa Đức hay xin visa du lịch tự túc Pháp.
Cảm ơn bạn nhiều.

Cá nhân mình chưa gặp trường hợp bố mẹ đi cùng với con trẻ, nhưng đi vợ chồng đi cùng bố mẹ già thì gặp rồi. Nói chung, cả gia đình đi thì không riêng Đức, mà bất cứ sứ quán nào cũng đặt dấu chấm hỏi lớn cho bạn thôi. Tuy nhiên, nếu bạn đã có lịch sử nhập cảnh tốt, cùng với với giấy tờ rõ ràng, và có sức nặng như bạn bảo, mình nghĩ bạn apply visa Đức sẽ hợp lý hơn, vì bạn có lý do chính đáng đi EU là vừa thăm thân vừa du lịch, không theo kiểu du lịch bâng quơ khi bạn nộp sứ quán khác. Mạnh dạn mà nộp bạn à.

Các bạn cho mình hỏi là sắp tới mình có sang Đức công tác, theo plan và vé máy bay thì tổng số ngày sẽ là 46. Vậy ĐSQ sẽ cấp visa cho mình (nếu pass) trong đúng 46 ngày đó hay sẽ cấp theo kiểu cố định thời gian (3 tháng, 6 tháng, 1 năm) ??

Trong trang sứ quán Đức, nếu mình nhớ không nhầm thì nó chia ra làm hai loại, visa dưới 3 tháng (90 ngày) và trên 3 tháng. Dưới 3 tháng thường là fix ngày theo plan người nộp và sứ quán có quyền cấp và giải quyết trong một tuần làm việc. Còn đi lớn hơn 3 tháng, sứ quán không có thẩm quyền giải quyết, mà phải gửi hồ sơ bạn nộp sang sở Ngoại kiều tại tp bạn định đến để giải quyết. Trong trường hợp sở ngoại kiều không có hồi âm theo thời gian quy định, sứ quán mới được phép duyệt hồ sơ của bạn.

Nói thế để muốn khẳng định visa của bạn sẽ phụ thuộc tất cả vào hồ sơ bạn nộp. Hồ sơ sẽ nói lên bạn công tác kiểu gì, sẽ có visa kiểu đó, kiểu đối tác mời sang hay là sang tìm cơ hội gặp gỡ đối tác. Nếu đối tác mời sang, thường fix theo thư mời và plan của bạn (dưới 3 tháng). Còn bạn đủ tầm sang Đức tìm đối tác (thường là trên 3 tháng), có thể lên tới cả năm nếu hồ sơ pháp lý của bạn đáng tin cậy. Ngoài ra, bạn đặc biệt chú ý tới bảo hiểm nữa. Bạn lên plan 46 ngày, mà mua 45 ngày bảo hiểm, thì visa cũng chỉ 45 ngày thôi.

Đấy là dông dài theo kiểu tư vấn lấy chữ. Còn trả lời một cách lấy kết quả, mình nghĩ bạn sẽ được...46 (+2), max là loại visa 3 tháng.^^

Mèo ơi, tuần sau vandu cũng qua Đức rồi, cũng sẽ đến Aachen biên giới giữa Đức, Hà Lan và Bỉ ấy.

Mình sắp đến Frankfurt vào tầm đầu tháng 8 và muốn đi cả Black Forest, vậy mọi người có thể tư vấn hộ mình là từ Frankfurt thì đi tàu đến ga nào gần Black Forest là thuận tiện và đẹp nhất ạ? Vì mình là con gái và đi 1 mình nên cũng muốn hỏi cụ thể một chút. Cảm ơn mọi người.

Điểm dừng có thể là Baden-Baden (điểm đầu) hoặc Offenburg (điểm giữa) hoặc Freiburg (điểm cuối), tùy vào địa điểm bạn muốn đi. Rừng Đen này rộng mênh mông lắm. Có thể tìm hiểu thông tin thêm ở đây: http://www.schwarzwald-tourismus.info/

Bổ sung: năm 2006, đội tuyển Anh đóng quân ở Baden-Baden này đấy. Cảnh thơ mộng lắm, đến nối Beckham và bạn bè quên luôn chuyện đến Đức để đá bóng. ^^

Last edited:
Chào các bác. Em đang dự tính năm tới sẽ đưa con gái và mama (tổng đoàn 3 nữ, trong đó có 1 nữ 3 tuổi) sang Wolfsburg, Đức đóng đô 2-3 weeks, vì có người nhà. Từ đó em mong muốn được đi Paris, Amsterdam, Praha. Em chưa biết tẹo nào về châu âu nên mạn phép nhờ các bác tư vấn giúp từ Wolfsburg mà đi 3 điểm trên có khả thi không? nên đi tàu hay bay? em check trên bahn.de như các bác tư vấn thì không thấy có line từ wolfsburg đi đến các điểm kia mà từ Berlin mới có và lại cũng không hiện giá. Thanks các bác nhiều ạ.

Wolfburg là trụ sở của WW nổi tiếng thế giới mà lại không có train line là thế nào, bạn check lại xem (tên là Wolfsburg Hbf). :Dam Giá vé chỉ hiện max trước 3 tháng, bạn check năm tới chưa có đâu. Bạn có thể check giá tháng 8 or 9 để tham khảo giá, sẽ giống thời điểm bạn đi. Nói chung từ Wolfsburg đi Prag thì đi tàu ICE và EC là ok. Còn đi Paris hoặc Ams mà có con trẻ thì nên bay, gần đó có sân bay Hannover.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,187
189,947
Latest member
uyen13579
Back