What's new

Em đi ăn cưới miền tây

Chào các Bác, em mới đi ăn cỗ về, vào chia rẻ với các bác tí cho vui, Mong các Min, các Mod, các đại phượt lão ra vui lòng bỏ qua, Có gì sơ suất cũng mong được lượng tình tha thứ, cám ơn các bác nhiều.

Tổng kết chuyến đi thiệt hại 700k (không tính tiền mừng đám cưới)
Trong đó: Tiền xăng 300k, Khách sạn 120k, Ăn 70k, uống 50k, linh tinh khác 160k

Tổng quãng đường 765 km, qua 10 tỉnh: TP HCM, Long an, Tiền giang, Cần thơ, Hậu giang, Bạc liêu, Kiên giang, Sóc trăng, Trà vinh, Bến tre, (Mỗi tỉnh đi qua 1 tí) , Vượt 2 cửa sông Hậu: Trần đề, Định an .

Ngắm 2 cái Hoàng hôn 1 cái Sông tiền, 1 cái Cổ chiên, 2 cái Bình minh 1 cái Sông hậu, 1 cái U minh thượng.

Còn đây là bạn đồng hành của em

:D:D:D

Đám cưới bạn ở huyện Hồng dân, tỉnh Bạc liêu tổ chức ngày Chủ nhật 11/03/12.

Hẹn với 1 người bạn sáng chủ nhật sẽ chạy xe honda từ Sài gòn, nhưng đến phút chót bạn điện thoại báo gửi thiệp vì kẹt đi Cà mau. Thiệt buồn !

Còn 1 mình, quyết định chiều thứ bảy đi luôn, tối ngủ Cần thơ.

Đường Võ văn Kiệt thênh thang ta bước:

Nhưng gì đây, sao xe nhiều quá trời vậy ta,

Đường thì đông, CSGT thì nhiều nên tới Cái bè trời đã sẩm tối, sao tới Mỹ thuận chộp Hoàng hôn trên sông Tiền được ta.

Thôi tranh thủ làm vài tấm trên đường vậy biết làm sao.

Tới cầu Mỹ thuận, thành phố đã lên đèn, cố vớt vát vài cái cảnh Sông tiền, máy thì cùi, tripot o có, em cố vẽ bùa vài cái các bác thông cảm nha.

Chạy tiếp đến Cần thơ cho kịp cuộc hẹn 8h, đến nơi đồ mồi đã sẵn sàng, tử chiến lúc 10h ngủ 1 mạch tới 7h sáng hôm sau mới tỉnh.

Vậy nên Bình minh trên sông Hậu chỉ còn có vầy, Cầu Cần thơ nhỏ bé đằng xa xa.

Làm tô hủ tíu khô với ly cafe sáng xong, chắc cũng khoảng 8h, alô cho bạn hỏi: wầy, mầy đãi trưa hay chiều vậy?
Nó trả lời: dạ em đãi từ 8h sáng lận, anh đi lẹ đi.

Chui cha, đâu biết đâu, ở SG xưa giờ sớm cũng phải 12h trưa, còn chiều thì cũng phải 7h tối or hơn.

Vậy là vội vàng 3 chân 4 cẳng phi ra lộ Hòa bình, châm cho đầy bình xăng rồi hướng Long Mỹ thẳng tiến.

Tranh thủ làm tí dã quì bên đường

Đường quê, cây cối mát mẻ, thanh bình, Mũi nhẹ hơn do o2 cây cối nhả ra và có ít khói xe .

Qua long mỹ em hỏi đường người ta chỉ tiếp vào đây.

Đường ngày càng nhỏ hơn, cây cối 2 bên đường ngày càng nhiều hơn, cảm giác ngày càng nhẹ nhõm hơn, đặc biệt có dòng kênh trong xanh chảy song song làm không khí càng dịu mát hơn dù trời trưa nắng.

Ngoài đồng lúa đã chín, nhiều chỗ đã gặt, nhiều chỗ chưa.

Còn con đường này đố các bác tên gì,? .

Em thì em chịu, chưa tìm ra.

Chạy băng qua cái cột mốc trên, rồi băng qua 1 cây cầu, quẹo phải liền, ôm chân cầu theo 1 con lộ 1,2m chạy cặp con kênh trển.

Chạy 1 hồi tới cái ngã 3 này, em chẳng biết quẹo bên nào nữa, nhìn vòng vòng chẳng thấy ai, thôi cứ ghi lại hình đã.

Đang quay vòng vòng thì 1 anh chạy tới hỏi, đi đâu mà chạy vòng vòng vậy?
Em trả lời em ra đò cây dừa, để qua Hồng Dân.
Anh nói Ngan dừa, chứa o phải cây dừa, đi theo anh nè.
Chu cha Ngan dừa là thị trấn của huyện Hồng dân, vậy mà cứ cây dừa với cây gừa o à.

Anh chạy nhanh mà em thì còn chụp choẹt nên 1 hồi o thấy bóng anh đâu, lại vừa chạy vừa hỏi 1 hồi cũng tới bến đò.

Rồi huyện Hồng dân chào đón quý khách, rồi, mừng húm.

Hồng vân giáp các tỉnh Hậu giang ở phía bắc, Kiên giang ở phía tây, Sóc trăng ở phía đông và Huyện Phước long ở phía nam

1 cái chùa Miên tuyệt đẹp nằm bên đường, vầy ở đây có người Miên nhiều nè.

Rồi theo con lộ đi Phước Long.

Qua 1 loạt cây cầu, Seri cầu từ 9000 - 1000. Em chỉ minh họa vài cây.

Bạn tường thực theo hình ảnh rất hay... vừa kể, vừa có hình dễ mợ rộng tầm mắt.
Đi chu du như bạn rất thú vị... giống như kẻ lảng tử giang hồ, ngao du thiên hạ...
thanks nhé

Thank bạn NQ, Từ ngày xưa, mình đã thích đồng quê, những lúc rảnh là chạy xe vòng vòng vào những con đường nhỏ, hít thở bâu không khí trong lành, ngắm hàng dừa nước, cây súng cây sen, nhưng cuộc sống không bao giờ như mình muốn, rồi cuộc sống mưu sinh, rồi vợ rồi con chuyện học hành .v.v và v.v
Đi về miền tây mình chỉ thích lang thang, chẳng muốn gấp gáp, chẳng muốn gì hối thúc, cứ đi, cứ hít thở, cứ nhìn ngắm, tại sao phải đua nhỉ.... bạn NQ.

Rồi tiếp tục những cây cầu, miền tây là vậy, những cây cầu, những dòng kênh, những con lộ nhỏ chạy song song dòng kênh. như ngoài bắc gọi là bờ kênh, nhưng ở đây kêu là những con lộ nên các bạn đừng hiểu nhầm, lộ ở đây có thể là lộ nhựa, lộ đất, lộ cát, lộ lớn, lộ nhỏ ... ....

Mình đã chạy tới cầu 1000, gọi điện bạn nói lộn rồi, tới cầu 8000 quẹo rô.
Thì quay lại. Những con lộ nhỏ này đã làm mình bất ngờ nhiều lần. Thứ nữa mình là dân bắc, ở trọ Sài gòn (Nhại TCS, Ở trọ chẳng lo lắng gì) nên ngôn ngữ nhiều khi bất đồng, nhưng với mình lại vui vui, nhỏ nhỏ vui vui, mình thích thế.

Đồ nghề phượt làm dân o phượt vất vả thế , Bạn đã ra đón, xe để lộ bên này đi cầu qua.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back