What's new

Em đi ăn cưới miền tây

Chào các Bác, em mới đi ăn cỗ về, vào chia rẻ với các bác tí cho vui, Mong các Min, các Mod, các đại phượt lão ra vui lòng bỏ qua, Có gì sơ suất cũng mong được lượng tình tha thứ, cám ơn các bác nhiều.

Tổng kết chuyến đi thiệt hại 700k (không tính tiền mừng đám cưới)
Trong đó: Tiền xăng 300k, Khách sạn 120k, Ăn 70k, uống 50k, linh tinh khác 160k

Tổng quãng đường 765 km, qua 10 tỉnh: TP HCM, Long an, Tiền giang, Cần thơ, Hậu giang, Bạc liêu, Kiên giang, Sóc trăng, Trà vinh, Bến tre, (Mỗi tỉnh đi qua 1 tí) , Vượt 2 cửa sông Hậu: Trần đề, Định an .

Ngắm 2 cái Hoàng hôn 1 cái Sông tiền, 1 cái Cổ chiên, 2 cái Bình minh 1 cái Sông hậu, 1 cái U minh thượng.

Còn đây là bạn đồng hành của em

:D:D:D

Giờ chắc khoảng 7h AM, rời U minh thượng, em chạy ra ngã 3 Công sự làm tô hủ tíu ở quán bên đường vì sợ vào chợ vướng víu xe cộ, thôi ăn đại cho xong bữa.

Ăn xong tiếp tục lên đường, nhằm hướng TP Bạc liêu

Theo lộ trình đã vạch sẵn: TP Bạc liêu - Vĩnh Bình - Trần đề - vượt cửa Trần đề - Cù lao dung - vượt cửa Định an - Trà vinh - Bến tre - SG

Vài hình ảnh trên đường từ U minh về Bạc liêu.

Đưa máy ra đồng.

Con đường từ Phước long về bạc liệu.

Khi về khúc U minh - Vĩnh thuận - Phó sinh em vẫn chạy đường cũ . 25 + 22 = 47km

Từ Phó sinh về Phước long - TP Bạc liệu em chạy đường mới TC: 50km, Con đường trên.

Vùng này cũng là 1 vùng lúa của ĐB SCL , nên lúa nhiều lắm, nhiều lắm luôn ý.

Ở đây cũng có nhiều chùa Miên lắm. Em o rành về ba cái vụ này nhưng hình như Phật giống nhau, chỉ khác về hình thể kiến trúc của ngôi chùa mà thôi.

Chạy sáng giờ cũng cả trăm cây rồi, sáng cũng muốn làm ly cafe cho sảng khoái nhưng chạy hoài chẳng kiếm được cái nào giống như cafe võng ở Long an, Tiền giang nên cứ chạy hoài chạy hoài.

Tới Bạc liêu em theo TL 38 (or Nam sông Hậu) chạy về Vĩnh bình, Trần đề. Vì lịch trình dầy quá nên em chẳng ngó nghiêng ra biển được, chắc cái này để lần sau vậy.

Chỗ này cách biển có 3 km thôi.

Bạc liêu là 1 sứ nổi tiếng về nuôi tôm, dọc đường chỗ nào cũng gặp các thứ liên quan đến tôm.

Vuông tôm nè.

Hình như việc nuôi tôm công nghiệp là không thân thiện lắm với môi trường. Ô nhiễm nước do thức ăn dư, tôm bị bệnh nhiều, bà con phải dùng vôi khử trùng các vuông bị bệnh, ngoài ra các loại kháng sinh cũng được sử dụng cho tôm bệnh, việc này nước ngoài o chấp nhận và trên đường em cũng có thấy biển cảnh báo về việc sử dụng KS này.

Em ủng hộ việc nuôi tôm tự nhiên như ở Cà mau, năng suất có thể o cao, nhưng rất được giá và o có rủi ro như tôm bệnh. Ở Cà mau các bác ý nói Tôm tự nhiên giá 180k/kg, trong khi tôm công nghiệp o tới 100. Cái này em nghe nói, chưa có kiểm chứng.

Chạy lần lần cũng tới Vĩnh bình, 1 thị trấn của tỉnh Sóc Trăng, cách TP Bạc liêu 35km.

Sóc Trăng là 1 tỉnh rất nhiều người Khơme sinh sống, nhiều người không biết nói tiếng Việt. Trên đường em gặp mấy cái đám cưới thấy MC nói toàn tiếng Khơme o à.

Và chùa rất nhiều và vô cùng hoành tráng.

Tới đây.

Quá trời hành luôn.

Tỉnh Sóc trăng rất lạ, là 1 tỉnh miền tây, nằm kẹp giữa các tỉnh miền tây khác như Cần thơ, Hậu giang, Bạc liêu ...
Nhưng nó o có 1 chút gì gọi là đặc trưng của miền tây sông nước cả.
Không khí khô và nóng, nước nôi khan hiếm nó giống như các tỉnh nam trung bộ vậy.
Không còn cảm giác mát rượi như khi đi giữa các hàng dừa, bên cạnh các con kênh đầy ắp nước chảy hiền hòa của các tỉnh miền tây kia.

Ở đây đồng ruộng, chất đất mang nhiều nét giống với bãi bồi sông hồng, cây trồng chủ yếu là các cây ngắn ngày ưa nắng như hành, tỏi, Ớt, củ cải .... Đặc biệt rất nhiều hành tím, nhiều nhiều lắm ý.

Hành ở đây trồng liên tục, ruộng thì đang thu hoạch, ruộng thì đang trồng mới, ruộng thì đang phát triển ...

Bà con nông dân ở đây cần cù, chăm chỉ. 12h trưa mà Bà con vẫn ở đầy trên đồng .

Last edited:
Ở đây o có mương dẫn nước ra đồng, Bà con phải khoan giếng, dùng bơm tưới như ở miền đông vậy.

Phải nói bà con ở đây siêng thật, 11, 12h trưa cho tới 1h chiều, trên đường em chạy qua đây chỗ nào cũng thấy Bà con đầy trên đồng.
Người thu hoạch, ngươi tưới cây, người làm đất ......

Ớt nè bà con.

Chả biết bao giờ em mới có cơ hội đặt chân lên Miền Tây bác ơi :(( :((

Ăn thua Bạn có muốn hay o thôi bạn ơi.
Kiếm cái vé máy bay giá rẻ, tối Thứ 6 bay vào, đi miền tây 2,3 ngày or hơn tùy bạn, chi phí chỉ 2,3 triệu là OK. Thank!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back