What's new

Em đi Gia Lai hái cà phê

Em đi gia lai

Chủ nhật ngày 20-11-2011 thằng bạn gọi điện báo được nghi học 1 tuần nên em quyết định về Gia Lai phụ nhà thu hoach cà phê. Tối chuẩn bị một vài bộ quần áo sáng thứ 2 em lên đường. 7h30' sau khi ăn sáng và uống cafe chia tay vợ cả, em cùng vợ 2 đã lên đường.
Cung đường: Đường Hồ Chí Minh, Đà Nẵng - Quảng Nam - Kon Tum - Gia Lai
Chiều dài: 380km
Dưới đây là một số hình ảnh của chuyến đi
Tư trang gói gọn trong 1 chiếc balo,

Quảng Nam

Cầu vống sau mưa

Chuẩn bị cho mùa vụ mới

Thác nứoc Thanh Nhàn

Last edited:
Thêm mấy tấm hình vui vui
Siêu xe, hjhj
Mithubishi, Dẫn động 4 bánh bán thời gian, có thể điều chỉnh toàn bộ công suất xuống bánh cầu sau, hoặc cầu giữa. Công suất cực đại 2350FD, tăng tốc từ 0-10km/h trong vòng 3,9s....

Đây là siêu xe máy, Nhà mua lâu quá rồi nên em không nhớ là đời nào nữa, Hình như là cub 82 hay DH 88 gì đó.hjhj.

Siêu bò Lamborghini

Sau 6 ngày ở nhà thì ngày 27-11-2011 em lên đường trở lại đà nẵng để tiếp tục công việc học tập, vẫn cung đường đó nên em không có gì để khoe với các bác nữa.
Trước lúc lên đường

Chuyến đi cũa em đã thành công tốt đẹp. Rất cảm ơn các bác đã bỏ thời gian để nghía qua topic của em, (ai nghía qua thấy hay thì thanks và comment em phát) lấy tinh thần lần sau tiếp tục. Chúc toàn thể Forum vui vẻ, thành công......
Rất muốn giao lưu kết bạn cùng tất cả.
SĐT: 01686 059058
Yh!: changkhothuychung29c

Last edited:
Trong dịp nghỉ tết nguyên đán tới đây, em dự định tiếp tục "xe máy về gia lai" lần này có thể là đi cung đường mới. Bác nào muốn tham gia thi pm em nhé.

Nhớ cái lần đi ra Quảng Nam cũng đi qua đường này... lạc đâu khoảng 2 lần .. ngay đoạn ngã ba... hí hí... sau đó thì đến đoạn "Khúc cua tử thần, Tại khúc cua này 29 cựu chiến bình trong hành trình thăm lại chiến trường xưa đã tử nạn tại đây" thì xe bị chết máy... chả hiểu sao bố mình ko đề máy đc... thằng em mình còn phán 1 câu... "hay các chú buồn, giữ mình lại" éc éc...

Đã vậy 3 bố con mình còn có 1 phát hiện mà ko ai chịu nổi... Khi thấy bản chỉ đường ghi địa phận " Đăk Nông" ... cả 3 la lên hả .. Dak Nông đi đường này đc sao... còn rút phone gọi về cho mami ... hồ hởi thông báo... Sau đó 10p thì phát hiện ra cái này là thị trấn... chả liên quan gì tỉnh Đăk Nông tách ra từ Đắc Lăk cả ... hô hô...

Bài hình ảnh rất nhiều - mà bạn có thể nói rõ quy trình hái cafe đến khi bán ra thị trường không? Bằng hình ảnh nữa sẽ rất tuyệt! Cám ơn!

Cung đường mới đó đi làm sao vậy em

Em đinh đi đường Quốc lộ 24 qua huyện Ba Tơ Quảng Ngãi lên Măng Đen - Kon Tum. Đường này hồi trước đã đi một lần nhưng buổi đêm nên lần này em đi lại. Nhưng đi tuyến này thì rất là phiêu, 100km đường hầu như không có nhà dân.

Bài hình ảnh rất nhiều - mà bạn có thể nói rõ quy trình hái cafe đến khi bán ra thị trường không? Bằng hình ảnh nữa sẽ rất tuyệt! Cám ơn!

Quy trình như sau ạ
1. Hái quả chín trên cây (chín >80%)
2. Có 2 cách để sơ chế, Phơi Khô hoặc xát vỏ tươi
Em giới thiệu cách Phơi khô nhé
Từ quả cafe tươi hái trên cây về đem phơi dưới nắng từ 6-7 ngày cho khô,sau đó đem tách vỏ trấu bằng máy, sau công đoạn này ta được cafe nhân xô đem bán ra thị trường. Người nông dân chỉ làm đến công đoạn này.
Sau khi các doanh nghiệp thu mua cà phê nhân xô từ người nông dân về sẽ làm các công đoạn như: trà trắng, sàng lọc phân loại,sau đó là xuất khẩu, bán cho các cơ sở làm cà phê bột.Qua một số công đoạn nữa thì sẽ được cà phê bột bán ra thị trường sử dụng. Hình ảnh em sẽ cập nhật sau (nếu có thể).

Nhớ cái lần đi ra Quảng Nam cũng đi qua đường này... lạc đâu khoảng 2 lần .. ngay đoạn ngã ba... hí hí... sau đó thì đến đoạn "Khúc cua tử thần, Tại khúc cua này 29 cựu chiến bình trong hành trình thăm lại chiến trường xưa đã tử nạn tại đây" thì xe bị chết máy... chả hiểu sao bố mình ko đề máy đc... thằng em mình còn phán 1 câu... "hay các chú buồn, giữ mình lại" éc éc...

Đã vậy 3 bố con mình còn có 1 phát hiện mà ko ai chịu nổi... Khi thấy bản chỉ đường ghi địa phận " Đăk Nông" ... cả 3 la lên hả .. Dak Nông đi đường này đc sao... còn rút phone gọi về cho mami ... hồ hởi thông báo... Sau đó 10p thì phát hiện ra cái này là thị trấn... chả liên quan gì tỉnh Đăk Nông tách ra từ Đắc Lăk cả ... hô hô...

Hi hi. Để không bị lạc đường ngoài cách nhìn biển báo còn có một cách nữa.Đường Hồ Chí Minh có vạch kẻ đường màu vàng chứ không phải màu trắng như nhưng con đường khác. Còn chuyện mà đi đến đèo lo xo là xe có vấn đề thì em đã gặp.Em không mê tín nhưng người ta nói "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" bác nào đi qua đoạn này thì dừng nghỉ vào trong miếu thờ thắp cho các chú, các bác các cô, nén nhang để các các cô, chú, bác, đỡ buồn nhé.....

Last edited:
Năm mới chúc đại gia đình nhà "PHƯỢT" một năm thành công, hạnh phúc, bình an, An toàn trong Các chuyến đi, khám phá những vùng đất mới. HAPPY NEW YEAR.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back