What's new

[Hỏi đáp] Em hỏi cái loại đuốc bằng nhựa chứa lân tinh bẻ ra là nó sáng . ...

vietvoiz

Phượt thủ
Em hỏi cái loại đuốc bằng nhựa chứa lân tinh bẻ ra là nó sáng . ...

Kính các cụ giúp em với

Em đã từng có cái loại đuốc để đi du lịch, bằng nhựa to như ngón chân bên trong có hóa chất gì đó, khi nào bẻ một cái nó vỡ cái thủy tinh bên trong là phát sáng được vài giờ, không hiểu cái đó mua ở đâu và em không biết cả tên tiếng Việt lẫn tiếng Anh của nó nên chịu không tìm được :D

Cảm ơn các cụ

Re: Em hỏi cái loại đuốc bằng nhựa chứa lân tinh bẻ ra là nó sáng . ...

Tên tiếng anh của nó là Glow stick, còn tiếng việt của nó là que phát sáng bạn ạ, cái này có nhiều loại, có loại chỉ là sáng như đom đóm dùng để quạt quạt trong các buổi ca nhạc, sinh nhật (vòng phát sáng ngày xưa đóa). Loại to cỡ Utra glow stick, phát sáng cực mạnh, thường dùng cho việc lặn biển, thám hiểm hang động. Lí do là nó phát sáng mà không tỏa nhiệt, không cần không khí để cháy, nên dùng trong môi trường nước, hay kín như hang động được. Người ta có thể dùng để đánh dấu đường đi, soi sáng, thả vào hố để đo độ sâu, gắn sau balô lúc đi rừng để người đi sau thấy v.v...

Tên tiếng anh của nó là Glow stick, còn tiếng việt của nó là que phát sáng bạn ạ, cái này có nhiều loại, có loại chỉ là sáng như đom đóm dùng để quạt quạt trong các buổi ca nhạc, sinh nhật (vòng phát sáng ngày xưa đóa). Loại to cỡ Utra glow stick, phát sáng cực mạnh, thường dùng cho việc lặn biển, thám hiểm hang động. Lí do là nó phát sáng mà không tỏa nhiệt, không cần không khí để cháy, nên dùng trong môi trường nước, hay kín như hang động được. Người ta có thể dùng để đánh dấu đường đi, soi sáng, thả vào hố để đo độ sâu, gắn sau balô lúc đi rừng để người đi sau thấy v.v...

Câu hỏi cuối là mua ở đâu cho tiện hở bác :D (em ở Hà Nội)

oánh dấu, cũng đang quan tâm cái loại này, mà phải là loại lớn, chứ cái vòng đeo phát sáng thì k ăn thua

Cái này trên trang vnuotdoor.com có bán đó bác, cửa hàng này hình như ở Hải Phòng.

THanh phát sáng mình xem trên vnoutdoor có thể phát sáng trong 1 không gian hẹp thôi, còn loại sáng mạnh như Utra thì mình chưa thấy ở VN, 1 số trang web nước ngoài có bán, bạn có thể search utube để xem các clip review về các loại thanh này để tìm loại thích hợp nhé, thật ra không phải sáng mạnh là tốt, mà quan trọng là phải phù hợp với yêu cầu của bạn :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back