What's new

Em muốn trek Lang Biang

Riêng Chewingum bạn ấy "vù" được! Bạn này khác đa số chỗ đó vì bạn ấy là "thổ địa" của tất cả các thổ địa ở Lâm Đồng!:D
Xin lỗi xin lỗi, mình không rành nick Chewingum nên đã "múa rìu qua mắt thợ":)

Mình chỉ muốn thread này hữu ích cho những ai không-là-thổ-địa thôi
Tóm tắt lại mình nghĩ muốn trek núi này bạn cần chuẩn bị

1, Trang phục: Áo thun, quần short túi hộp, giày vải nhẹ, băng gối (để đỡ bị đau khớp khi leo nhiều),mũ
2, Thực phẩm: Mỗi 1 bạn mang 2-3 chai nước suối nhỏ, đồ ăn nguội +trái cây (quýt, mận, bưởi, củ sắn)
3, Đường đi lối lại: Nếu còn bỡ ngỡ, ngay khi mua vé vào cổng khu du lịch Langbiang, các bạn hỏi thăm phòng vé kẻo đi nhầm đường sẽ bị lạc nhé.
Nhớ nói rõ là muốn đi đỉnh 2169km (nếu có sai xin chỉnh lý giúp) chứ không phải đỉnh Radar nơi mà xe Jeep lên được nhe
4, Thời gian dự kiến: Nếu bắt đầu từ 8am thì khoảng 3pm bạn có thể xuống đến chân núi lại

Chúc vui!

"Núi Langbiang, hay khu du lịch núi Langbiang là hai ngọn núi : Núi Ông và núi Bà nằm cách thành phố Đà Lạt 12km thuộc địa phận huyện Lạc Dương. Đỉnh Langbiang nằm ở độ cao 2.167 m so với mặt biển[1]. Lang Biang còn được ví như “nóc nhà” [2]của Đà Lạt, và là điểm tham quan du lịch hấp dẫn của thành phố Đà Lạt.
Langbiang – là hai tên ghép từ câu chuyện của chàng K’lang và nàng Hơbiang theo truyền thuyết của dân tộc K’Ho. Câu chuyện tình của chàng K’lang (người Lát, một nhánh của dân tộc K’Ho) và người con gái tên Hơbiang (người Chil, một nhánh của dân tộc K’Ho) đã làm xúc động bao du khách khi đặt chân đến đây.

Dịch vụ xe Jeep: 35.000 đồng một người/ khứ hồi
Đi bộ lên đỉnh núi: 6km.
Vé cổng khu du lịch Langbiang : 10.000 đồng
Dịch vụ giao lưu văn hóa cồng chiêng:500.000 đồng/1 suất."
(nguồn wikipedia)

Đà Lạt nói chung hay Langbiang nói riêng quả là rất đẹp và thơ mộng chắc chắn trong chuyến xuyên Việt lần tới mình sẽ ghé qua. Gần đây đọc rất nhiều bài về ngôi biệt thự ma cũng hơi tò mò khi nào đến đấy phải chụp mấy kiểu ảnh kỷ niệm mới được...:)

Mình xin chia sẻ với các bạn một số hình ảnh trong chuyến đi của nhóm mình năm 2006. Mình mất khoảng hơn 2 tiếng để lên đền đỉnh.

Hình đây :)

Dưới chân núi:

Bắt đầu leo wa cái đồi này:

Trên đồi:

Qua cái đồi này sẽ gặp đường nhựa xe jeep chạy (đi đường đồi gần hơn tí xíu), và sẽ gặp ngã 3 này:

Tac-rang :D

Lên tới đỉnh:

Một chút thất vọng vì đỉnh núi hơi nhỏ, chỉ khoảng 40m2, và còn sót lại nhiều hộp cơm, túi nilong của những du khách vô ý thức.
Quang cảnh trên núi đây:

Thành phố Dalat:

Một ngọn núi khác (ko biết núi gì)

mình vừa lên lại đỉnh Peak ngày 9/2 vừa rồi

đường đi thì cứ đi thẳng theo đường nhựa xe chạy, đi khoảng 2 tiếng thì các bạn gặp 1 ngã 3, rẽ trái lên đỉnh Rada, rẽ phải lên đỉnh Peak

mình rẽ phải, đi tiếp, đầu tiên gặp 1 đoạn đường mòn ko dốc lắm, sau đó tới 1 đoạn đá Tai Mèo. Sau khi qua hết đoạn đá Tai Mèo thì các bạn gặp 1 đoạn đường rất bằng phẳng, đó là niềm hạnh phúc cuối cùng của các bạn nào muốn leo Peak đó

vì vừa qua khỏi đoạn đừong bằng phẳng đó các bạn phải đi xuống dốc 1 đoạn, vì 2 đỉnh núi cách nhau bởi cái thung lũng, nên từ ngọn này các bạn phải xuống thung lũng mới leo lên đỉnh cao hơn được

các bạn cứ men theo đường mòn, xuống hết cái thung lũng (men theo đường mòn nha) thì sẽ bắt đầu leo dốc (cực kì dốc và gập ghềnh), đường mòn trong rừng, thỉnh thoảng có ngã rẻ, cây mục nếu đi trời nắng thì tốt phước, còn mà bạn nào đi ngày mưa thì ... tèn tén ten sẽ có ếch ăn dài dài

VÀI NĂM GẦN ĐÂY (ko nhớ chính xác năm ^^) chính quyền Đà Lat có tổ chức chinh phục Peak vài dịp tết thì phải, DO ĐÓ ĐỪONG ĐI LÊN PEAK ĐƯỢC ĐÁNH DẤU = CÁC MŨI TÊN TRẮNG (đa số) VÀ VÀNG (thi thoảng) nên các bạn đi mà thấy MÌNH MEN THEO ĐƯỢC CÁC MŨI TÊN HƯỚNG DẪN thì là đi đúng đường, CÒN MÀ ĐI MÃI MIẾT KO THẤY MŨI TÊN THÌ LÀ ... lạc được :^^

ngày 9/2 lúc mình đi thì mình có phân vân ko bik đường ở tại 2 cái ngã 3, 1 ngã ba thì mình men theo con đường CÓ NHIỀU RÁC mà đi, đó là cách mò theo dấu khá hữu hiệu

1 NGÃ BA còn lại thì mình chịu thua, đành đứng chờ, may phước có 1 nhóm khách Tây đã chinh phục xong quay ngược lại, nhờ đó mình mới biết đường đi tiếp, kể ra cũng tốt số :D

vài trãi nghiệm của mình, mong sẽ giúp ích cho bạn nào thích leo Peak

mình leo MỘT MÌNH, 1 người 1 gậy, và mình thấy ko cần thiết phải mướn 1 hướng dẫn để làm gì, chỉ cần bạn cẩn thận 1 tí, chuẩn bị sức khỏe, đồ en nước uống đầu đủ thì đi vô tư

ngày hôm mình đi ngoài mình, thì có 2 nhóm khách nước ngoài leo Peak mà KO HỀ THUÊ hướng dẫn ^^

Last edited:
Bác đi trong bao lâu, mà cho em hỏi rada với peak đi cái nào phê hơn ạ? CHo em hỏi luôn độ cao của Peak so với mực nước biển với. Thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back