What's new

Festival Huế 2010

Xuất phát từ những kết quả bước đầu của Festival Việt - Pháp 1992 giữa thành phố Huế và Codev Việt Pháp, tỉnh Thừa Thiên Huế đã sớm hình thành ý tưởng tổ chức một Festival với qui mô lớn hơn, chất lượng cao hơn. Ý tưởng ấy đã được sự đồng tình của nhiều bộ, ngành Trung ương và Ðại sứ quán Cộng hòa Pháp tại Việt Nam. Tháng 10 năm 1998, Chính phủ đã có quyết định cho phép tỉnh Thừa Thiên Huế phối hợp với Ðại sứ quán Pháp tại Việt Nam tổ chức Festival Huế 2000.

Em đang định đến Huế vào đợt Festival này, các bác có kinh nghiệm rồi có thể cho biết là vào những ngày đó thì giá phòng, ăn uống...có cao lắm không ? các dịch vụ khác thế nào ạ, có biến đổi theo chiều hướng xấu không ạ?

Giá phòng khách sạn thì cũng tùy nơi bạn ah, giá phòng khách sạn Đống Đa nẳm trên đường Đống Đa giờ đổi tên thành Festival hotel thì giá phòng là 500k cho một đêm, phòng có 1 giường đôi và 1 giường đơn, giá trên đã bao gồm ăn sáng ( giá cập nhật ngày 26/05/2010). Khách sạn đó tiêu chuẩn 3sao nhé. Còn giá thuê xe gắn máy thì tùy bạn deal với mấy chú bảo vệ. Thêm khách sạn Duy Tân bạn có thể check ở đây vì mình không rành lắm, chỉ có việc ở đó nên biết nó có website này http://duytanhotel.com.vn/
Món ăn bánh bèo, bánh nậm thì nắm trên đường Lê Hồng Phong có tên là Cung An Định ăn ngon giá rẻ, nhớ là vào hẻm khoảng 50 mét nhé. (c)

Hôm nay mới vào Huế, đông vui, nhộn nhịp và tắt đường không khác gì HN cả. cũng hay, girl Huế rất xinh. thích nhất cái giọng.

Nhanh thật, chỉ còn 4 ngày nữa là đến festival làm mình háo hức quá. Lâu lâu Huế trầm lắng mới có dịp đông vui nhộn nhịp như thế này, các sân khấu thì đèn hoa rực rỡ tổng duyêt cho các buổi diễn, đường phố tấp nập du khách, mấy bạn trẻ thì cứ chực sẵn máy ảnh trong tay để kịp thời update lên facebook ^^

Đây là vài cái ảnh copy từ facebook này http://www.facebook.com/?ref=home#!/pages/Festival-Hue-2010-Toi-muon-tham-gia/114424525235748, cho mọi người thấy chút nắng Huế :p

Last edited by a moderator:
Mấy lần đi Festival trước mình cũng chạy chọt được cái thẻ Press, không có thì cứ đâm liều vào cổng, hên xui (nhớ mang đồ nghề máy ảnh, lắp cái lens tele rõ dài, cũng hiệu quả!) :D:D

chắc ko bác, em có súng và ống dài rồi.

Festival Hue thật tuyệt vời. Nhưng các bạn chú ý khi quyết định đi chơi dịp Fes này nhá.
vì xác định rằng cái nắng ở xứ Huế không dễ chịu đâu, đặc biệt lại vào những ngày nóng nực như thế này nữa,
với lại các chương trình tại lễ hội thường diễn ra cùng một lúc nên các bạn nên chọn những chương trình mình yêu thích nhất để xem trọn vẹn,
các bạn có thể xem lịch diễn tại Festivalhue.com nhá.
kẻo chương trình nào cũng nhào dzo thì chịu không nổi trong suốt 9 ngày của Festival đâu các bạn nhá.
have a great time!

ừm đúng thật những ngày thế này còn dễ kẹt xe nữa, đường xá ở Huế vốn nhỏ rồi :) mà k sao càng có không khí lễ hội càng tốt chứ ^^

May nhà mình trong thành, có gì thả xe đi bộ dự lễ hội cho tiện lợi :) Hôm qua ba vừa mua vé dự khai mạc cho cả nhà 100k/ vé, hơi đắt nhưng nhìn tổng duyệt hoành tráng ở Ngọ Môn cũng đỡ xót ^^ Hi vọng chương trình sẽ xứng với số tiền bỏ ra

Đây là link rất hữu ích gồm lịch, bản đồ trực tuyến, giá vé tất cả các chương trình diễn ra trong FESTIVAL HUẾ 2010. Ngoài ra còn có địa chỉ các khách sạn và ATM, điểm bán vé. Bạn có thể vào tham khảo để biết thêm về festival và giới thiệu cho mọi người được biết và giới thiệu cho mọi người được biết ^^
http://huefestival.com/map.php

Last edited:
ÔI cuối cùng buổi khai mạc hoành tráng cũng đã diễn ra, bất ngờ là trời lại đổ mưa vào lúc bắt đầu lun :( Nhưng mà mình vẫn kiên trì ngồi từ đầu đến cuối, phải nói là quá tuyệt vời :X
Chỉ có điều mấy bác vất vỏ chai nước lung tung quá may mà mình bị trượt :">

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back