What's new

Gềnh Đá Đĩa - Phú Yên

Văn không hay, cũng chẳng biết chụp ảnh nên em chẳng biết tả nó ra làm sao nữa, chỉ biết là đây đáng là một điểm dừng chân nghỉ ngơi cho các phượt gia nhà ta trên đường xuyên Việt.

Nằm cách thành phố Tuy Hoà 40 km về phía Bắc có một cây cầu tên gọi là Cầu Bằng Lăng, từ đó rẽ xuống biển khoảng 12km là đến Gềnh Đá Đĩa, một điểm dừng thú vị cho các phượt gia. Biển xanh, cát trắng - đó là đặc điểm chung của các bãi biển Nam Trung Bộ rồi - tuy nhiên, điều thu hút em trong chuyến đi vừa rồi chính nằm trong cái tên của nó - Đá Đĩa. Nói chẳng tả được, có mấy cái ảnh xấu mời các bác xem

Attachments

78.2 KB · Views: 1,970
    46.2 KB · Views: 1,576
    47.7 KB · Views: 1,552
Cái monitor nhà em đang chết màu nên ko chỉnh đúng đc màu sắc. Post tạm lên xem nó ra làm sao.

Sóng xô

Sáng tác

Nhìn sang phía bên kia

Ngôi nhà nhỏ

Có một thắc mắc của tôi suốt từ hồi đến cái ghềnh này, tại sao đá ở đó lại có hình thù và vị trí sắp đặt đẹp đến thế các bác nhỉ?

Có bác nào rành về địa chất giải thích cho em biết với !

@Bác HoangbQuang: Em đọc trong 1 tài liệu nào đó từ rất lâu rồi nên ko nhớ rõ, đại lọai là cái ghềnh Đá Đĩa này được tạo thành do nham thạch núi lửa trôi từ đất liền xuống biển đã bị thay đổi nhiệt độ đột ngột tạo thành những phiến đá hình lục lăng xếp khít lên nhau.

hamzui

Bác PVC đã giới thiệu em diễn đàn này. Sẵn dịp post bài đầu tiên, em xin kính chào các bác !!!

Khu vực ghềnh đá đĩa này đã có dịch vụ nghỉ ngơi gì chưa hả các bác? Từ HN vào đi thế nào nhờ các bác chỉ giáo em với ạ.

Ghềnh đá ở Jeju và chuồng bò đá ở Ghềnh đá đĩa.

Mình cũng không biết rõ về địa chất nhưng biết là rất thú vị đối với dân địa chất. Nghe đâu là bằng chứng thuở khai thiên lập địa gì đó. Lạ là ở đảo Jeju của Hàn quốc cũng có 1 cái mà thiên hạ bu đen bu đỏ để coi. Trong khi đó ở ta thì chẳng mấy ai biết. Mình quyết tâm lắm nên mày mò từ quốc lộ vào và ở đó cũng chỉ có 1 mình.
Ở đó cũng có nhiều đá đến nỗi mấy cái chuồng bò, hàng rào đều bằng đá rất đẹp. Nếu là ở TP.HCM thì chắc mấy quán cafe thèm lắm để trang trí cho lạ.

Này các bác ơi!

http://www.vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2008/11/3BA08850/
đăng hình The Giant's Causeway ở Ireland được hình thành từ 40.000 viên đá bazan đa giác đều, được UNESCO công nhận là di sản thế giới vào năm 1986.

Google Earth: 55 14'26.40"N, 6 30'43.30"W.

Xem ra thì The Giant's Causeway có vẻ lớn hơn, to hơn, cao hơn Gềnh Đá Đĩa của chúng ta. Vậy thì họ là di sản thế giới, còn Gềnh Đá Đĩa sao không là Di sản quốc gia nhỉ?
Google Earth: 13 21'21.30"N, 109 17'43.40"E.

Bác nào ở Phú Yên đề xuất các Xếp vận động cho Gềnh Đá Đĩa thành Di sản quốc gia đi. Rồi quảng bá ì xèo lên, làm đường láng, xây resort đẹp, thuê chân dài bận biniki phơi nắng ở bãi biển kề bên... cho bà con đến thưởng lãm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back