What's new

[Chia sẻ] Gia lai mùa 'đỏng đảnh' (t.9/2013)

Tiết trời Gia Lai những ngày tháng 9 thú vị như tính cách của một nàng công chúa đỏng đảnh vậy!!
Buổi sáng sớm sương mù giăng giăng trên khắp các nẻo đường phố núi, đi cách nhau chục m cũng không nhìn rõ mặt người. Sương mù chỉ chịu tan đi khi mặt trời phủ những vạt nắng vàng lên cảnh vật vào buổi trưa hoặc chiều. Trong ngày có thể có những cơn mưa bất chợt, dù là đêm hay ngày nhưng khiến cho không khí trong lành và mát mẻ hơn. Nắng ở đây không gay gắt như ở Sài Gòn, chính vì vậy ai chủ quan (như mình) thì sẽ nhận được làn da ..2 màu chỉ sau 3 ngày rong chơi. Vậy đó!
attachment.php

attachment.php

Đã nghe danh Biển Hồ nhiều nên mình sống chết cũng phải một lần “mục kiến” cái chỗ này…
Con đường độc đạo dẫn chúng tôi vào một bức bích họa, nơi mà dòng nước xanh lơ, gợn êm dần ló rạng giữa 2 hàng thông. Quả không hổ danh hạt ngọc của Pleiku, Biển Hồ hiện ra trước mắt mình, đẹp đến nao lòng. Bỗng chạnh lòng vì nghe nói từng có nhiều người tìm tới đây, trẫm mình xuống làn nước trong kia với mục đích giã biệt cõi trần. Vậy chẳng phải loài người chúng ta đã tự đổ tội cho vẻ đẹp thiên nhiên trong sáng kia rồi sao?
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Hình ảnh cây nêu với mỗi công đồng có thể được trang trí khác nhau nhưng đều mang ý nghĩa xua đuổi ma quỷ, cho một cuộc sống yên ấm, tốt lành
attachment.php

Hình mẫu nhà sàn ( cái này của người Xê Đăng thì phải):
attachment.php

Chào mừng bạn đến với Gia Lai, nếu biết trước mình sẽ giới thiệu cho bạn một số điểm đến khad thú vị của vùng đất Tây Nguyên này đấy. Hy vọng một ngày gần đây được gặp bạn trên vùng đất đầy nắng gió này.

Có cả tượng Quan Âm Bồ Tát, Thần Nước, Thần Lửa như một sự quy tụ tín ngưỡng:
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Còn đây là tượng 18 vị vua Hùng, mỗi vị đều có một uy phong riêng (sory, mình chỉ chụp được 9 vị he he):
attachment.php

Lại có cả khu dành cho động vật nữa (cá sấu, chim chóc, gà qué,…):
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Trong khu du lịch cũng có phục vụ ăn uống, nhưng tụi mình ra ngoài ăn vì tính gọi mấy món là lạ mà không có
Nếu bạn nào ưa vụ du lịch khám phá, mạo hiểm thì nên chọn những nơi thiên nhiên hoang dã như Thác Chín Tầng.
Thác Chín Tầng nằm ở xã Ia Sao, quãng đường đi cách trung tâm thành phố phải tới hơn 20km. Không biết đường đi như tụi tớ dọc đường cũng phải dừng lại hỏi mấy lượt, vậy mà khi ra vẫn còn lạc đường đó.
Hết đoạn đường nhựa, rẽ vào khu nhiều cây cối là bắt đầu con đường “chông gai”: Trời mới mưa xong nên có chỗ đất bùn bết lại, xe đi qua trượt cái vèo; có chỗ vũng nước ngập bánh xe; có đoạn đất đá lổn nhổn, đi ngang qua mà đúng là mình nảy lên và ..suýt rơi ra khỏi xe; chỗ thì suối cạn vừa nước vừa đá, ...quả thật là chông gai và thử thách.
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Tới nơi mà con đường mòn hẹp lại toàn cây cối, bọn mình quẳng xe vào 1 góc, rồi cứ thế vạch lá cây dò dẫm tìm đường mà đi. Mình vớ được 1 cành cây khô làm chiếc gậy.. Trường Sơn chống đi tạm. Đi 1 hồi không biết tới đâu lại tìm đường ra, leo lên nửa quả đồi rồi ngồi thở dốc, nghĩ nản vô cùng. Cái này gọi là gian nan thử sức!! May mà gặp 1 chú đen đen tình nguyện chỉ đường với chi phí là bao thuốc và 2 chục ngàn..
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Càng gần tới nơi, tiếng nước chảy đập vào đá nghe sao hào hùng, rộn rã, hơi ẩm tỏa ra khiến thân thể đang mệt rã rời dưới cái nắng đang gay gắt trở nên dễ chịu hơn..
Cuối cùng rồi cũng tới đích! Thực ra bọn mình cũng chẳng biết đây là tầng thứ mấy, chỉ cần nhìn thấy dải trắng xóa đổ từ trên cao xuống hay chạm vào làn nước mát lạnh là thấy hoan hỉ lắm rồi. Không biết với mọi người thế nào, nhưng đối với mình những giây phút thế này được gọi là “vượt qua thử thách” đấy.
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Máy du lịch nếu chụp chưa quen thì nên để ở chế độ Auto bạn ạ. nhiều cảnh đẹp mà chụp bị nhòe uổng quá.

Chào mừng bạn đến với Gia Lai, nếu biết trước mình sẽ giới thiệu cho bạn một số điểm đến khad thú vị của vùng đất Tây Nguyên này đấy. Hy vọng một ngày gần đây được gặp bạn trên vùng đất đầy nắng gió này.

Bạn ơi, tết dương lịch này mình lên Tây Nguyên, đi Buôn Ma Thuột và Gia Lai - nhờ bạn chỉ dẫn nha :)

Bọn tớ thử nhiều chế độ mà cuối cùng cũng ra như thế. Máy chỉ cần nghiêng đi 1 chút là thấy độ sáng thay đổi ngay. Hic.. :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back