What's new

[Hỏi đáp] Giày chạy bộ, mua loại nào tốt cho chân và cơ thể?

Giày chạy bộ thì phải nhắc đến hai thương hiệu lớn là Adidas và Nike. Ngoài giày chạy mình thấy họ còn có công nghệ tích hợp vào giày các chip cảm ứng giúp người chạy biết được khả năng hoạt động, sức bền, cải thiện từng ngày... tuy vậy dạo này Nike có vẻ chìm hơn Adidas

adidas có công nghệ micoach tích hợp vào Iphone

[video=youtube;1drmkxExybM]http://www.youtube.com/watch?v=1drmkxExybM[/video]

Giày bóng đá cũng có nữa :D

[video=youtube;Z41hSBzEQWU]http://www.youtube.com/watch?v=Z41hSBzEQWU[/video]

Nike có công nghệ tích hợp vào Nike+ Ipod
[video=youtube;-Nw5BMhIFyg]http://www.youtube.com/watch?v=-Nw5BMhIFyg[/video]

vế giày chạy bộ thông thường thì adidas mới ra mắt dòng adizero nhẹ nhất chỉ 190g (cái này cở nước ngoài chứ Việt Nam xài giày nhỏ chắc nhẹ hơn nữa ;) )

giá là 2.295.000đ ở shop adidas bitexco

dạo này mình thấy bên facebook adidas có tổ chức cho sinh viên mang giày này chạy bộ ở mấy trường đại học. Hình như kết thúc rồi.
http://www.zing.vn/news/teen-viet/ki-luc-chay-voi-giay-adizero-feather/a133513.html

Ngoài ra còn có các laọi giày chạy như Asics, New Balance còn không thì chọn giày Thượng Đình của Việt Nam cũng là sự lựa chọn không tồi :D.

Thêm thông tin nữa là nên có 2 đôi giày chạy khác nhau để chạy luân phiên,lý do là do độ nghiêng của gan bàn chân tác động lên giày sẽ làm giày trái và giày phải mòn khác nhau,chạy lâu mãi một loại giày sẽ làm tổn thương đâu đó ở đầu gối hay cổ chân hay có thể là lưng dưới..cho nên nếu có thể thì nên tự trang bị cho mình 2 đôi giày để chạy luân phiên.
Thậm chí là kể cả giày da,giày thể thao hay giày cao gót đi nữa..thì cũng nên mang giày luân phiên,vì kiểu gì thì gan bàn chân bên trái và bên phải cũng không hề đối xứng nhau bao giờ,đổi giày như vậy sẽ bớt được những tổn thương cho đầu gối và cổ chân đôi khi cả gót chân nữa,chăm sóc đôi bàn chân vốn dĩ mang vác cơ thể suốt cả đời một chút thì cũng không phải là quá xa xỉ đâu.Thân.

Thank bạn nhiều, mình hay chạy bộ mà cũng không để ý vụ này. Dạo này mình đang tìm dòng giày của Asics có đế giày chứa Gel. Mấy ông thầy thể dục bảo mang rất tốt cho chân, mà ở VN dòng này chắc hiếm :(

Ghé qua Saigon Square,Russian Market,giày Asics có cả đống,nên mua giày trekking của nike chạy,hoặc merrell cũng được,rồi thay đổi qua lại..

Có cái này nữa sẵn tiện nói nhỏ luôn là giày tên là Mizuno dáng dấp cực xấu xí,hay bị bỏ qua trong hàng đống giày chạy bộ,thế nhưng những người chuyên về chạy hoặc chơi 3 môn phối hợp thì đều có lời khen ít nhiều cho Mizuno,thế nên có ai thích chạy bộ thì nên tìm Mizuno nhen,mình cũng kiếm hoài mà không thấy,Asics thì nổi lâu rồi,nhưng thiết kế thì không phải cho người Châu Á,thực ra thì cũng không quan trọng lắm nhưng nói chung Mizuno thiết kế cho người Châu Á thì mình nghĩ nên là Mizuno còn nếu thích ngựa ngựa một chút thì mua Asics cũng tốt.Thân.

bác đang dùng đôi asics nào thế, bác so sánh với das và nike xem có điểm gì hơn nhé
cho em cái mã hàng để em tham khảo được ko, giày bác là running hay walking ....
tks bác

Em đang dùng 2 đôi asics, một Piraha cho running và một GEL-Trabuco cho trail.

So sánh giày một cách bài bản thì bác google xem dân chuyên nghiệp họ nói sẽ chuẩn hơn. Với cả trong cùng một hãng cũng có đôi được đôi không.

Em thấy chất lượng của nike kém, chỉ được cái thời trang, đi chóng bong keo, xuống mã, có đôi trail running của nike em đi chưa được 1 năm thì lớp chống trượt dưới đế bong cả mảng, keo giữa đế và phần trên của giày cũng bong hết, mà em mua trong hãng đàng hoàng, trước khi mua cũng xem review của bọn tây rồi. Nike Free và Luna gì đó thì đi bộ và tập gym ổn, chứ chạy thì em thấy hơi bồng bềnh, không tin các bác thử tăng tốc mà xem và để ý lúc chân sau miết mạnh xuống đường.

Das ổn hơn, nhìn đường nét của nó có vẻ cũng bền hơn, cách đây 5-6 năm em có chạy một đôi, thấy ổn. Nhưng nhớ là không sướng như acsic bây giờ. Đôi CC đang nổi của das em thấy thời trang, em chưa thử nhưng thấy mọi người khen nhiều.

Vài ý kiến chủ quan, mong được trao đổi thêm với các bác.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,550
190,116
Latest member
Thangcho07
Back