What's new

Gốc đa của các bạn & Phớt.Điểm dừng chân sau những chuyến đi.

Re: Gốc đa của các bạn & Phớt.Điểm dừng chân sau những chuyến đi.

Hôm nay là câu chuyện đầu xuân của em. Ở nhà với thầy u làm con ngoan trọn 3 ngày Tết, em xách balo làm chuyến du xuân đầu tiên. Nơi em đến là các tỉnh phía nam của nước Lào anh em. Ứ phải đi theo phong trào của dân du lịch đâu, chẳng qua em có nhiều ngày nghỉ và cần trốn cái rét của Hà Nội. Nhưng thật may mắn, chuyến đi của em thu hoạch nhiều hơn mong đợi. Cả hành trình là sự di chuyển vội vã nhưng dừng ở đâu thì lại thấy mình chậm lại. Chẳng phải em tự chậm lại đâu, mà cuộc sống của các bạn Lào làm em điều chỉnh theo đó. Cảm giác thảnh thơi lắm, làm con người em thấy nhẹ nhõm, yêu đời và lãng mạn hơn. Sáng sớm tinh mơ, khi mặt trời chưa mọc em cùng các bạn đạp xe lững thững dọc sông. Tóc em tung bay trong gió theo những vòng xoay của bánh xe, chúng em cười nói khúc khích, hít thở không khí trong lành, ngắm cảnh thiên nhiên ( Như phim Hàn Quốc ý nhỉ :D). Còn lúc hoàng hôn, em được thấy mặt trời to thật là to. To như một vòng tay ôm của em vậy. Chưa bao giờ em thấy mặt trời to đến thế, mặt trời cứ chạy theo em. Em thì cứ nhìn mặt trời không chớp mắt vì em đang ngồi trên ô tô chạy vòng quanh núi ;) Và cũng là lần đầu tiên em biết thế nào là hoàng hôn tím. Ở Việt Nam không phải mặt trời không to như thế và cũng không phải không có hoàng hôn tím, chỉ là vì em chưa may mắn được thấy mà thôi. Khởi động bằng một bức ảnh xấu, do máy ảnh đểu không chụp được mặt trời ;)

Nơi dừng chân đầu tiên của đoàn em là tỉnh Shavannakhet, nơi có Tháp Ing Hang nổi tiếng của Lào. Đây là 1 trong những nơi quan trọng đối với các Phật tử và là điểm hành hương thứ 2 ở Lào.

Nhìn màu vàng của ngôi chùa phía sau với màu nâu và rêu phong của tháp giữa chiều tà trông rất hài hòa. Không biết có phải tháp hơi nghiêng về bên phải không mà em chụp thế nào cũng không thẳng được.

Tháp nằm ở chính giữa khuôn viên, còn bao quanh khuôn viên là bốn bức tường dài, phía trong mỗi bức tường đều có 1 dãy dài các bức tượng phật ngồi xếp bằng, mặt và mắt hướng về phía tháp. Vì tương truyền rằng, nơi đây có 1 vị sư đến ngồi thiền hàng ngày và truyền đạo Phật cho người dân nơi đây dưới gốc cây Hang. Sau đó vị sư này thăng thiên trong lúc đang ngồi thiền và người dân đã coi vị sư như là Đức Phật giáng trần nên xây tháp chứa xá lợi của nhà sư. Nên em phỏng đoán rằng cách sắp đặt ở đây như 1 buổi giảng bài của Đức Phật và các Phật đang ngồi lắng nghe.

Đây là nơi xin quẻ trong khuôn viên

Vị sư này đang hướng dẫn cách vuốt làm sao cho chuông kêu

Một em gái Lào đi lễ chụp ảnh lưu niệm

Mặt trời bắt đầu lặn

Nhà sư ra tận cửa tiễn chúng tôi

Tạm biệt Ing Hang

6h40 sáng, đường phố ở Shavannakhet vắng như thế này. Cảm giác mọi vật vẫn chìm trong giấc ngủ

Bắt đầu bắt gặp những người đi tập thể dục buổi sáng

Đây là quán ăn sáng đầu tiên của chúng tôi trên đất Lào

Bánh canh cá, cá là 1 trong những thức ăn chính của người Lào mà

Bánh gối, ngon đến mức 1 đĩa đầy vừa đưa ra em mới cắn được 1 miếng, nhớ ra phải chụp ảnh, lôi máy ảnh ra thì chỉ còn 2 cái, bàn ăn có 4 người bao gồm cả em :) À, em thấy ngon hơn bánh gối Lý Quốc Sư nhá vì nó không hề mỡ và ngậy mùi vỏ bánh, thơm mùi nhân bánh :D

Em thấy đường phố ở Lào rất sạch. Từ Shavannakhet đến Pakse ra đường lộ.

Một con đường chính ở Paske

Đường quốc lộ này

Nếu bạn là người Việt Nam đi sang nước Lào anh em chơi, bạn thấy tất cả biển hiệu chỉ dẫn đều bằng tiếng nước sở tại hoặc thỉnh thoảng có chú thích bằng tiếng anh tên địa điểm nhưng lai có 1 biển hiệu chữ Lào ở trên, chữ Viêt ở dưới mang dòng chữ " Cấm đái bậy" thì cảm nhận của bạn như thế nào? Đến bao giờ cái bảng cảnh báo đấy sẽ được gỡ bỏ ở Lào. Tuy rằng dân số ở Lào ít nhưng em nghĩ ý thức của người dân về môi trường và vệ sinh rất tốt. Trên cả quãng đường dài mấy nghìn km, em vào bất cứ quán ăn nào, cho dù quán cũng nhỏ và y như các quán cơm phở bình dân của mình nhưng có 1 sự khác biệt là cốc chén của họ luôn sạch sẽ như thế này

Một vài hình ảnh về hàng quán ven đường

Ở Lào, chế biến món ăn chủ yếu là nướng, rau thì không phong phú và chỉ xào hoặc làm salat. Không thấy người dân Lào ăn rau luộc vì yêu cầu mấy lần không được.

Món trứng này người ta trộn cả lòng trắng và lòng đỏ cho 1 ít bột canh vào trong rồi hấp, khác với người Việt hấp nguyên quả trứng. Em không quen ăn món này hihi

Ở tỉnh Champasack của Lào có 1 vùng trên sông Mekong được gọi là Si Phan Don, dịch ra gọi là 4 nghìn đảo. Đảo lớn nhất là Don Khon và lớn tiếp theo là Don Deth. Trên 2 đảo này đều có làng và đền thờ và là nơi có thể ngắm mặt trời mọc, lắn rất đẹp. Đoàn em đã chọn Don Deth, hòn đảo nhỏ hơn để tham quan.

Cập cảng đã thấy các bạn Tây nằm phơi nắng

Lối vào làng

Nhà nghỉ trên đảo, hiện tại có rất ít nhà nghỉ xây kiên cố như thế này.

Đa phần là nhà nghỉ như thế này

Đi ngắm mặt trời lặn thôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back