What's new

Gốc đa của các bạn & Phớt.Điểm dừng chân sau những chuyến đi.

Re: Gốc đa của các bạn & Phớt.Điểm dừng chân sau những chuyến đi.

6h sáng ra khỏi nhà nghỉ, trời tối om om. Đạp xe dọc sông để ngắm mặt trời mọc

Em thích ánh nắng phản chiếu trên thành cầu. Cây cầu này nối liền Don deth và Don Khon do Pháp xây dựng. Không phải cầu cho xe đường bộ đi đâu mà là tàu hỏa đi đấy. Bây giờ, không còn tồn tại tuyến đường sắt nữa nên đã tháo bỏ đường ray trên cầu để xe đạp, xe máy có thể đi qua.

Nghiêng ngả, em vừa đạp xe vừa chụp đấy, cả nhà thấy em siêu không? lên tay không?

Có 1 ảnh đẹp lắm, nhưng Gió thích nên em không đưa lên. Em để làm của hồi môn cho GIó :D

Rời Don deth đoàn em tiến đến Thác lớn nhất Đông Nam Á mang tên Khone Phapheng. Lối đi vào thác có các hàng quán bán hàng lưu niệm chẳng khác mấy cách làm dịch vụ du lịch ở Việt Nam

Một cửa hàng bán đồ cũ

Nhà sư này chắc cũng thích công nghệ

Gần vào tới nơi đã nghe thấy tiếng nước chảy ầm ầm. Rồi thác cũng hiện ra hùng vĩ, nước chảy cuồn cuộn. Do chụp ngược nắng nên em chẳng thấy trời xanh gì cả X(

Anh lái phà đưa đoàn em đến điểm cuối cùng của chuyến đi, đền Wat Phou. Nhưng phải nói qua về chiếc phà này, eo ơi ngồi trên nó mà em cứ thấy run run, chẳng biết nó có đỡ nổi từng đấy xe ô tô, xe máy và người không. Đến khi lên bờ mới thở phào nhẹ nhõm.

Anh lái phà

Chiếc phà

Nhìn sơ em thấy cấu tạo bằng 3 chiếc thuyền sắt ghép lại, đóng ván gỗ lên trên bề mặt. Ôi trông rõ là thô sơ

Bến phà

Wat Phou là ngôi đền thiêng nổi tiếng nhất ở Lào và được UNESCO công nhận là Di Sản Thế giới. Theo thông tin được ghi lại, Đền được xây bởi người Khmer. Trước thế kỷ XIII nơi đây là trung tâm của đạo Hindu, thờ thần Shiva. Sau đó người Khmer di chuyển về phía Nam xây dựng Angkor Wat và người dân sống chủ yếu nơi đây là người Lào nên đền trở thành đền thờ Phật.

Lối vào đền có 2 hàng linga chạy dài

Những bậc thang bằng đá nghiêng ngả

Chót vót

và rải đầy hoa

Gần hơn nữa

Bên ngoài cổng vào đền có 1 hồ nước rất lớn và rất đẹp

Có bóng em trong ảnh trên :D

Tái bút: Ý kiến của riêng em cho những cặp đôi sắp cưới, hãy cho Lào vào danh sách lựa chọn điểm đến tuần trăng mật của bạn ( Nhưng phải hỏi trước nơi nào ở Lào nhá :D)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back