What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Nhân tiện đây mình cũng nói một chút về vấn đề trên đường đi mà mình thấy:
Chưa có con số thống kê cụ thể Nhưng có một điều mình để ý thấy trên đường phượt, Không phải tất cả nhưng đa số các vụ tai nạn nặng nặng trên đường phượt Nguyên nhân đều do như sau:
- Các xế mới chạy, chưa quen, chưa có kno nên thường bị tụt lại phía sau, Đòan giục hoặc bị đoàn bỏ lại sau, Các xế này tâm lý thường sợ bị đoàn bỏ, sợ chạy mình, sợ bị mọi người nói nhiều nên phải cố chạy bám theo đoàn, Chạy nhanh hơn so với khả năng kiểm soát của ban thân (gọi là chạy theo đà, theo quán tính) dẫn đến rất rễ sảy ra tai nạn..
- Vụ này mình cũng chưa rõ nguyên nhân, nhưng cũng rất có thể do lý do này.
Rất nhiều vụ tai nạn nặng nặng các bạn để ý sẽ thấy thường sảy ra ở xế mới và thường sảy ra ở các xe đi sau.
Mình còn nhớ, ngày mới đi phượt cũng vậy, ko quen, đi chậm, bị đoàn bỏ khá xa, nhưng hồi đó đoàn Lead biết điều nên cũng không quá giục cứ đi một đoạn xa xa, đoàn lại chờ, và có một chốt đi sau dìu. Mình cũng đi cố nhưng theo khả năng của mình, không quá cố theo đoàn. Vì nhiều lúc nếu cố quá, thì sẽ là chạy theo quán tính, chứ khó làm chủ được tay lái.
- Qua đó mình với thấy:
+ Vai trò của Lead là rất quan trọng trong việc điều phối tốc độ của đoàn, bởi khả năng chạy xe của mỗi người là khác nhau, khả năng làm chủ tay lái cũng khác nhau. Đặc biệt là những người đã đi quen và chưa đi nhiều là khá khác nhau. Nhiều Lead nền tính, tâm lý thì chỉ động viên đi cố lên, nhiều bố thì cứ giục loạn cả lên, Các tay lái mới sẽ phải cố theo, nên không làm chủ đc tay lái của mình.
+ Các bạn mới đi thì cũng không nên quá cố bám theo đoàn làm gì cả. cứ đi theo khả năng làm chủ tay lái của mình. Đừng ề à quá là dc.

Cái này hoàn toàn đúng. Góp ý với bạn là viết sai chính tả nhiều quá, "xảy ra" chứ không phải là "sảy ra" đâu

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Diễn đàn là cầu nối để tất cả chúng ta, những người đang tham gia phượt trao đổi, thảo luận, rút kinh nghiệm xương máu những vấn đề bất cập nhằm đảm bảo tính mạng trước tiên là cho bản thân, rồi cho những người bạn đồng hành của mình trên cung đường phượt và có một chuyến phượt đúng nghĩa, lành mạnh. Cá nhân tôi đồng tình với bạn pro123, cần phải đưa ra những vấn đề khúc mắc, bất cập trong chuyến đi Mộc Châu của Gia đình phượt tại thời điểm này để tất cả chúng ta cùng nhìn nhận, rút kinh nghiệm, tránh những mất mát đáng tiếc trong những chuyến phượt tới. Cho dù Gia đình phượt không mở topic chuyến đi trên diễn đàn. Những vấn đề bạn pro123 đưa ra thì Gia đình phượt nên có giải thích. Chưa hản những vấn đề mà bạn pro123 nêu lên là đúng hết. Chúng tôi sẽ tiếp tục theo dõi để có cách nhìn nhận khách quan nhất, tôi nghĩ những ai theo dõi topic này là cũng chỉ muốn rút ra cho bản thân mình những bài học quý báu để cho những chuyến đi sắp tới.

Nói chung trẻ trâu bây giờ cứ nói đúng ý là hưởng ứng ầm ầm,vỗ tay hưởng ứng mãnh liệt.Hễ có người có chút phản đối hay cảnh báo 1 chút thì lại bảo nó ném đá lại kéo nhau ném đá người cảnh báo.Đường xá ngày càng xấu,xấu đến tệ hại.Mùa này đầu đông trên đèo thường hóa mù ra mưa.Đừng bảo mùa này trên đèo Thung Khe không có nhé.Với độ ẩm toàn miền bắc hiện đến 80% mà bảo trên đèo không có mù thì hơi lạ.Nhưng cái cách hô hào cho lấy số lượng mà bất chấp thời tiết mùa đầu đông khắc nghiệt thì quả là bó tay.Chỉ vì vài tấm ảnh up FB khoe bạn bè mà chả biết gì về điều kiện thời tiết,sự nguy hiểm trên đường hay từ chính xế của mình.Cứ lao đi thể hiện mình là dân phượt.Nói thẳng là những ông phượt thủ kỳ cựu có tuổi bây giờ đều tránh nói từ Phượt.Trong khi trẻ ranh mới đi 1 2 lần vỗ ngực Phượt thủ.Đi đến đâu cũng khoe mình là Phượt Tử với đầu quấn khăn rằn,áo cờ đỏ sao vàng,quần rằn ri,giầy khủng bố.Nếu 1 2 người thì không sao,cả 1 đoàn hàng chục người như thế có ai biết người ta nói gì không:Một lũ giặc cỏ(NO).Nên bây giờ dân người ta rất ghét nhất là trên Hà Giang.Người ta ghét vì cứ 1 lũ áo đỏ sao vàng,mỗi khi 1 lũ đi qua là mùa màng thiệt hại.Người Việt yêu nước đâu cần phải thể hiện cứ đi đâu cũng giương cờ đỏ sao vàng.Mà sao cứ phải nhồi đầu cứ là phượt tử phải đầu quấn khăn rằn,áo đỏ sao vàng,quần rằn ri,giầy khủng bố để làm cái gì

Còn chi phí đến 900k mà ăn cả mỳ tôm thì cũng chả rẻ hơn đi ô tô là mấy chục ngàn.Như tớ đi mỗi người cũng chỉ hơn 900,ăn chơi bét nhè say sưa cũng 1t/1 người kể cả tiền xe cho 15 người cho 2 ngày 2 đêm.Ăn nhà hàng,ngủ khách sạn,trưa và tối chỉ ăn 2 quán 64 và 70.Sáng ăn phở cách KS Hương Sen 1km.Đã đi xe máy,lại còn ăn mỳ tôm mang theo mà vẫn đóng 900 thì quá nhiều roài

Bác Quang Anh nói chuẩn.

Nhưng mà tuổi trẻ thì thường hay nông nổi, bốc đồng, bộc phát, chạy theo phong trào bác ạ, cái thiếu là thiếu những định hướng đúng đắn, uốn nắn kịp thời, thiếu cái tinh thần phượt theo đúng nghĩa. Đây là một bài học có cái giá quá đắt mà chúng ta cần phải học, phải rút kinh nghiệm để không lặp lại và cũng chính là cơ hội để cộng đồng phượt tự nhìn lại mình để biết cái được và chưa được.

@QA: Lâu k gặp bác vẫn khỏe và chạy đều chứ? Nhà iem chỉ thích cái máy in ảnh lấy ngay của bác.

Kiện à? :))
Mình nói thế này nhé...

Thằng chó đó thích kiện thì chủ thớt không việc gì phải sợ cả nhé...Ở đây chủ thớt nói hoàn toàn đúng sự thật, việc rủ rê người khác tham gia rồi có những hành vi thu tiền mập mờ, không có hóa đơn chứng từ, tự ý tổ chức dẫn 60 người đi du lịch mà không hề có thẻ hành nghề hướng dẫn viên, cũng không hề mua bảo hiểm cho các thành viên trong đoàn, có biểu hiện hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo điều 139 và 140 bộ luật hình sự, trên 2 triệu là bóc lịch rồi nhé :)

Nếu nó định kiện thì chủ thớt nên đề nghị đưa việc này ra công an để làm rõ về hành vi của thằng TRỊNH CAO KHẢI về những điều trên và đặc biệt là những hành vi đó đã gây ra hậu quả nghiêm trọng là có 1 người thiệt mạng và 1 người khác bị thương tật vĩnh viễn

Kiện à? :))
Mình nói thế này nhé...

Thằng chó đó thích kiện thì chủ thớt không việc gì phải sợ cả nhé...Ở đây chủ thớt nói hoàn toàn đúng sự thật, việc rủ rê người khác tham gia rồi có những hành vi thu tiền mập mờ, không có hóa đơn chứng từ, tự ý tổ chức dẫn 60 người đi du lịch mà không hề có thẻ hành nghề hướng dẫn viên, cũng không hề mua bảo hiểm cho các thành viên trong đoàn, có biểu hiện hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo điều 139 và 140 bộ luật hình sự, trên 2 triệu là bóc lịch rồi nhé :)

Nếu nó định kiện thì chủ thớt nên đề nghị đưa việc này ra công an để làm rõ về hành vi của thằng TRỊNH CAO KHẢI về những điều trên và đặc biệt là những hành vi đó đã gây ra hậu quả nghiêm trọng là có 1 người thiệt mạng và 1 người khác bị thương tật vĩnh viễn

Bạn nói rất đúng, mình ko phân tích theo khía cạch này nữa. Chỉ dựa trên các điều của Luật ds và " chứng cứ quan trọng " mà thằng Khải nói đã thấy chán nản rồi, sao cái trường Sư phạm cái chứa chấp thằng này nhỉ

chẳng hiểu nó định kiện cái gì, ai bôi nhọ nhỉ, chủ top chỉ đưa ra ý kiến về các khoản thu chi mập mờ ( có chứng cứ rõ ràng) thì kiện vu khống cái gì, bó tay với trình độ thạc sĩ này. Mà đau buồn đến đâu giờ này vẫn ngồi lướt web đò đi kiện được...

Diễn đàn là cầu nối để tất cả chúng ta, những người đang tham gia phượt trao đổi, thảo luận, rút kinh nghiệm xương máu những vấn đề bất cập nhằm đảm bảo tính mạng trước tiên là cho bản thân, rồi cho những người bạn đồng hành của mình trên cung đường phượt và có một chuyến phượt đúng nghĩa, lành mạnh. Cá nhân tôi đồng tình với bạn pro123, cần phải đưa ra những vấn đề khúc mắc, bất cập trong chuyến đi Mộc Châu của Gia đình phượt tại thời điểm này để tất cả chúng ta cùng nhìn nhận, rút kinh nghiệm, tránh những mất mát đáng tiếc trong những chuyến phượt tới. Cho dù Gia đình phượt không mở topic chuyến đi trên diễn đàn. Những vấn đề bạn pro123 đưa ra thì Gia đình phượt nên có giải thích. Chưa hản những vấn đề mà bạn pro123 nêu lên là đúng hết. Chúng tôi sẽ tiếp tục theo dõi để có cách nhìn nhận khách quan nhất, tôi nghĩ những ai theo dõi topic này là cũng chỉ muốn rút ra cho bản thân mình những bài học quý báu để cho những chuyến đi sắp tới.

haizz, khổ nỗi tai nạn thường rớt vào những bạn ít tham gia các diễn đàn, non kinh nghiệm và ngại giao tiếp trên mạng, họ đi qua sự rủ rê của bạn bè nên chỉ nghe phong phanh về tổ chức nhóm, nhiều người tham gia thì đương nhiên sẽ an toàn.
Còn ai đã tham gia trên các diễn đàn hoặc có quen biết với những người có kinh nghiệm thì ít nhiều cũng có sự chuẩn bị cho bản thân -_-

chủ thớt đọc tin này có giật mình không? Mình thì ko hiểu luật, vụ này cũng chỉ tham gia kiểu ngồi ngoài xem mọi người bàn luận và chém gió nhưng nếu anh Khải muốn kiện và theo vụ kiện đến cùng thì cũng không phải là bất khả thi đâu. dù sao anh Khải cũng là thạc sĩ, không hồ đồ đến mức tung một cái stt dọa dẫm như này. ý các bạn thế nào

http://vitalk.vn/threads/leader-nhom-gia-dinh-phuot-se-kien-cac-ca-nhan-dat-dieu-xuyen-tac-ve-nhom.24127/#.UqaGNSe4zD8

Mày bảo anh Khải nhà mày kiện đi :D

Riêng cái việc không có thẻ hướng dẫn viên du lịch, cũng không có học qua hay có bất kỳ chứng chỉ hướng dẫn viên nào, mà dám tự ý tổ chức dẫn 60 người đi du lịch (có thu tiền) dẫn đến hậu quả nghiêm trọng là có người chết cũng đủ để cho Công An xử lý "anh Khải" nhà mày rồi nhé =)) Công An họ mà điều tra thêm mà lòi ra cái việc lạm dụng tín nhiệm thu tiền của các thành viên (không có hóa đơn chứng từ) và báo cáo khống để trục lợi thì còn lĩnh đủ nữa =))

Kiện??? Tôi đến chết cười mất thôi =)) =)) =))

vừa đọc xong bài báo về status của Khải, rất hổ báo khi đòi kiện 1 bài viết vốn chỉ phân tích đánh giá theo chứng cứ luận điểm rõ ràng.
còn lôi người đã khuất vào để đánh động dư luận, lôi kéo nhân tâm về phía mình. thiệt giống như lợi dụng người đã khuất thì đúng hơn, mời bác đi kiện =))

Chào tất cả mọi người, V biết topic này sẽ còn kéo dài cùng nhiều sự bức xúc và ý kiến... Nhưng sẽ không có ý nghĩa nếu chúng ta không làm gì cả. Qua chuyện này, tôi có ý kiến sau:

- Phượt nên chuyên nghiệp hơn, lập ngay một tổ chức đánh giá, công nhận và lên hẳn một Danh sách các người dẫn đoàn chuyên nghiệp/đáng tin.
- Những người ngoài Danh sách này sẽ không được phép dẫn đoàn.
- Nên dành nhiều thời gian để xem xét lại các thành viên đi Phượt (nhất là thể lực, tuổi tác, kinh nghiệm...) để bố trí xem có phù hợp để Phượt hay không. Đừng thấy ai đăng ký, đóng tiền rồi cũng gật đầu, rồi đi dọc đường họ lên cơn tim (bẩm sinh) gục xuống thì lại lôi Leader ra mà trù dập.

@ Xin gửi lời chia buồn cùng gia đình nạn nhân, với đoàn và cả cộng đồng Phượt vì sự mất mát này...
p/s: Mong Phượt sẽ là một sân chơi chuyên nghiệp, đừng trở thành một nơi của những đam mê tự phát !

Mình cũng thấy ko khả thi, chỉ có cách trong cộng đồng phượt cần tuyên truyền, chủ yếu là đánh vào ý thức để mọi người thấm thôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,374
190,554
Latest member
nguyenhuy18
Back