What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Mình cũng không biết gì nhiều về thông tin vụ này, cũng lên diễn đàn, báo chí, hóng tin rồi đọc comment chém gió của các bạn thế thôi
Nhưng mình không thích pic này
Pro123 là 1 thành viên mới tham gia vào 7.12.2013 tức sau vụ việc nêu trên xảy ra, bài viết chỉ có một, nên độ tin cậy pic này cũng không cao, không ai chứng thực những gì bạn đăng tải cả.
Nếu bạn là một member của phuot.vn và bạn nắm rõ thông tin như vậy tại sao bạn không dùng tài khoản chính của mình đăng tải thông tin. Nó là thông tin chính xác, không vu khống, không đã kích ai, thì việc gì bạn phải sợ ai đụng đến mình.

Có nhiều bạn còn a dua theo pic này để chưởi bới, khác móc, quy tránh nhiệm cho leader TCK, trong khi đó chính bản thân mình còn không biết những dòng chữ của mình đọc do ai viết ra, nó có thật không, đã được ai xác minh chưa.

Nên mình nghĩ pic này không đáng tin cậy cho đến khi có thông tin chính xác.

Bị khùng à?

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Đừng chủ quan bác ah. Cái tụi trẻ ở tuổi này nó khó bảo lắm, ở ra là nó sẵn sàng lên đường theo "tiếng gọi tình yêu", " tiếng gọi facebook" đấy :D
công nhận, nhòm mấy cô cậu kute theo các anh đẹp giai thành fan cuồng của Súp bơ gì gì, rồi kim tan với kim khâu quần gì gì đấy thì biết ..

nói phải củ cải cũng nghe. nhưng tôi ko nghe, ông làm gì được tôi!

Re: Hôm qua, Gia Đình Phượt tổ chức đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Bây giờ từ phượt đã bị rất nhiều những người mới lợi dụng quá nhiều. Một số người mới đi sau 1 hoặc 2 cung thì cảm thấy kiếm tiền quá dễ dàng từ các chuyến đi. Nhưng lại chưa có kinh nghiệm gì nhiều vẫn đứng ra tổ chức với mục đích chính là kiếm tiền. Nhưng mà chất lượng thì không ra đâu vào với đâu, mức độ an toàn thì thậm chí đến mức tồi. Nếu đứng ra tổ chức ngay từ đầu nói luôn là: " Tôi đứng ra tổ chức, và các bạn phải trả tiền dịch vụ cho tôi" thì còn có thể chấp nhận. Nhưng mà lại không nói, để rồi sau chuyến đi. Làm báo cáo tài chính tăng chi phí mọi chi tiêu của đoàn, khiến cho thành viên của đoàn rất bức xúc. Làm mất đi uy tín của những Leader chân chính
Và mình thấy bây giờ các bạn ấy đi để lấy thành tích, đánh dấu lãnh thổ là chính, rồi sau đó về khoe khoang là ta đã đi đến những chỗ này, chỗ nọ. Chứ không phải là đi với mục đích khám phá, tìm hiểu bản sắc văn hóa dân tộc của những nơi mình đi qua
Các bạn ấy còn ngồi lên cả cột mốc để chụp ảnh. Không rõ bạn ấy có biết những người lính biên phòng khi đi tuần tra biên giới còn phải đứng chào cột mốc theo điều lệnh hay không? Phi xe máy vào những cánh đồng hoa tam giác mạch. Các bạn ấy còn đưa một điệu nhảy Gangnam Style. 1 điệu nhảy rất nhí nhố lên 1 nơi có biết bao xương trắng để giữ gìn. Nơi mà đáng nhẽ ra là phải dành cả 1 sự tôn kính và trang nghiêm
Chỉ mong có 1 cộng đồng xê dịch an toàn và không "biến tướng" như hiện nay. Mong rằng các bạn sẽ biết lắng nghe... Mong rằng những mùa hoa cải Mộc Châu và tam giác mạch Hà Giang sẽ mãi còn..

Like mạnh ý kiến này của a. Nhiều lúc về thấy các bức ảnh của các vị nam thanh nữ tú đẹp thật đấy, nhưng sao thấy xót xa quá! giờ bảo chúng nó, chúng nó ko nghe đâu a! TÔI TO LẮM! TA CHẢ LÀ GÌ CẢ!

thực sự là đã rất ngán ngẩm với thế hệ sau này từ cái hồi hội cuồng j j ấy ... quá ngán ngẩm với thế hệ này thật!

Mất toi mấy tiếng đồng hồ đọc hết 28 trang trong topic này , nhưng mà vẫn ko thấy sự thật nó trốn ở đâu.
Anw: cám ơn những lời khuyên chân thành của mọi người. Hy vọng các bạn đọc khác ko bị khiếm thị hay thiểu năng để ko nhận ra được điều gì là tốt cho bản thân. PEACEFULL !!!
R.I.P Cô Gái xấu số - xa lạ .hết

Thanh niên thời nay bị nhược thị và bị mất trí nhớ nhiều lắm.Lo không xuể đâu

không biết còn off ẹp nữa ko ạ? tiếc quá hôm qua ko đi. mình cũng muốn mục sở thị xem nó thế nào

Đã xin phép đồng chí Giang Mèo để đưa cái bài của đồng chí ấy sang đây chia sẻ, điều quan tâm nhất bầy giờ không phải là mổ xẻ vấn đề vụ việc vừa xảy ra, tuy chúng ta cũng cần nhìn nhận từ đó và một số vụ việc khác để làm sao cái từ "Phượt" trở thành một từ đồng nghĩa với sự khám phá lành mạn và có văn hóa trong xã hội.

P…H…Ư…Ợ...T...

GM FB – Mấy hôm nay cộng đồng mạng ồn ã chuyện về vụ tai nạn thương tâm của hai bạn đi phượt vừa xảy ra. Cái giá phải trả quá đắt. Báo mạng, FB và các diễn đàn sôi sục với chủ đề này, người tiếc thương chia buồn với kẻ xấu số, kẻ tức giận mắng chửi người tổ chức đoàn, ai đó lại vơ bèo vạt tép lăng mạ cả một cộng đồng ưa xê dịch, thậm chí rỉa rói cả đám phóng viên ăn xác thối, moi móc thông tin, giật gân, câu khách… Mình cũng chả dám bàn nhiều, chỉ là mấy dòng cảm xúc cá nhân thôi! Nếu mình không nhầm thì hình như đoàn phượt xảy ra tai nạn lần này cũng chính là nhóm gây sóng gió dư luận vào tháng 12 năm ngoái với vụ dàn hàng ngang ngủ giữa đường trong đêm… Nói đúng ra thì việc các bạn đi thế nào, tổ chức đoàn ra sao là việc của các bạn. Trong một xã hội tự do, chẳng ai có quyền can thiệp hay chửi mắng cả. Tuổi trẻ của các bạn, thời gian của các bạn, phương tiện của các bạn, túi tiền của các bạn,… và cả sinh mạng cũng của các bạn. Các bạn có quyền quyết định cách ứng xử với những tài sản đó ra sao…

Thật sự là mình mới chỉ biết từ phượt cách đây mấy năm, mà không phải vì những chuyến đi hay do chơi diễn đàn, nhóm hội nào cả. Mình biết từ Phượt qua cuốn tạp văn Me Tây của anh Doãn Dũng. Sau này mình được đọc nhiều định nghĩa, khái niệm, còm men của mọi người, tất cả luận anh hùng xung quanh chuyện “Phượt” là gì? Đi phượt như nào là đúng, là chân chính, là đích thực…? Nếu nói về đề tài này, mình nghĩ có lẽ phải làm cả luận án tiến sĩ hay đồ án gì đó cũng chưa hết. Vì cũng giống như cụm từ “Văn Hóa”, chỉ tính sơ sơ theo từ điển đã có cả hàng trăm khái niệm. Nghĩ cho cùng mọi quy định, giá trị hay biểu tượng đều do con người đặt ra và mỗi người sẽ lại có một cách nghĩ, cách cảm nhận khác nhau. Không ai giống ai cả. Mình cũng chẳng hiểu lắm “phượt” là gì nữa. Mình chỉ thấy buồn vì không ít người đang trả giá đắt cho chính từ đó. Hình như là mỗi năm cũng vài cuộc đời rất trẻ.

Có lẽ chưa bao giờ từ phượt được nói nhiều như bây giờ và phong trào đi phượt nở rộ đến vậy. Nhà nhà đi phượt, người người đi phượt, nam phụ lão ấu, công nông trí sĩ, xuân hạ thu đông, dưới trên ngang dọc, nam bắc tây đông… đều phượt. Cứ mỗi dịp cuối tuần, nghỉ lễ là bao cung đường, bao làng bản, bao núi đèo, sông suối… lại hồng hộc lên vì phượt. Mình cũng mơ đi phượt, được mặc áo phông đỏ chói, quần hộp nhiều túi, quấn khăn rằn, chân sục ủng, tay xỏ găng, giáp trên, bịt dưới lại thêm có em nào xinh tươi ngồi sau nữa… rồi đi. Thế là lên xe, cắm cờ, chạy hùng hục, ôm cua, đổ đèo, “ọp rốt” với bao nấc thang say cua núi rừng, sông biển. Mình đi qua những sắc nhọn đá tai mèo, những ghềnh thác lũ, những nhà sàn, bản trình tường, những cải trắng, cúc vàng, tam giác mạch, lúa chín, những mây Y Tý bồng bềnh, nước Nho Quế trong xanh, mốc số 0 xa xôi, Ô Qúy Hồ liêu trai, Apachải hùng vỹ… Mình chộp lấy chộp để những khoảng khắc, nào cột mốc, nào đường biên, nào đỉnh trời, vực núi, nào nhếch nhác hồn nhiên con trẻ vùng cao, nào khắc khoải chân tình người lớn, nào bền bỉ cởi mở bộ đội biên phòng, nào chợ phiên ồn ã, thắng cố ngút sôi, rượu ngô cháy cổ… Mình đi phượt, đầy đam mê và cái tôi thật lớn, bỗng dưng thấy trở thành người khổng lồ Atlat đang vác cả thế giới trên vai vì say sưa phượt…

Đừng cố lý giải hay định nghĩa làm gì, có lẽ phượt chỉ là 1 từ gồm 5 chữ cái ghép lại với nhau. Cách hiểu nó như thế nào là do mỗi người, bản thân từ "phượt" chẳng tốt cũng không xấu. Dù có phượt hay không thì mình nghĩ hãy cứ đi theo cách của mình, tình yêu trong chính trái tim, con đường, mỗi chuyến đi và sự chia sẻ, tôn trọng nơi mình đi qua, những người mình đã gặp. Và điều đầu tiên phải nhớ là tôn trọng chính cuộc đời mình. Hãy đi để thấy mình lớn lên, thế giới này gần lại chứ không phải đi để thấy mình trở thành vĩ đại còn mọi thứ xung quanh chẳng là gì…

https://www.facebook.com/photo.php?...2158893.104058.100000238281446&type=1&theater

Mình chạnh lòng khi nghe tin bạn Phượt bị nạn, tưởng topic nầy là nơi chia sẽ với gia đình người bị nạn, chia sẽ những điều bổ ích để giúp mọi người có ý thức hơn trên những cung đường, những kinh nghiệm quý báu để giảm thiểu rủi ro trong lúc di chuyển.
Nhưng các Bạn lại nổi điên lên kết tội này nó nhiều quá, rồi phanh phui ra chuyện đâu đâu chi vậy các Bạn ? Trong Diển đàn có mục dành cho những điều khuất tất mà !

Mình chạnh lòng khi nghe tin bạn Phượt bị nạn, tưởng topic nầy là nơi chia sẽ với gia đình người bị nạn, chia sẽ những điều bổ ích để giúp mọi người có ý thức hơn trên những cung đường, những kinh nghiệm quý báu để giảm thiểu rủi ro trong lúc di chuyển.
Nhưng các Bạn lại nổi điên lên kết tội này nó nhiều quá, rồi phanh phui ra chuyện đâu đâu chi vậy các Bạn ? Trong Diển đàn có mục dành cho những điều khuất tất mà !

Trong topic này có rất nhiều chia sẻ tâm huyết về kỹ năng đi an toàn của các lão làng phượt, bạn đọc thế nào mà lại không thấy, có cần mình chỉ cho không?
Bạn vào đây không tìm được điều gì bổ ích mà lại xoi mói để chỉ trích những người khác ở đây thì tốt nhất là nên im lặng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,372
190,552
Latest member
chinh77
Back