What's new

Hải đăng - Những ngọn đèn trên biển ở Việt Nam

Re: Hải đăng - Những ngọn đèn trên biển ở Việt Nam

Bác Big Daddy quả là người nhiệt tình và đặc biệt ưu ái với phái đẹp chúng em. Hy vọng sớm được gặp bác nơi Qb nắng gió cho em thỏa sự tò mò ngưỡng mộ này. May mắn cho em nếu đoàn của em đến đúng dịp 30/4 để dừng chân bên cầu Hiền Lương và ngắm đèn biển Nhật Lệ, nếu lúc đó còn có bác phất cờ chỉ lệnh cho đoàn em thì còn vinh dự nào bằng!

Hồi nhớ hình ảnh xưa...

Thanks Big ! Nhiều năm rồi chưa quay trở lại , nơi này đem tớ về với những ký ức của những năm đầu của thập kỷ 70.

Các anh chị ơi, em đang tìm hiểu về đèn hải đăng. Anh chị nào có tài liệu về hải đăng, hay biết về nguyên lý hoạt động của nó thì giúp em với được không ạ?

Cái ảnh này chả chụp lâu rồi à bác. Giờ chỗ này, cổng cao, tường bao tua tủa đinh nhọn còn gì.

Thực ra thì chỉ khác chỗ tua tủa bên ngoài thôi, còn cơ bản là vẫn y như vậy.
Tôi mới đi ĐH hồi tháng 5/2011 thấy vẫn như vậy, bác cứ yên tâm .

Tọa độ của Hải Đăng Nhật Lệ, Đồng Hới là 17.28.59.40N, 106.37.34.64E là có đúng không các bác? Cái món GPS của tôi chẳng biết lúc nào trúng lúc nào trật cả. Khi nó báo đúng 10m, lúc lại bảo cách 300m. Thấy ảnh Hải đăng của các bác đẹp quá. Khi nào cho mình tham gia với nhẩy.

Đúng Hải đăng Đồng Hới không bác?

... Theo số liệu thống kê, Việt Nam hiện có 79 ngọn đèn biển, trải dài từ Móng Cái đến Hà Tiên và trên hầu hết các đảo thuộc lãnh hải Việt Nam.
Em lập topic này mong các bác đóng góp và chia sẻ những thông tin, những tấm ảnh về 79 ngọn hải đăng ở Việt Nam.

Theo thông tin mới nhất mình vừa tìm hiểu thì toàn Việt Nam hiện nay có 92 ngọn Hải đăng.
Đúng như bạn nói, có rất nhiều nhọn hải đăng rất khó đến thăm được.

Thống kê của Cục hàng hải là 72 nhưng cộng dồn của 2 công ty đảm bảo an toàn đường thủy 1 và 2 thì lên đến 92 ngọn rồi. Bàn tìm trên mạng là có đủ thông tin đấy.

Em thấy mọi người chụp ảnh hải đăng phía nam nhiều hơn. Ở ngoài Bắc em thấy có một ngọn hải đăng đẹp như một pháo đài cổ - ngọn Hải đăng Long Châu- hi vọng tất cả những ai có dịp đến thì share ảnh cho em xem với (em mới chỉ được nghe nói về nó và nhìn qua ảnh chụp từ rất xa xưa). Một số thành viên PHP đang có dự định (hơi xa một tí) là đi câu tại đảo Long Châu. EM cũng ao ước đủ sức khoẻ để tham gia:shrug:
Em có 1 số ảnh đèn biển, trong đó có đèn Long Châu.
Các bạn xem ở đấy nhé
http://www.facebook.com/vms.north
Em đã đi rất nhiều đèn biển, cá nhân em nhận xét tháp đèn Long Châu là đẹp nhất, tháp đèn cùng với những mỏm núi tai bèo nhấp nhô rất đẹp.
Rất tiếc giao thông ra đảo khó khăn nên ít người được biết và chiêm ngưỡng nó
Bạn nào muốn đến thăm đèn thuận tiện nhất là ra đảo Cát Bà rồi thuê thuyền hay đi nhờ tàu cá ra thăm đảo

Last edited by a moderator:

Em có 1 số ảnh đèn biển, trong đó có đèn Long Châu.
Các bạn xem ở đấy nhé
http://www.facebook.com/vms.north
Em đã đi rất nhiều đèn biển, cá nhân em nhận xét tháp đèn Long Châu là đẹp nhất, tháp đèn cùng với những mỏm núi tai bèo nhấp nhô rất đẹp.
Rất tiếc giao thông ra đảo khó khăn nên ít người được biết và chiêm ngưỡng nó
Bạn nào muốn đến thăm đèn thuận tiện nhất là ra đảo Cát Bà rồi thuê thuyền hay đi nhờ tàu cá ra thăm đảo

Em thấy cái Tháp đèn của HĐ long châu chẳng khác Hải Đăng ĐL là mấy, mà xem ra ở Vn rất nhiều hải đăng có dáng na ná giống nhau

nh cuối đẹp quá, em cũng muốn đi phượt đến mấy chỗ như này các bác ạ.
Mỗi tội giờ đi làm không có thời gian thôi.

Last edited by a moderator:

Đẹp quá... Thật thú vị

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back