What's new

Hỏi đáp về phượt trên đất nước Kim Tự Tháp

Đằng nào cũng 1 lần mua vé máy bay, nhất là nếu các bác đi từ VN, 7 ngày có khi là ít, 10 ngày thì hơn.

Arr Cairo, chơi ở Cairo ít nhất phải 2 ngày nhé. Ko thể bỏ qua bảo tàng Cairo, phải đến đây thì mới chiêm ngưỡng những thứ đã từng có trong kim tự tháp và lăng tẩm (có nhiều thứ bị các bảo tàng châu Âu chiếm rồi, nhưng may còn bạn Tutankhamon đẹp xuất sắc), và lên tầng 2 bảo tàng ngó qua dãy tủ đựng xác ướp (xếp như xếp sách trong thư viện nhà mình). 1 ngày đi Pyramid, chiều về ghé bazar (rất to, rất vui). Thêm 1 ngày đi Alvexandra (nếu có tgian).

Từ Cairo các bác nên mua tour cruise trên sông Nile dọc xuống miền nam, thăm được hết các thành phố có di tích chính đáng xem nằm dọc theo sông (luxor, abu simbel...), cái này thường là 4, 5 ngày. Sang Cairo mà mua cho rẻ, lại được tận mắt sờ mó, lựa chọn tàu và divu chứ ko phải chọn qua catalogue nhé. Có cái 5*, đầy đủ bể bơi, sân tennis, có cái đã từng có nhiều sao nhưng nay về già, sập sệ như mấy cái du thuyền hồ tây nhà mình. Tàu đậu chi chít trên sông (ở Cairo), tha hồ mà quyết. Đi đường sông là lựa chọn luxury nhưng rất đáng tiền vì rất nhiều di tích nằm ngay bên bờ sông, được ngắm nghía từ trên thuyền rất thú.

Cuối cùng thì cũng nên phơi nắng tắm biển 1 tí ở Red Sea, đảm bảo là đẹp cực. Thường có 2 nơi nhiều resort là Hunghere và Sam El Sheck nhưng khuyên các bác đi Sam El Sheck (bán đảo Sinai) đẹp hơn bên kia. Sa mạc liền với biển, ko có sông, ko bị phù sa nên nước biển trong và đẹp rã man. Sa mạc vàng choé (tất nhiên khi có nắng), biển xanh lè các bác ko chê vào đâu được. Xong rồi thuê cái zeep ra cái công viên dưới nước mà đi snogling. Cái park này nghe đâu to thứ nhì TG (sau bọn Úc) nhưng nhất về cái sự phong phú về màu sắc của san hô và mấy con cá. Có cái con cá gì trông cực kỳ loè loẹt nhưng thằng guide bảo em là nó mà cắn thì em chết tươi. Cái này các bác có thể thuê xa tự lái trên sa mạc cho sướng, nhưng nên đi cùng guide nhất là lúc đi snogling. Trên đường thì ghé vào mấy cái hồ, hồ trên sa mạc cũng đẹp rã man luôn.

1 tí kinh nghiệm (ngọt ngào có mà cay đắng cũng có) để chia xẻ với các bác:

- Nếu mua tour ở Ai cập thì các bác nên mua của bọn nào có tiếng, được list trong lonely planet chẳng hạn (nhiều văn phòng đại diện của bọn châu Âu). Văn phòng đàng hoàng, divu tử tế, tiền nào của nấy, 5* là 5*, mà 3* thì nó bảo 3*, tất nhiên ko mặc cả đc.
Còn nếu mua tour của bọn ở mini hotel hoặc của tư nhân bản địa, có thể được rẻ hơn vài chục $ nhưng phải hết sức cảnh giác, cực kỳ tỉnh táo. Dân ở đây làm business cực kỳ giỏi, nghe nó nói thì thuyết phục kinh khủng, nhưng đến lúc nhận phòng mới biết có thể cái hotel này đã từng 4, 5* từ thời em chưa ra đời, chứ bây giờ thì tàn tạ lắm rồi.

- Đi chợ mặc cả kinh khủng hơn nhà mình, có khi thách giá gấp 4, 5 lần

- Thuê phao đi snogling phải kiểm tra thật kỹ, đoàn em đã có đứa bị phao thủng.

- Đi tháng 7 là rẻ nhất vì là mùa nóng. Nóng so với bọn châu Âu thôi, so với nhà mình nắng 34-35oC ko vấn đề gì, mà khí hậu sa mạc khô, ko bị mồ hôi, chỉ cần đứng vào bóng râm, gió mát lồng lộng. Đi tháng 7 tour với giá resort có khi giảm 70%. Em đi tháng 7, trả 250$ cho 1 package gồm vé máy bay (máy bay bà già, nội thất na ná ô tô Hoàng Long HN-HP) và 1 tuần resort 4* ở 1 địa điểm tự chọn gồm buffet sáng tối. Tất nhiên đi cruise trên sông Nile hoặc snogling thì phải tự chi thêm

Cô HoangThuy xem lại thế nào chứ anh thấy cả làng đi Ai Cập mà nó có bắt tiêm phòng gì đâu (anh đi năm ngoái )

Cô HoangThuy xem lại thế nào chứ anh thấy cả làng đi Ai Cập mà nó có bắt tiêm phòng gì đâu (anh đi năm ngoái )

Em vừa đi tháng trước. Chỉ vì quên cái giấy ấy mà phải mất tiền làm giấy mới đấy bác ạ. Mà bác không có nó cũng không bán vé đi Ai cập cho bác cơ.

Mà giấy chứng nhận còn phải kẹp vào hộ chiếu, để thuận tiện cho việc kiểm tra.

Chắc là cô hoangthuy ăn bí đỏ hơi nhiều hay chăm sóc da bằng nghệ nên có vẻ khả nghi chăng? Nhà tớ đi chẳng thấy hỏi han gì.

Cũng có thể bên Ai cập đang có dịch nó sợ khách du lịch bị lây bịnh chứ không phải là ngược lại.

Hì, tại em Hoangthuy đi từ vùng có dịch sang Ai Cập, họ kiểm tra chặt là đúng rồi. Đi từ vùng khác sang thì không có sao.

Túm lại vẫn phải có theo người, kô thì lúc bay ra quá cảnh cũng dễ bị nhốt lại kiểm tra sức khoẻ lắm các bác ( cái này tuỳ thuộc vào cấp độ cảnh báo tại thời điểm đó )

Hoangthuy chắc bay từ Sudan hoặc Trung Phi vào Ai cập nhỉ!

@gps: em xin lỗi bác lần nữa vụ rủ rê Tanzania và Uganda của anh em mình không thành công. Khoảng cuối tháng 7 (26/7) em xách balo lên đường đi Tanzania bác a. Nhưng chỉ đi được 7 ngày bác ạ, bác chắc khó join với em được rồi.

@anh Hoàn kiếm: đúng anh, em đi từ Sudan ạ. Các bạn Ai cập chuối lắm ý, khi em nhập cảnh bị giữ lại hỏi han gần một tiếng mới được tha. Mà em cũng không được biết vì sao bị túm lại như thế mới ức.

Bọn em (4-5 tên) dự định 24/4 này sẽ khởi hành chuyến phượt Ai Cập 10 ngày. Hội agency thấy bọn em mua mỗi vé máy bay thì cứ gạ gẫm mua cả tour (tour đi nghỉ thì gồm vé máy bay + hotels 1 ngày ở Cairo 7 ngày ở Hurghada, nằm vùng ở resort bọn em đâu có muốn) đang kêu là đi ở bên đó lúc nào cũng cần có người đi bảo vệ cả nhóm, nhuộm nhoạm lắm. Thực ra an ninh có đến mức như thế không ạ?

Mình tự đi ở Ai Cập thì cần chú ý những điều gì ạ? Có nên suy nghĩ lại về việc mua hay ghép tour không các bác nhỉ?

Em cảm ơn ạ!

Có nhiều loại tour ở Ai Cập bạn ạ. Nếu không thích tour tắm biển thì bạn co thể book tour cruise đi dọc sông Nile, thăm Luxor (Luxor temple, Karnak temple), Theben West (Thung lũng các Pharaon, Hatschepsut temple,...), Edfu (Horus temple), Kom Ombo (Sobek temple), Aswan (thăm con đập nổi tiếng Aswan, ra đảo Angelica, thăm vườn thực vật và đi Abu Simbel). Tour này thường đi trong vòng 7 ngày có thể đi theo chiều Luxor - Aswan hoặc Aswan - Luxor tùy theo bạn xuống tàu từ đâu. Với 10 ngày, mình nghĩ bạn có thể đi cả tour này và thăm Cairo, đi Gizeh thăm kim tự tháp.

Du lịch ở Ai Cập bạn nên book tour, vì đường đi lại giữa các sa mạc khá vắng vẻ. Ngay cả các xe bus du lịch cũng phải tập hợp tại một điểm, đi theo đoàn có cảnh sát hộ tống. Khi đến Luxor mình đã vô cùng ngạc nhiên thấy cảnh sát súng ống đây đường, nhìn như thời chiến. Đường đi vào Luxor đã nhỏ, cảnh sát lại chặn 1 bên đường, xe đi qua phải xuất trình giấy tờ mới được dẹp đường cho đi tiếp. Tuy nhiên trong những ngày ở đó thì mình thấy Ai Cập khá là thanh bình, dân Ai Cập cũng thân thiện. Một lần mình bắt taxi đi thăm làng người Nubian ở Aswan, gặp đúng ông già lái taxi cũng là người Nubian, rât thân thiện, tiếng Anh chỉ đủ dùng thôi nhưng cụ cũng kịp kể là mình có 4 vợ, bà cả ngoài 50, cô thứ tư thì mới 24, nhiều vợ vất vả lắm, phải chạy taxi nuôi cả 4 vợ mà các bà vợ cũng chí chóe suốt ngày. Đặc biệt là dân Ai Cập quý người Việt Nam, vì Việt Nam đã thắng Mỹ. :) Khi giới thiệu mình là người Việt Nam, anh cảnh sát Ai Cập cười rất tươi, nói Vietnam rồi chỉ tay lên trời, nói America thì chỉ tay xuống đất, thậm chí còn lấy mũi giầy di di tỏ ý là ghét lắm.

Bạn nên hỏi lại hãng du lịch để book tour phù hợp với mình. Nếu không thì theo các phượt gia ở đây, bạn cũng có thể book tour cruise ở Cairo (mình nghĩ là bạn bay đến Cairo). Ai Cập là đất du lịch, dân vẫn nghèo nhưng dịch vụ du lịch rất tốt, đa dạng và phong phú. Chúc bạn chơi vui vẻ!

Em cảm ơn bác Hum nhiều ạ!
Hôm trước em cũng tìm hiểu các bài cũ của các bác đã đi, thấy các bác chỉ là đến AC rồi mình tự mua tour khám phá từng phần. Em xem web của bọn agency duy nhất có 1 tour cruise, nhưng lại ko có date chắc do chưa đủ người. Thế nên em nghĩ nhiều khả năng giờ bọn em sang đó rồi mới tự chọn thuyền, tự mua tour như bác Baxu đã chỉ dẫn ở trang 1.
Du lịch ở Ai Cập bạn nên book tour, vì đường đi lại giữa các sa mạc khá vắng vẻ. Ngay cả các xe bus du lịch cũng phải tập hợp tại một điểm, đi theo đoàn có cảnh sát hộ tống.
Trời, nghe thế này em cũng hơi sờ sợ, vì lần này bọn em đi lại toàn girls :|

---> các bác có chú ý gì vụ cruise dọc sông Nil thì chỉ cho em vài đường với nhé :x

hehe, không có gì sợ lắm đâu em Dove. Sang Cairo sẽ thấy agency và du thuyền nhan nhản, nhiều lắm! Mấy cái agency của hãng châu Âu có trong LP tuy đắt hơn nhưng yên tâm, và cũng đỡ mất thời gian mặc cả.

Hồi mình đi năm 2002 cũng khắp nơi cảnh sát, càng yên tâm. Thực ra từ sau vụ bắn chết hơn 4 chục khách du lịch ở King Valley - Luxor hình như năm 97 thì phải, khắp nơi chỗ nào cũng có cảnh sát, bảo vệ, khách sạn cho người nước ngoài là có cổng an ninh giống sân bay rồi. Nhất là đi xe trên sa mạc, hoặc qua kênh đào, thỉnh thoảng lại có cảnh sát chặn xe kiểm tra, vậy càng yên tâm mà, hehe.

Hồi ấy mình cũng 3 girls. 1 girls đến sau 1 hôm, còn thuê taxi đi nguyên 1 đêm trên sa mạc từ sân bay Cairo về resort ở Shalm Et Sheck cơ. Mới đầu mình nghe 1 lái xe 1 gái cả đêm trên sa mạc cũng sợ, nhưng nghe gái kể thủ tục thuê xe rất cẩn thận, chụp chiếu, copy giấy tờ đủ loại mới cho khách lên xe. Giữa đường còn phải dừng mấy lần đi tè mà cũng không xảy ra chuyện gì sất.

hehe, hay tại mình và lũ bạn mình toàn bọn điếc không sợ súng, mà thấy quân đội cảnh sát với lị cửa an ninh ở khách sạn chỉ thấy tò mò thôi, không sợ gì cả.

Hội của Dove liều thế. Vừa mới đánh bom hồi tháng 2 ở gần khu chợ Khan el-Khalili ở Cairo mà không sợ à? Chưa kể mùa này đã bắt đầu vào mùa nóng, lại còn có cái gió gì như gió Lào thổi nữa.

Theo ý mình là cứ đi thôi, đừng mua sẵn tour ở nhà mà đắt, sang bên đó travel agency đầy ra, tour kiểu gì cũng chiều được mình hết mà lại mặc cả thoải mái. An ninh chẳng đến nỗi sợ lắm đâu, nhưng cứ cẩn thận đồ đạc là hơn. Mấy người bán hàng (đặc biệt là touts) thấy phụ nữ nước ngoài có thể hơi bị nhiệt tình thái quá, có tranh thủ sờ tay sờ chân nữa, nhưng chỉ cần mình trừng mắt nhìn tỏ vẻ không hài lòng là sẽ sorry lùi lại ngay.

Đi lại giữa các điểm di tích bây giờ cũng dễ dàng rồi, chỉ có mỗi đi Abu Simbel là vẫn phải theo police convoy thôi. Còn chuyện súng ống thì kệ các bạn cảnh sát, các bạn ấy cầm như trẻ con nhà mình cầm súng phun nước đồ chơi ấy mà :D

Còn chuyện đi cruise, sau khi nghiên cứu thư từ qua lại hỏi han các kiểu thì tớ quyết định không đi vì: 1. Đắt (trung bình ra cũng phải $50/người/ngày nếu ở double, không tính hạng 5*, tớ lại chẳng có ai đi cùng nên càng đắt), 2. Mất thời gian (đi giữa Aswan - Luxor mất 3 ngày (tùy theo lịch của Esna lock nữa), trong khi đi tàu mất có 3h ;)), nên tớ cứ thuê xe di chuyển trên bờ thôi. Trong vòng 4 ngày đã kịp đi đủ cả Aswan city tour, Abu Simbel, Kom Obo & Edfu, Abydos & Dendara, Luxor's west bank & east bank (c)

À, đến đận tớ đi thì chẳng ai biết Việt Nam là cái xứ nào hết. Bảo Japan, China, Korea, Thailand thì xổ hàng tràng tiếng ra chào mừng, bảo đến Việt Nam mặt cứ đần ra như ngỗng ị :shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back