What's new

Hỏi đáp về phượt trên đất nước Kim Tự Tháp

Đằng nào cũng 1 lần mua vé máy bay, nhất là nếu các bác đi từ VN, 7 ngày có khi là ít, 10 ngày thì hơn.

Arr Cairo, chơi ở Cairo ít nhất phải 2 ngày nhé. Ko thể bỏ qua bảo tàng Cairo, phải đến đây thì mới chiêm ngưỡng những thứ đã từng có trong kim tự tháp và lăng tẩm (có nhiều thứ bị các bảo tàng châu Âu chiếm rồi, nhưng may còn bạn Tutankhamon đẹp xuất sắc), và lên tầng 2 bảo tàng ngó qua dãy tủ đựng xác ướp (xếp như xếp sách trong thư viện nhà mình). 1 ngày đi Pyramid, chiều về ghé bazar (rất to, rất vui). Thêm 1 ngày đi Alvexandra (nếu có tgian).

Từ Cairo các bác nên mua tour cruise trên sông Nile dọc xuống miền nam, thăm được hết các thành phố có di tích chính đáng xem nằm dọc theo sông (luxor, abu simbel...), cái này thường là 4, 5 ngày. Sang Cairo mà mua cho rẻ, lại được tận mắt sờ mó, lựa chọn tàu và divu chứ ko phải chọn qua catalogue nhé. Có cái 5*, đầy đủ bể bơi, sân tennis, có cái đã từng có nhiều sao nhưng nay về già, sập sệ như mấy cái du thuyền hồ tây nhà mình. Tàu đậu chi chít trên sông (ở Cairo), tha hồ mà quyết. Đi đường sông là lựa chọn luxury nhưng rất đáng tiền vì rất nhiều di tích nằm ngay bên bờ sông, được ngắm nghía từ trên thuyền rất thú.

Cuối cùng thì cũng nên phơi nắng tắm biển 1 tí ở Red Sea, đảm bảo là đẹp cực. Thường có 2 nơi nhiều resort là Hunghere và Sam El Sheck nhưng khuyên các bác đi Sam El Sheck (bán đảo Sinai) đẹp hơn bên kia. Sa mạc liền với biển, ko có sông, ko bị phù sa nên nước biển trong và đẹp rã man. Sa mạc vàng choé (tất nhiên khi có nắng), biển xanh lè các bác ko chê vào đâu được. Xong rồi thuê cái zeep ra cái công viên dưới nước mà đi snogling. Cái park này nghe đâu to thứ nhì TG (sau bọn Úc) nhưng nhất về cái sự phong phú về màu sắc của san hô và mấy con cá. Có cái con cá gì trông cực kỳ loè loẹt nhưng thằng guide bảo em là nó mà cắn thì em chết tươi. Cái này các bác có thể thuê xa tự lái trên sa mạc cho sướng, nhưng nên đi cùng guide nhất là lúc đi snogling. Trên đường thì ghé vào mấy cái hồ, hồ trên sa mạc cũng đẹp rã man luôn.

1 tí kinh nghiệm (ngọt ngào có mà cay đắng cũng có) để chia xẻ với các bác:

- Nếu mua tour ở Ai cập thì các bác nên mua của bọn nào có tiếng, được list trong lonely planet chẳng hạn (nhiều văn phòng đại diện của bọn châu Âu). Văn phòng đàng hoàng, divu tử tế, tiền nào của nấy, 5* là 5*, mà 3* thì nó bảo 3*, tất nhiên ko mặc cả đc.
Còn nếu mua tour của bọn ở mini hotel hoặc của tư nhân bản địa, có thể được rẻ hơn vài chục $ nhưng phải hết sức cảnh giác, cực kỳ tỉnh táo. Dân ở đây làm business cực kỳ giỏi, nghe nó nói thì thuyết phục kinh khủng, nhưng đến lúc nhận phòng mới biết có thể cái hotel này đã từng 4, 5* từ thời em chưa ra đời, chứ bây giờ thì tàn tạ lắm rồi.

- Đi chợ mặc cả kinh khủng hơn nhà mình, có khi thách giá gấp 4, 5 lần

- Thuê phao đi snogling phải kiểm tra thật kỹ, đoàn em đã có đứa bị phao thủng.

- Đi tháng 7 là rẻ nhất vì là mùa nóng. Nóng so với bọn châu Âu thôi, so với nhà mình nắng 34-35oC ko vấn đề gì, mà khí hậu sa mạc khô, ko bị mồ hôi, chỉ cần đứng vào bóng râm, gió mát lồng lộng. Đi tháng 7 tour với giá resort có khi giảm 70%. Em đi tháng 7, trả 250$ cho 1 package gồm vé máy bay (máy bay bà già, nội thất na ná ô tô Hoàng Long HN-HP) và 1 tuần resort 4* ở 1 địa điểm tự chọn gồm buffet sáng tối. Tất nhiên đi cruise trên sông Nile hoặc snogling thì phải tự chi thêm

Các bạn cứ Cuba Cu bốn với lị Ai Cập Kim tự tháp làm nhà mình bất hoà đấy nhé. Mình rất là bực đấy.
Mình thì bắt đầu gom xà phòng, nước thơm rồi, còn đối tác thì không chịu. Cáu không?

Chưa kể hôm qua xem lại Motocycle Diaries lại càng điên tiết lên với Peru, Brasilien, Argentina...

Chời ơi chời, sao chơi Lotto mãi mà không trúng vậy???

NATO mà làm thế là trúng ý đối tác rồi, hehe. Chớ dại, chớ dại. Kiếm tiền rồi lo phần mình là ok rồi.

Các bạn cứ Cuba Cu bốn với lị Ai Cập Kim tự tháp làm nhà mình bất hoà đấy nhé. Mình rất là bực đấy.
Mình thì bắt đầu gom xà phòng, nước thơm rồi, còn đối tác thì không chịu. Cáu không?

Chưa kể hôm qua xem lại Motocycle Diaries lại càng điên tiết lên với Peru, Brasilien, Argentina...

Chời ơi chời, sao chơi Lotto mãi mà không trúng vậy???

ôi zời, sao giống mình thế. Đang rủ Black đánh con lô con đề để làm phát sang bển. Đêm qua nằm mơ bị chó cắn 2 răng. Woánh con 92 nhở?

Mình so với anh Chê thế nào đc mà bạn Toét đã vội điên tiết ;)

Mơ thấy đứng ở đê biển rồi cột nước phun tọt lên cao thì oánh con gì imim ơi?

Vắt chày hình xoắn quẩy, đích thị là con số 8 rồi. Bạn baxu cố nhớ xem được mấy giọt nhá. Nếu ko được giọt nào, làm tạm con 80 đê. Nếu gia đình có điều kiện, xông xênh làm thêm con 08. Ko phải như mình, woánh con 92, Cô lại cho về con 29 :shrug: (Nhưng mà mình muốn Cuba chứ có phải Bacu đâu?)

Bạn Toét ơi, để lấy lại hòa khí trong gia đình, có lẽ bạn vẫn nên tích lũy xà phòng, nhưng nên xếp lại theo hình Kim Tự Tháp, thế là vẹn cả đôi đường nhá.
Chỉ e là đến lúc Kim Tự Tháp xà phòng cao đổ vào đầu rồi mà chúng ta cũng chưa đặt được chân tới Cuba chứ nói gì Cu bốn (bạn cứ tham).

Xà phòng thì xếp hình Pháo đài Moncada cho nó dễ và nhanh! Tớ cũng đang dùng mọi thủ đoạn đây mà chưa thấy có triển vọng gì
Hay mình làm cái dự án du lịch gì gì cho nó có vẻ...bạn Toet nhờ?

Thôi anh Hoaha cất cánh mà bay đi KP đê! Hèn gì mà ko gửi cho em cái bản đồ, đáng bị tét mông 1000 lần :T :T :T

Black em có cái hẹn T10 này đi Ai cập (hẹn với bạn giang hồ chả biết là ai :D ), hay là Phượt ta làm một chuyến lọ mọ nhỉ, Imim xem AE gom xà phòng cho chị làm tua gai dắt đường ? Hay mình tổ chức thi Game show dưới chân Kim Tự Tháp nhở ? (c)

Hôm qua em nằm mơ thấy Ai cập nó dư này này:

copyright@pensee or otimo

Cuba - hay Ba cu (cũng được), tối nay ta đánh con gì?

Thôi anh Hoaha cất cánh mà bay đi KP đê! Hèn gì mà ko gửi cho em cái bản đồ, đáng bị tét mông 1000 lần :T :T :T

Black em có cái hẹn T10 này đi Ai cập (hẹn với bạn giang hồ chả biết là ai :D ), hay là Phượt ta làm một chuyến lọ mọ nhỉ, Imim xem AE gom xà phòng cho chị làm tua gai dắt đường ? Hay mình tổ chức thi Game show dưới chân Kim Tự Tháp nhở ? (c)

Hôm qua em nằm mơ thấy Ai cập nó dư này này:

copyright@pensee or otimo

Cuba - hay Ba cu (cũng được), tối nay ta đánh con gì?

A, các chú bảo vệ (mặc đồng phục trắng toát trong ảnh) ở Pyramid có cách kiếm tiền cực kỳ chính đáng nhé. Hôm đấy bọn mình 3 cô gái (2 béo 1 gầy) lò dò đi lượn vòng ngoài pyramid, thấy 1 chú lầm lũi đi theo, thì cũng mặc kệ thôi, vì từ hôm sang cũng quen với việc được hâm mộ rồi (người VN mà, đặc biệt những ai tròn tròn như dáng bạn imim, gày ko ai đoái hoài). Đến lúc rời Kim tự tháp ra xe đi về thì chú í bảo mỗi bạn cho chú ấy 1$, từ nẫy mất công nắng nôi đi theo bảo vệ! Chính đáng quá, nói ko nên lời, quên cả cám ơn:LL

Bái phục bạn imim, kinh nghiệm uyên thâm cho ra được con 8+... quả là xuất sắc, mai mình oánh ngay(c)

Last edited:
Ai Cập đê ! Diving ở vùng Red sea nhé :

Em chỉ xin nhắc các bác đừng quên mang theo giấy chứng nhận tiêm chủng sốt vàng da. Nếu không có cái giấy ấy là họ không cho vào Ai cập đâu a.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back