What's new

Hỏi về Exif

pvc

Nhựa
Quả thật là từ trước đến giờ em chỉ hóng hớt với các bác về chuyện ảnh ọt mà cũng chẳng hiểu thế nào là thế nào cả đâu. Đơn giản như chuyện về xem exif gì đó mà mỗi khi có ảnh nào post lên là có bác phách vị ngay chụp bằng máy gì, ống kính ra sao, mở thế nào v.v. Những lúc đấy em thấy cũng lạ là sao mấy thằng cha này giỏi thật! Nhìn ảnh phát biết ngay đối tác tác nghiệp bằng phương tiện gì, trong lòng lấy làm khâm phục lắm lắm. Tiện đây xin nhờ các lão phượt gia, hấp ảnh gia tư vấn giảng giải thêm cho nhà em được mở rộng tầm mắt nhằm học tập và đúc kết kinh nghiệm để sau này cũng có chút hiểu biết về nhiếp ảnh để còn post lên đây vài tấm được gọi là " sạch nước cản" hầu nhãn các bác ạ.

(beer)

Bác PVC, đơn giản nhất là làm thế này:

Save ảnh về máy tính, nhớ xem nó ở chỗ nào để tìm cho nhanh.

Phải chuột vào file ảnh, chọn properties.

Chọn tab Summery, nhấn advanced

Enjoy it.

Ví dụ ảnh này:

thì đọc được thế này:

Thế là bác bèn phán là thằng chụp ảnh (là em) dùng máy còi KissN, ống còi 50 F1,8 (chắc chỉ có mỗi một ống) tốc độ 1/25 (thế mà không rung tay tý nào) ở chế độ AV, đo sáng dạng ma trận, chụp vào ngày 30/6 lúc 6h kém 11, sửa ảnh bằng Photoshop 7.

Thế đấy, nếu em máu lên em sẽ dùng chương trình sửa exif được tải ở đây để thành máy 40D, tiêu cự 200 ở F2,8 Iso 1600 cho sang.

(xin phép gắn cái link để bạn Nhựa đao về upgarde 30D thành 40D cho nó máu)

Last edited by a moderator:
Exif được viết tắt từ Exchangeable Image File :

Những thông số của của các file ảnh Jpeg và TIFF như tốc độ màn chập, ngày giờ tạo file, tiêu cự, đo sáng và một số thông tin khác cũng như đèn flash được sử dụng khi chụp.

Đa số các phần mềm chỉnh sửa ảnh có thể xem được exif như trong PS3 là file information hay Ixif infor. Nhựa cứ giả vờ giả vịt :D:D:D:D:D:D:D:D

Thế đấy, nếu em máu lên em sẽ dùng chương trình sửa exif được tải ở đây để thành máy 40D, tiêu cự 200 ở F2,8 Iso 1600 cho sang.

Tớ vẫn làm thế suốt để loè Quạt !:LL

Cám ơn bác Zorzo nhiều nhé! Đúng là sau khi được nghe những là giảng giải tận tình của bác làm em như vừa được vén mây mù mà nhìn thấy trời xanh vậy. Bái phục,bái phục! :L :D

@ Quạt: nhà em không biết về exif, thật!
@ Anhgia: Em mà biết chiêu này sớm thi... :D

Để đánh hỏa mù địch thủ, bác có thể làm thế này:

Mở 1 cái ảnh có sẵn mà bác thấy thông số của nó phù hợp với mục đích của bác.

Copy and paste ảnh (mà bác muốn upload) đè vào cái ảnh đó.

Thế là ồ lá la, ảnh nào của bác cũng có cùng một exif y hệt nhau hết, kể cả ngày giờ tháng năm chụp.

Hay thế nhỉ! Để em làm thử phát xem sao,cám ơn bác Chitto nhiều nhé
tèn tén ten

bác Chitto xem hộ em thế này được chưa ạ

Vầng, bác đã chụp nó vào hồi 10.43 am ngày 23/10/07 bằng máy Canon EOS 1D MarkIII.

Giừ thì bác thích làm gì nó thì làm

Tớ vẫn làm thế suốt để loè Quạt !:LL

Cung nhận là em Gà thật :LL :LL cơ dưng mà làm thế để làm gì. Ví dụ sửa thành máy xịn mà ảnh lại xấu mù thì lại bị ăn chửi thôi :)) :)) thế nên thay cái exif thì để làm gì :shrug: :shrug: vô bổ thật :gun

@ Nhựa : Bít sớm thì ảnh của 30D thành ảnh P&S tuốt nhỉ =)) cho lão són đỡ xxx

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back