What's new

Hội đâm ảnh

quangdzung

Phượt thủ
Nhờ bác lamchieu đâm chém hộ em bức này.
Đây là ảnh con gái em, em mới chup. Theo bác thì...
- Có nên để DOF mỏng thế ko
- Có nên cho thêm 1 tý Flash đánh thẳng vào mắt ko.
Tóm lại là các bác cứ thoải mái đâm chém để giúp em lên tay tý ạ, hoặc bác nào PS lại tý cho đẹp thì em xin cảm ơn ạ

Nhờ bác lamchieu đâm chém hộ em bức này.
Đây là ảnh con gái em, em mới chup. Theo bác thì...
- Có nên để DOF mỏng thế ko
- Có nên cho thêm 1 tý Flash đánh thẳng vào mắt ko.
Tóm lại là các bác cứ thoải mái đâm chém để giúp em lên tay tý ạ, hoặc bác nào PS lại tý cho đẹp thì em xin cảm ơn ạ

Cho iem nói leo ít ợ.

Cái ảnh bác chụp thì rõ ràng là DOF quá mỏng rồi, nhìn rõ thấy vùng phân cách ở cạnh sống mũi bên kia nên có cảm giác là "bên tươi bên héo" ... hix xin lỗi pác, iem không có ý, mà là ảnh nó thế.

Về cái khoản máy số thì iem không thạo lắm, tuy nhiên với các ống manual đời cũ thì DOF của nó bao giờ cũng có range nhất định, tuy nhiên range này còn phụ thuộc vào khoảng cách giữa ống kính và đối tượng, đối tượng càng gần thì khoảng DOF càng mỏng.

Với bức ảnh này, nếu là iem sẽ xử lý bằng cách, đẩy khoảng cách đối tượng ảnh ra xa ống kính một chút là ổn....

Ơ mà quên, còn cái vụ chụp gần này thì iem khuyên bác đừng tương flash thẳng vào mắt nó mà tội nghiệp.

Ánh sáng khuân mặt là ổn vì, lông mày nó khá rậm nên bác đừng dùng ánh sáng chiếu ngang, sẽ tạo bóng trên mặt -> góc cạnh, mất độ căng tròn của trẻ con. Nếu thích pác có thể dùng 1 cái đèn chiếu đằng sau đầu nó sẽ cho hiệu quả cái viền tóc sáng hơn, không bị lẫn với nền.

hì hì, bác giỡn chơi à, bên kia em có nói rồi mà - Depth of Field / Trường ảnh rõ.
bác xem cái thread sơ lược của em đi, có mấy cái hình về DOF, nếu cần thì hôm nào em sẽ nói thêm cho rõ.

Bác quangdung đợi tí nhé, lamchieu sẽ đâm sau.

Ơ mà quên, còn cái vụ chụp gần này thì iem khuyên bác đừng tương flash thẳng vào mắt nó mà tội nghiệp.

Ánh sáng khuân mặt là ổn vì, lông mày nó khá rậm nên bác đừng dùng ánh sáng chiếu ngang, sẽ tạo bóng trên mặt -> góc cạnh, mất độ căng tròn của trẻ con. Nếu thích pác có thể dùng 1 cái đèn chiếu đằng sau đầu nó sẽ cho hiệu quả cái viền tóc sáng hơn, không bị lẫn với nền.
Cảm ơn bác. Ý em lúc đầu là định lấy nét mỗi 1 con mắt thôi lên cho DOF cực mỏng, vì thế ra đến cái mũi đã mờ rồi. ( Ý là định cho nó tý ấn tượng bác ạ ). Nếu muốn nét cả 2 bên mắt em đã khép khẩu lại 1 chút. Khi chụp kiểu này em đã cố tình để f 1.4
Và em định làm 1 tý flash ( 1 tý thôi ) ko để chiếu sáng mặt mà định chỉ để đủ cho có bóng của flash loé lên trong mắt. trông cho có vẻ đỡ đần.
Ko biết như thế có được ko. Mời các bác đâm tiếp ạ

Iem chưa hiểu lắm, pác lấy mỏng để nó mờ từ mũi qua bên kia là pác muốn ấn tượng theo ý nào? quả thực iem nhìn thì "bên tươi bên héo" như vậy không phải với bé con lắm!

Còn cái vụ flash "một tí" thì cho iem hỏi chút (vì iem không rành về máy số), có phải cái máy ảnh số prồ nó điều chỉnh được lượng phát flash hở pác?

Trước iem dùng đèn SB28 thì nó chỉ fix có một số khoảng phát nhất định thôi!

Mà iem lói thiệt, ý iem là pác nên dùng đèn chiếu sẽ cho hiệu quả phê gấp vạn lần ba cái flash vớ vỉn kèm theo máy (hoành cháng tí thì pác dùng thêm các flash nhại, & các tấm chắn sáng giống như mấy cái xí tỉu đì ồ)!

À, iem chên thêm 1 tí: pác thắp thêm cái nến lên đầu pác khi chụp con bé để ánh nến nó phản trong mắt. :p không biết hiệu quả thế nào nhể!

[QUOTE

Còn cái vụ flash "một tí" thì cho iem hỏi chút (vì iem không rành về máy số), có phải cái máy ảnh số prồ nó điều chỉnh được lượng phát flash hở pác?
À, iem chên thêm 1 tí: pác thắp thêm cái nến lên đầu pác khi chụp con bé để ánh nến nó phản trong mắt. :p không biết hiệu quả thế nào nhể![/QUOTE]
Hé hé. Em định lấy cái mắt làm chủ thể. Nhưng có vẻ ko đạt hiệu quả rội
Cái flash nó có +/ - bác ạ
Cái vụ thắp ngọn nến nghe có vẻ ngon hơn là dùng flash đấy bác nhỉ. Em chưa nghĩ ra cái vụ này. Cảm ơn bác

lamchieu đâm chỉ một nhát thôi: theo lamchieu ảnh chân dung phải diễn tả gì đó thật đặc biệt mới cho mắt bên rõ bên mờ, còn không thì khó coi lắm!

Fill flash trong trường hợp này không cần đâu bác, không kéo thì nó phẹt mặt ra hết!

Trước iem dùng đèn SB28 thì nó chỉ fix có một số khoảng phát nhất định thôi!

SB28 mà bác dùng với F80, F90, F100 hay đại loại như thế thì nó cũng có chức năng điều chỉnh độ sáng flash rồi. Với F100 thì dù bác chụp ở chế độ manual thì cũng Auto TTL flash được (các model khác lamchieu chưa thử vì chưa dùng với SB28 :D ).

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back