What's new

[Chia sẻ] Hà Giang - Tà Xùa: Lang thang đầu xuân con Tí

Chúc mừng năm mới !
Kính chúc tất cả các anh chị em cô dì chú bác nhà Phuot.vn một năm mới vạn sự như ý, sức khỏe dồi dào để có thể đi và trải nghiệm thật nhiều điều tuyệt vời !

Chẳng là mình vừa mới đi lang thang một chuyến đầu năm tới hai điểm đến là Hà Giang và Tà Xùa về muốn chia sẻ với mọi người một vài hình ảnh và kỷ niệm của chuyến đi.
Tết năm nay công ty mình được nghỉ dài - nên ở nhà hết mồng 5 tết mình lên Hà Nội để lang thang 4 ngày trước khi quay lại làm việc.

Kế hoạch của mình là trưa mồng 5 lên tới Hà Nội thì sẽ lên đường theo lịch như sau:
Mồng 6 + 7: Tà Xùa
Tối mồng 7 lên xe đi Hà Giang - chơi hai ngày mồng 8 &9 rồi về Hà Nội để bắt đầu năm làm việc mới.

1. Bình minh Tà Xùa ngày 2/2/2020

Hà Giang và Tà Xùa thì không có gì mới.Mình đã đi những nơi nay nhiều lần, và hàng năm vào dịp sau tết mình đều cố gắng sắp xếp thời gian để quay lại .
Tính mình chỉ thích đi lang thang ngắm cảnh chứ không có kế hoạch cụ thể là phải dừng ở đâu, nghỉ ở đâu, ăn cái gì nên thường chọn đi một mình cho chủ động và tự do về thời gian.
Kế hoạch thì như trên nhưng thực tế lại ngược lại.
Chiều ngày mồng 5 tới Hà Nội hơi muộn nên tới 3h30 chiều mới bắt đầu lên đường đi Tà Xùa. Trời hôm đó âm u và lạnh kinh khủng, dù mặc tới 3 áo khoác + áo giữ nhiệt + vài cái áo phông nhưng vẫn không thể chống lại được cái lạnh. Kết quả là sau khi đi được gần 40km tới thị xã Sơn Tây thì mình không thể chịu được nhiệt và quyết định quay về để tối đi Hà Giang.
Vậy là mình mua được hơn 80km đường, nhưng nghĩ tới chuyện phải đi thêm gần 180 km trong cái lạnh như thế một mình, khi trời đã tối giữa những con đường vắng thì quay về là thượng sách rồi :))
Tưởng không may mà may không tưởng, nhờ bị đổi kế hoạch nên chuyến đi lại thành công vượt mong đợi.
Tuy Hà Giang không có nhiều hoa lắm vì năm nay rét hoa chưa nở, nhưng trời khô ráo và đặc biệt dễ chịu, siêu phù hợp cho chuyến du xuân.
Còn đến Tà Xùa thì lại là một ngày có bình minh vô cùng rực rỡ, đẹp nhất trong vòng một tuần và cũng là đẹp nhất trong những lần mình đến - bõ công đi về hơn 450 km hehe.

2. Sông Nho Quế trong xanh

Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang

Sau khi đi ngược về từ Sơn Tây, tới hơn 6 giờ chiều mình mới về đến nhà và lúc đó mới bắt đầu tìm đặt chỗ thuê xe và đặt xe khách để đi Hà Giang.
Bốc máy lên gọi cho tất cả các nhà xe thì đều báo hết chỗ rồi, chỉ còn ghế giữa lối đi thôi. Nghe xong hơi nản vì mình cũng trải qua kinh nghiệm đau thương nằm lối đi một lần rồi, nhưng nghĩ đi nghĩ lại cuối cùng vẫn chốt là nằm giữa cũng được, miễn lên được Hà Giang trong hôm đó là ok :))
Nhưng số mình vẫn còn xuân, ra tới bến xe thì lại có mấy bạn đặt rồi không tới, thế là lại có giường để nằm chứ không phải nằm lối đi nữa. Nói chung là khởi đầu thuận lợi.

Mình đặt thuê xe của nhà anh chị Thường Hằng - 15A Phạm Hồng Thái Hà Giang - đt: 0836.399.888. Xe của nhà anh chị ấy rất khỏe và mới do được bảo dưỡng thương xuyên, anh chủ thì nhiệt tình thân thiện. Nếu bạn nào có qua thì ủng hộ anh chị ấy nhé :D

Sáng hôm đó tới Hà Giang mới hơn 2 giờ, lên phòng dorm tranh thủ ngủ thêm chút. Nhưng một lúc sau thì có thêm nhiều bạn cũng lên tới nơi, mọi người đi lại nói chuyện làm mình không ngủ được mấy. Vậy là 5h30 sáng mình dậy lấy xe và bắt đầu lên đường.

Ăn sáng bằng bát phở gà của quán ven đường - phở rất ngon, sợi mềm và thịt gà thì là gà ta chứ không phải gà công nghiệp nhé

3.

Đoạn 30 km đầu tiên trôi qua nhẹ veo vì đường siêu đẹp mà cảnh cũng chưa có gì. Bắt đầu tới dốc Bắc Sum thì những khúc cua hiện ra, và cảnh đẹp của núi rừng vào buổi sáng sớm làm mình cứ đi được một đoạn lại phải dừng lại ngắm.

Không khí trong lành mát rượi, sương và mây giăng lãng đãng bên sườn núi

4. Dốc Bắc Sum

5.

6.

7.

8.

10.

Attachments

1.4 MB · Views: 81
Qua dốc Bắc Sum là tới xã Quyết Tiến, rồi Cổng trời Quản Bạ.

11. Núi đôi trong sương sớm

Qua Quản Bạ - qua cầu Cán Tỷ để lên dốc sang Yên Minh.

12. Những con đường chìm trong sương

13.

Attachments

1.6 MB · Views: 91
Mình tới Yên Minh lúc đó đã 10 giờ trưa, vì đêm trước ngủ chập chờn không đủ giấc lại cộng thêm trời lạnh quá nên mình bị đau đầu khủng khiếp, phải kiếm ngay một phòng khách sạn vào ngủ 1 tiếng cho lại sức rồi mới có thể đi tiếp.

Ngủ dậy đầu đỡ đau, lang thang tiếp - xe lăn chậm chậm qua những địa danh quen thuộc dốc Thẩm Mã - Vần Chải - Phố Cáo - Sủng Là.

14.

15.

16. Bên đường thỉnh thoảng cũng gặp một vài cây mận cây đào đầy hoa

17.

18.

19.

20.

21. Cây mận đẹp nhất mà mình gặp trong cả chuyến đi, nằm ngay trước cổng vào nhà của Pao

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back